Kinh phí hoạt động của Hội đồng nghiệm thu Nhà nước

• Khởi xướng lehan
  • Ngày gửi
L

lehan

Guest
Mình có một thắc mắc muốn được mọi người giải đáp. Sếp mình thì cứ khăng khăng như thế mình không cãi lại nổi.
Theo ý mình chi phí cho hoạt động của Hội đồng nghiệm thu Nhà nước là thuộc chi phí khác (theo tt 04/2005/TT-BXD). Nó hoàn toàn khác với chi phí nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng nhưng sếp mình cứ khăng khăng là chi phí của HĐNTNN nằm trong chi phí nghiệm thu rồi.

T

td.bitexco

Guest
Mình có một thắc mắc muốn được mọi người giải đáp. Sếp mình thì cứ khăng khăng như thế mình không cãi lại nổi.
Theo ý mình chi phí cho hoạt động của Hội đồng nghiệm thu Nhà nước là thuộc chi phí khác (theo tt 04/2005/TT-BXD). Nó hoàn toàn khác với chi phí nghiệm thu công trình đưa vào sử dụng nhưng sếp mình cứ khăng khăng là chi phí của HĐNTNN nằm trong chi phí nghiệm thu rồi.

Theo QĐ số 68/2006/QĐ-TTg ngày 22/3/2006 về việc thành lập HĐNTNN về các công trình xây dựng tại điểm 3. Điều 8 nêu rõ :
"Chi phí cho hoạt động của Hội đồng được dự trù trong tổng dự toán công trình. Cơ quan thường trực của Hội đồng có trách nhiệm lập dự toán và lập quyết toán cho hoạt động của mình đối với từng công trình. Chủ đầu tư có trách nhiệm phê duyệt dự toán, quyết toán và thanh toán chi phí của Hội đồng."
Vậy có thể thấy rằng chi phí cho hoạt động của HĐNTNN là chi phí khác trong TDT công trình, không nằm trong chi phí nghiệm thu công trình. Chi phí nghiệm thu thanh quyết toán công trình được quy định theo thông tư CỦA BỘ TÀI CHÍNH SỐ 33/2007/TT-BTC NGÀY 09 THÁNG 04 NĂM 2007. Hy vọng bạn sẽ có cách hợp lý để làm cho Sếp của bạn hiểu được điều này, keke:beat: