Làm thế nào để làm tốt nghề này????

• Khởi xướng minhtrang_105
  • Ngày gửi
M

minhtrang_105

Guest
Mình học kế toán nên dường như công việc lập Dự toán - Quyết toán các Công trình là hơi khó đối với mình, hiện tại mình chỉ làm được các công trình có kết cấu đơn giản, giá trị nhỏ, một số công trình lớn thì cũng được đem đi thẩm định, nhưng toàn thẩm định chỗ quen nên cũng chưa rõ được những yếu kém của mình.
Mình muốn hỏi, làm thế nào để làm tốt công việc này, các thủ thuật khi làm như thế nào? Khi làm thì nên theo thứ tự, hay chú ý nhất những điểm gì để các Hồ sơ là chính xác nhất.
Hình như trước đây mình cũng đã hỏi, nhưng chưa tham gia diễn đàn này nhiều để có thể tìm lại mục đó xem có ai đã trả lờii, hướng dẫn ntn; mình cũng chưa biết hết các mục mình cầm tham khảo để giúp mình làm tốt việc này.
Hy vọng nhận được sự chỉ bảo - giúp đỡ của mọi người!

T

tuanphan419

Guest
cách lập dự toán

theo mình thì đầu tiên bạn phải nghiên cứu các cơ sơ cần thiết để lập giá như định mức thông tư, báo giá. Tiếp theo bạn nghiên cứu một số mẫu hồ sơ cơ bản như hồ sơ dự thầu, hồ sơ dự toán. Còn tiếp sau đó có lẽ phải dựa vào kinh nghiệm thoi

M

minhtuong

Guest
Mình học kế toán nên dường như công việc lập Dự toán - Quyết toán các Công trình là hơi khó đối với mình, hiện tại mình chỉ làm được các công trình có kết cấu đơn giản, giá trị nhỏ, một số công trình lớn thì cũng được đem đi thẩm định, nhưng toàn thẩm định chỗ quen nên cũng chưa rõ được những yếu kém của mình.
Mình muốn hỏi, làm thế nào để làm tốt công việc này, các thủ thuật khi làm như thế nào? Khi làm thì nên theo thứ tự, hay chú ý nhất những điểm gì để các Hồ sơ là chính xác nhất.
Hình như trước đây mình cũng đã hỏi, nhưng chưa tham gia diễn đàn này nhiều để có thể tìm lại mục đó xem có ai đã trả lờii, hướng dẫn ntn; mình cũng chưa biết hết các mục mình cầm tham khảo để giúp mình làm tốt việc này.
Hy vọng nhận được sự chỉ bảo - giúp đỡ của mọi người!

Bạn học kế toán mà làm dự toán XD thì cũng khó thật. Để làm tốt dự toán XD không chỉ hiểu rõ về định mức, qui định pháp luật mà còn phải hiểu rõ về kết cấu, vật liệu xây dựng, thi công công trình (trình tự, kỹ thuật, biện pháp thi công,...), v.v...
Để đạt tốt nhất, bạn nên học thêm về xây dựng (cao đẳng, trung cấp, đại học...)

M

minhtrang_105

Guest
theo mình thì đầu tiên bạn phải nghiên cứu các cơ sơ cần thiết để lập giá như định mức thông tư, báo giá. Tiếp theo bạn nghiên cứu một số mẫu hồ sơ cơ bản như hồ sơ dự thầu, hồ sơ dự toán. Còn tiếp sau đó có lẽ phải dựa vào kinh nghiệm thoi

hic hic bạn có thể nói rõ được ko? Mình cũng mông lung lắm. Thực sự mình đã làm ở đây gần 2năm rồi; nhưng ngoài việc bóc được khối lượng ( các Công trình nhỏ - đơn giản thôi ) thì việc áp dụng các định mức, hệ số là thực sự ko hiểu lắm ...
VD khi nào thì được tính hệ số đào đất mở rộng; đắp đất... các công việc khi tính vận chuyển vật liệu, phế thải lên cao; xuống thấp? đi xa các cự ly?
Mình cũng không biết phân biệt được Thiết kế 2 bước; 3 bước; các công trình như thế nào thì được áp dụng hệ số này; ntn thì được áp dụng hệ số kia ...
Rồi các chi phí khác trong chi phí dự án thường chủ yếu được bao gồm chi phí nào?
Nói chung là cái gì cũng muốn biết vì chẳng biết cái gì cả?
:mad: :mad: :mad: :beat: :mad: :beat: :mad: :beat:

M

minhtrang_105

Guest
Bạn học kế toán mà làm dự toán XD thì cũng khó thật. Để làm tốt dự toán XD không chỉ hiểu rõ về định mức, qui định pháp luật mà còn phải hiểu rõ về kết cấu, vật liệu xây dựng, thi công công trình (trình tự, kỹ thuật, biện pháp thi công,...), v.v...
Để đạt tốt nhất, bạn nên học thêm về xây dựng (cao đẳng, trung cấp, đại học...)
Hic hic vậy có khi mình chuyển sang xin việc kế toán có khi nhanh hơn :eek: chứ giờ quay lại học trung cấp, cao đẳng, với đại học thì lâu quá.:beat:

M

minhtuong

Guest
Mỗi một công trình có một đặc thù riêng biệt (kết cấu, vật liệu, thi công, địa điểm xây dưng, cả thời điểm xây dựng,....), làm dự toán mà quên đi tính đặc thù công trình mình đang làm thì không thể tốt được. Hiện nay, định mức xây dựng đã được chuyển thành công bố (tham khảo) nên càng đòi hỏi trình độ của người lập dự toán (hiểu sâu, hiểu rộng về lĩnh vực kinh tế -xây dựng). Chính vậy, dự toán là việc của nhà kinh tế-xây dựng.
Vấn đề thất thoát trong xây dựng và không kiểm soát nổi về chi phí xây dựng có một phần lớn của công tác lập dự toán và xác định tổng mức đầu tư. Hiện nay chưa hề có yêu cầu về năng lực của người lập dự toán hay xác định tổng mức đầu tư. Đã đến lúc phải yêu cầu về năng lực của người làm dự toán xây dựng, như yêu cầu năng lực với người thiết kế, người giám sát,....

M

minhtuong

Guest
Hic hic vậy có khi mình chuyển sang xin việc kế toán có khi nhanh hơn :eek: chứ giờ quay lại học trung cấp, cao đẳng, với đại học thì lâu quá.:beat:

Nếu bạn yêu ngành xây dựng nói chung, lĩnh vực dự toán xây dựng nói riêng thì 3 năm hay 5 năm so với 30 năm cuộc đời của bạn dành cho công việc có đáng là bao. :beer:

M

minhtrang_105

Guest
Nếu bạn yêu ngành xây dựng nói chung, lĩnh vực dự toán xây dựng nói riêng thì 3 năm hay 5 năm so với 30 năm cuộc đời của bạn dành cho công việc có đáng là bao. :beer:
Mình còn 1 năm nữa mới xong 1 cái bằng ĐH - hic hic them 5 năm nữa ... nghĩ đến 2 năm trung cấp nữa cũng thấy vất vả lắm rồi... lúc đó băm mấy nhát rồi, thời gian còn lại chỉ còn hơn chục năm ....
Vì thế mới hỏi các bạn, "học thầy không tày học bạn mà " - rút ngắn được chừng nào thời gian hay chừng đó.
Oải quá ... con gái mà...........:beat: :beat: nhiu luc cha hieu minh dang di ve dau, dang lam gi? :mad: :mad:

M

minhtuong

Guest
Mình còn 1 năm nữa mới xong 1 cái bằng ĐH - hic hic them 5 năm nữa ... nghĩ đến 2 năm trung cấp nữa cũng thấy vất vả lắm rồi... lúc đó băm mấy nhát rồi, thời gian còn lại chỉ còn hơn chục năm ....
Vì thế mới hỏi các bạn, "học thầy không tày học bạn mà " - rút ngắn được chừng nào thời gian hay chừng đó.
Oải quá ... con gái mà...........:beat: :beat: nhiu luc cha hieu minh dang di ve dau, dang lam gi? :mad: :mad:

Hehe, khoảng đời bạn dành cho công việc tuy chỉ còn 10,20, hay 30 năm nhưng khoảng đời dành cho bạn yêu công việc còn dài mà, hi vọng còn đến 80 năm nữa cơ mà:p:p:p

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Mình cũng là người mới vào nghề trong một thời gian ngắn!
Nhân bài viết của bạn minhtrang_105 thì mình cũng có một vài ý kiến như sau:
- Vấn đề đầu tiên khi vào lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản ( hay một ngành nào đó liên quan đến xây dựng) bạn phải có một vốn kiến thức nhất định về ngành này.
- Sự nhiệt tình và lòng yêu nghề trong công việc.
- Khả năng tư duy, tìm hiểu, cũng như tìm tòi các tài liệu liên quan đến lĩnh vực mình đang làm.
Tóm lại chung cần phải có 1 sự nổ lực rất lớn từ người trực tiếp làm công tác này, đồng thời có sự hướng dẫn của những người đi trước thì sẽ làm cho công việc của bạn được thuận lợi.
Chúc bạn minhtrang_105 nói riêng và các thành viên trong diễn đàn ngày càng gặp nhiều thành công hơn nữa trong công việc.

M

minhtrang_105

Guest
Mình cũng là người mới vào nghề trong một thời gian ngắn!
Nhân bài viết của bạn minhtrang_105 thì mình cũng có một vài ý kiến như sau:
- Vấn đề đầu tiên khi vào lĩnh vực đầu tư xây dựng cơ bản ( hay một ngành nào đó liên quan đến xây dựng) bạn phải có một vốn kiến thức nhất định về ngành này.
- Sự nhiệt tình và lòng yêu nghề trong công việc.
- Khả năng tư duy, tìm hiểu, cũng như tìm tòi các tài liệu liên quan đến lĩnh vực mình đang làm.
Tóm lại chung cần phải có 1 sự nổ lực rất lớn từ người trực tiếp làm công tác này, đồng thời có sự hướng dẫn của những người đi trước thì sẽ làm cho công việc của bạn được thuận lợi.
Chúc bạn minhtrang_105 nói riêng và các thành viên trong diễn đàn ngày càng gặp nhiều thành công hơn nữa trong công việc.

hic hic túm nó lại thì mình vẫn ở trong mớ bòng bong ... làm theo cảm tính và những gì mình hiểu thôi ah... muốn là tốt cũng khó thật đấy ...
Hehe, khoảng đời bạn dành cho công việc tuy chỉ còn 10,20, hay 30 năm nhưng khoảng đời dành cho bạn yêu công việc còn dài mà, hi vọng còn đến 80 năm nữa cơ mà.
uhm mình không tham vọng được yêu nhiều như thế đâu, uhm tầm 25 năm thì vừa :p :p :p

Last edited by a moderator:
M

minhtuong

Guest
hic hic túm nó lại thì mình vẫn ở trong mớ bòng bong ... làm theo cảm tính và những gì mình hiểu thôi ah... muốn là tốt cũng khó thật đấy ...
.

Tuy nhiên có những người không học XD mà học ngành kinh tế như bạn cũng làm được dự toán thôi, đấy là với những công trình vừa phải. Cũng phải nói là theo cảm nghĩ của mình, cái việc làm dự toán nó hơi nhàm chán thật so với các lĩnh vực khác như thi công, giám sát, thiết kế,...số lượng kỹ sư xây dựng làm dự toán chắc cũng không nhiều như các lĩnh vực xây dựng khác.
Mình thì thấy rằng không phải học XD để làm dự toán (nhưng không có nghĩa là không làm việc này), rồi một ngày dự toán như cái của ta đang làm sẽ trở thành lạc hậu với chính ta. Như với nhiều nước bây giờ, họ không quản lý chi phí bằng dự toán chi tiết đến từng viên gạch như mình (thật đáng kinh ngạc). Ôi cái công việc lập dự toán của ta nó ngốn không biết bao nhiêu thời gian (là tiền của) của sự nghiệp xây dựng.

Cũng không ít người đã đến với tấm bằng đại học XD bằng con đường dự toán, ban đầu họ cũng là người "kinh tế" rồi làm dự toán bằng sự học hỏi của công việc này, rồi họ lại học thêm ngành XD, rồi thành kỹ sư và...không làm dự toán nữa :beat: !.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới