Lương của một kỹ sư Kinh tế xây dựng mới ra trường?

• Khởi xướng tatylic
  • Ngày gửi
T

tatylic

Guest
Em xin các Anh/Chị cho Em một số thông tin về mức lương mà một kỹ sư kinh tế xây dựng mới ra trường như Em có thể nhận được. Xin chân thành cảm ơn mọi người.

Last edited by a moderator:

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Mình ra trường và đi làm 2 năm rồi. Khi đi làm phải thử việc 2 tháng, lương thử việc 700 ngàn + tiền ăn. Sau khi thử việc lương 1,8 T + tiền ăn. Lương hiện tại 2,xx + tiền ăn. Đó lương của một kỹ sư kinh tế xây dựng đấy.
Lớp đại học mình mỗi người một mức lương khác nhau nên ko thể có đáp án chính xác cho câu hỏi của bạn được. Những bạn làm cho liên doanh tính lương bằng USD, làm ở BQL các dự án lớn tính lương 2 con số, làm cho công ty tư vấn tính lương theo sản lượng.... Nói chung muôn màu muôn vẻ.

M

minhtuong

Guest
Là con người, mình nghĩ không ai có giá xác định thuần túy bằng tiền cả. Nếu cố định giá, bạn càng định giá sai đấy. Mình nghĩ, giá của một kỹ sư KTXD (hay bất cứ ai) xác định bằng nhiều yếu tố, trong đó có yếu tố bạn (người chủ) là ai? bạn thuê người để làm gì, ...
Tốt nhất, nên đưa ra mức lương và yêu cầu, đặc điểm công việc của bạn, sẽ có người phù hợp thôi.

S

syphuc

Guest
Giá trị của Kỹ sư kinh tế XD

Đầu tiên phải xác định mục đích sử dụng cán bộ, tức là cơ quan, công ty cần huy động cán bộ kỹ sư KTXD.

Theo minh hiểu thì có các đơn vị sau cần huy động cán bộ như bạn:

- các cơ quan nghiên cứu, ứng dụng các số liệu về giá vật tư, nhân công, các định mức xây dựng để công bố sử dụng trong phạm vi ngành, bộ, hoặc các tỉnh. Các đơn vị này là Viện KT bộ XD, các cơ quan có chức năng tương tự ở các Bộ, các tỉnh.

- các Công ty sản xuất, xây lắp cần xây dựng định mức để quản lý mức tiêu thụ vật tư và nhân lực của đơn vị mình.

- các Chủ đầu tư, ban quản lý cần cán bộ quản lý dự toán thiết kế, thi công, hoàn công..,

Do đó mức lương của kỹ sư kinh tế XD dao động tùy theo khả năng đáp ứng của các đơn vị trên, tùy theo địa bàn lao động, ở thành phố hay tỉnh, ở viện hay ở các công ty, Nhà nước hay Ct cổ phần. Theo mình nghĩ kỹ sư KTXD vừa ra trường cần thêm thực tế ở các đơn vị sản xuất, xây lắp để học hỏi và áp dụng kiến thức.

Chúc bạn thành công,

nguoitretuoi

Thành viên rất triển vọng
Giá trị một công việc

trước đây khi tôi mới đi làm!
Tôi giống như bạn đi tìm những nơi có thu nhập cao!
Bây giờ tôi đi tìm nơi tôi có thể phát triển được!
chúc bạn hiểu vấn đề hơn tôi!
Giá trị của công việc phụ thuộc vào con người!
giá trị của con người đánh giá qua công việc!

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
mình nhất trí với quan điểm của minhtuong.
Ở diễn đàn này, các thành viên và khách hay hỏi về giá vật liệu, giá ca máy.... mình giật mình khi thấy cái tit "giá của kỹ sư kinh tế xây dựng mới ra trường", có thể định giá được sao?
theo mình, chúng ta nên Fix cái chủ đề này lại vì đọc vào thấy thật khó chịu, mình cũng là dân KTXD. Còn nếu ai có nhu cầu về việc làm và mức tiền lượng mong muốn thì vào mục "tìm việc làm" nhé!
Chúc cả nhà luôn khỏe và công tác tốt!!!:)

T

tatylic

Guest
mình nhất trí với quan điểm của minhtuong.
Ở diễn đàn này, các thành viên và khách hay hỏi về giá vật liệu, giá ca máy.... mình giật mình khi thấy cái tit "giá của kỹ sư kinh tế xây dựng mới ra trường", có thể định giá được sao?
theo mình, chúng ta nên Fix cái chủ đề này lại vì đọc vào thấy thật khó chịu, mình cũng là dân KTXD. Còn nếu ai có nhu cầu về việc làm và mức tiền lượng mong muốn thì vào mục "tìm việc làm" nhé!
Chúc cả nhà luôn khỏe và công tác tốt!!!:)
Nhất trí với quan điểm của Bác/Bạn. Đầu tiên mình định làm một cái tít giật gân như mấy báo lá cải để thu hút các thành viên thôi.Sau được Anh minhtuong chỉ cho mới biết là không nên.Vì diễn đàn này ngoài tính chuyên nghành còn có văn hóa ứng xử của các kỹ sư kinh tế xây dựng. Ứng xử ra sao để người ta công nhận kỹ sư kinh tế xây dựng có tố chất lãnh đạo!
Vầng, thế là Em fix cái tên chủ đề ngay từ hôm nhận được phản hồi của Bác minhtuong rồi. Các Anh Chị cuộn xuống dưới xem bài Em để kiểm chứng. Nhưng có điều là khi Up ra ngoài thì vẫn thấy cái tít cũ được giữ nguyên. Chắc phải nhờ đến các Mod sửa giúp. Giúp Em các Mod nhé !:)

liu_ktxd43

Lương của kỹ sư kinh tế xây dựng

Khi mới ra trường tôi không cần lương chỉ cần một môi trường làm việc có thể học hỏi được, giờ tôi cần cả hai lương cao+học hỏi được.Đấy chính là nghề KTXD của bạn (Rất nhiều cái phải học: kiến thức + quan hệ)

luongnd

=D>, một câu hỏi hay, lúc học ở trường xd, mình vẫn hay mơ mộng ra trường sẽ só lương cao, nhưng ra mới biết cuộc sống thật khó khăn, nếu bạn làm tư nhân, lương thử việc phải nhiều hơn 1.5tr, nhưng theo mình, bạn nên xem công ty minh sắp làm thế nào, mình vào sẽ học được cái gì, mới ra trường quan trọng nhất là kinh nghiệm em a! chúc thành công...

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Cần nói thêm

Tôi đồng ý với quan điểm các anh chị nêu trên. Mới ra trường ai mà ko cần kinh nghiệm và ai mà không có lòng tự trọng về chuyện tiền lương. Lương là mức thù lao đánh giá qua công việc, nhưng mới ra trường người ta hỏi thế là đúng tâm lý.

Cần nói thêm là hầu hết các anh chị hiện nay đi học và ra trường đi làm khá thỏa mái. Người thân làm trong ngành.v.v. thêm nữa các anh chị không lo lắm về "cơm áo gạo tiền" vì có bao giờ các anh chị không có tiền trong túi. Hết chạy ù về nhà là ok. Còn sinh viên tỉnh lẻ ra trường trụ lại TP kiếm việc thì hẳn là khó khăn lắm các anh chị ạ! Kinh nghiệm một ngày đi làm quý lắm nhưng tối về bạn ngũ đói được không? Nhất là các bạn quê xa ở lại tìm việc ở TP thì trước khi thử việc phải xem mình sống được không.

Tôi cũng là dân tỉnh lẻ vào HCM làm, nhiều khi cũng vì công việc và ham học hỏi mà tôi..."chết đứng". Đi làm lương ko đủ tiêu buộc phải thôi việc. Tôi thôi việc cty ko thương tiếc cho đi không một đồng lương vậy là cả tháng làm không công. Thế có khốn đốn không?

Chúc mọi người và bạn thành công!

A

archvanhuong

Guest
Tôi đồng ý với quan điểm các anh chị nêu trên. Mới ra trường ai mà ko cần kinh nghiệm và ai mà không có lòng tự trọng về chuyện tiền lương. Lương là mức thù lao đánh giá qua công việc, nhưng mới ra trường người ta hỏi thế là đúng tâm lý.

Cần nói thêm là hầu hết các anh chị hiện nay đi học và ra trường đi làm khá thỏa mái. Người thân làm trong ngành.v.v. thêm nữa các anh chị không lo lắm về "cơm áo gạo tiền" vì có bao giờ các anh chị không có tiền trong túi. Hết chạy ù về nhà là ok. Còn sinh viên tỉnh lẻ ra trường trụ lại TP kiếm việc thì hẳn là khó khăn lắm các anh chị ạ! Kinh nghiệm một ngày đi làm quý lắm nhưng tối về bạn ngũ đói được không? Nhất là các bạn quê xa ở lại tìm việc ở TP thì trước khi thử việc phải xem mình sống được không.

Tôi cũng là dân tỉnh lẻ vào HCM làm, nhiều khi cũng vì công việc và ham học hỏi mà tôi..."chết đứng". Đi làm lương ko đủ tiêu buộc phải thôi việc. Tôi thôi việc cty ko thương tiếc cho đi không một đồng lương vậy là cả tháng làm không công. Thế có khốn đốn không?

Chúc mọi người và bạn thành công!

Thực ra khi mới ra trường rất khó đòi hỏi lương cao vì kinh nghiệm chưa hề có. Người tuyển dụng thì rất ngại tuyển dụng người chưa có kinh nghiệm vì mất công đào tạo rất lâu. Còn việc mới ra trường ở TP hay tỉnh ngoài nhu cầu lương đều giống nhau thôi. Bạn đừng nghĩ rằng người ở thành phố thì có thể có nhiều cơ hội xin tiền nhà hơn bạn ạ.
Các công ty khi tuyển dụng đều quan tâm đến hiệu quả công việc là chính chứ không quan tâm đến bạn ở tỉnh ngoài hay ở TP để quy định mức lương.
Nói như bạn thì chắc không ai dám thuê người tỉnh ngoài mất. Cứ không hài lòng là xin nghỉ việc. Thế thì chết.
Bạn cũng đừng nghĩ ai đi làm cũng có Người thân làm trong ngành.v.v..Tất cả đều do năng lực mình thôi. Bạn nghĩ cứ có người thân thì đi làm là lương cao luôn à..Mình thấy cách đặt vấn đề và nhìn xã hội của bạn tiêu cực quá.Mình đã và đang làm ở hai nơi: một nhà nước một tư nhân. Nhưng, đối với nhà nước: Mình ra trường gần 10 năm làm ở trong nhà nước lương đến giờ thoe mức lương mới vẫn mới được có 1tr8 (lương khởi điểm 250 nghìn). Không bằng lương khởi điểm các bạn mới ra trường vào làm tại công ty mình. Nếu mình cũng suy nghĩ như bạn chắc mình cũng bỏ nơi làm ra đi từ lâu rồi nhưng bản thân mình làm trong nhà nước vì mình vẫn yêu công việc tại đó, vẫn thấy mình cống hiến một chút gì đó cho xã hội (dù rất nhỏ). Cái chính là nếu mình có nghề thì mình có nhiều cách để kiếm sống. Và cũng không bao giờ có thể bỏ qua giai đoạn mới ra trường (tích lũy kinh nghiệm cho tương lai). Năng lực có chỉ một vài tháng là người tuyển dụng nhìn ra ngay thôi.
Kết luận lại là đừng đòi hỏi quá nhiều ở xã hội khi mà mình chưa làm được gì cho xã hội. Quan điểm của mình là làm không bao giờ sợ thiệt (đang là tích lũy cho tương lai) và cũng đừng để mình bị thiệt (dù rằng vẫn phải chấp nhận có những lúc bị thiệt)

Last edited by a moderator:
M

Mid

Guest
Mức lương cơ bản được tính theo bảng hệ số lương có file đính kèm. Bạn tham khảo nghị định 204/2004/NĐ-CP nhé. Lương ban đầu là:
Lương cơ bản x hệ số (2.34) + các khoản phụ cấp khác ... tuỳ từng đơn vị.
Có đơn vị thì ăn lương thử việc.

File đính kèm

• Bang HS.doc
    216,5 KB · Đọc: 241
B

Bocap

Guest
Em cũng vừa ra trường. Hiện em đang làm ở 1 công ty tư vấn. Kiến thức ngoài thực tế em thấy rất nhiều mà những vấn đề mình học trong trường lại quá ít. Em không biết là mình có theo nổi cái nghề kinh tế xây dựng này không nữa. Em biết là mới ra trường cần phải học hỏi kinh nghiệm nhưng kiến thức thì lại rất nhiều. Em không biết phải bắt đầu từ đâu cả. Các anh chị giúp em với!!!

N

not me, not i

Guest
Em cũng vừa ra trường. Hiện em đang làm ở 1 công ty tư vấn. Kiến thức ngoài thực tế em thấy rất nhiều mà những vấn đề mình học trong trường lại quá ít. Em không biết là mình có theo nổi cái nghề kinh tế xây dựng này không nữa. Em biết là mới ra trường cần phải học hỏi kinh nghiệm nhưng kiến thức thì lại rất nhiều. Em không biết phải bắt đầu từ đâu cả. Các anh chị giúp em với!!!

Bạn cứ từ từ học hỏi.Có ai biết hết mọi thứ ngay đâu?!Quan trọng là bạn có tinh thần ham học hay k thui?!
Chúc bạn thành công !:x!

A

archvanhuong

Guest
Sao đã vội nản lòng thế bạn. Mới ra trường còn nhiều bỡ ngỡ, chỉ vài tháng bạn sẽ thấy ổn thôi.
Có thể khi mới ra trường các bạn chỉ được giao những công việc giản đơn (nam: giao nhận tài liệu, in ấn, cài đặt máy tính..., nữ: pha trà rót nước, làm việc vặt văn phòng...) nhưng đừng bao giờ coi thường những việc đó, mọi việc đều có quy trình của nó, làm tốt việc vặt (làm đúng quy trình, sáng tạo, chính xác, có trách nhiệm và học cách thể hiện chuyên nghiệp) thì cũng đã học được nhiều rồi đấy. Một điều quan trọng khi đã hứa thì phải làm đúng những gì đã hứa. Tạo dựng niềm tin đối với người giao việc cho mình.
Đừng bao giờ nghĩ mình không làm được gì mà hãy nghĩ những gì mình sẽ làm được. Kiến thức sẽ được học qua công việc, làm càng nhiều thì càng học được nhiều. Khi mới ra trường quan trọng nhất là bạn chọn nơi có nhiều việc để làm. Nếu làm ở nơi quá ít việc hoặc công việc đơn điệu thì bạn sẽ không học hỏi được nhiều, và sau một thời gian bạn sẽ tụt lại phía sau so với các bạn khác.
Trước hết hãy xác định mình định là ai trong tương lai?
1) Kỹ sư tư vấn chuyên nghiệp (dự toán, tư vấn đầu tư....)
2) Kỹ sư KTXD nghiên cứu (chính sách, NCKH...)
3) Thành chủ doanh nghiệp
4) ......
5) Hay đơn giản chỉ là kiếm đủ để sống
Khi xác định được thì con đường đi sẽ sáng sủa hơn nhiều!
Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi và lạc quan hơn trong cuộc sống.

M

MrHienNo1

Guest
Ồ:
Theo tôi nghĩ :
- Mình không thể khẳng định được lương của kỹ sư kinh tế xây dựng là bao nhiêu? Nó tuỳ thuộc vào rất nhiều thứ: Kiến thức, quen biết, abc,...
Lương đánh giá được trình độ làm việc của chúng ta. Nhưng nếu làm cho nhà nước thì lương tối thiểu theo quy định và cứ 6 tháng tăng lương 1 lần. Nhưng nếu làm cho tư nhân thì tuỳ theo khả năng của mình mà họ trả lương. Tôi thấy ngành ngân hàng mặc dù có kinh nghiệm nhưng tháng đầu thử vịêc lương rất thấp, nhưng nếu mình chứng tỏ được mình thì lương rất cao, ngoài ra thưởng rất hấp dẫn.
Ngành xây dựng cũng vậy, chắc chắn khi chúng ta đi pv thì nhà TD cũng thường hỏi lương chúng ta. Nhưng cũng đừng nghĩ rằng ta giỏi mà thích bao nhiêu cũng được. Nếu bạn thật sự giỏi thì khi bạn chứng tỏ được mình, và họ thấy được giá trị của mình thì luơng bạn sẽ thoả mãn ngay mà.
Hy vọng các bạn hãy cố gắng để NTD phải suy nghĩ rằng trả lương cho bạn là không xứng đáng, và phải trả cao hơn nữa:D
Muốn giàu thì phải giỏi
Muốn giỏi thì phải học
Chúc các bạn tìm được vị trí công việc phù hợp và lương xứng đáng với mình.x(

G

goldenfish

Guest

Bác Vanhuongthuthuy ơi tỷ lệ người đi làm không lo lắm về cơm áo gạo tiền và không bao giờ không có tiền trong túi bác ước được khoảng bao nhiêu. Hết chạy ù về nhà mà ở nhà không có thì có ok không nhỉ? Em cũng là dân tỉnh lẻ em hiểu cái cái cảnh xa quê mà có lúc trong người không còn đồng nào nhưng đằng sau mình dù xa hay gần vẫn có gia đình mà. Em nghĩ là dù là dân thành phố đâu phải ai cũng luôn thoải mái như bác nghĩ, có người họ cũng phải vượt khó thực sự chứ.
Em nghĩ là một kỹ sư KTXD mới ra trường là một đề bài quá chung chung. Bạn đã có chút kinh nghiệm nào chưa dù là rất ít hay ở lĩnh vực khác, nghĩa là đã từng sống trong môi trường làm việc chưa? Tiếng Anh/ngoại ngữ nào đó của bạn thế nào?....
Kinh nghiệm của mình là một kỹ sư có ngoại ngữ (nghĩa là giao tiếp và làm việc được không cần phải là pro.) và không có ngoại ngữ thì khác nhau nhiều lắm vì cơ hội và chế độ khác nhau cả một trời một vực luôn. Không chỉ với công ty nước ngoài hay liên doanh đâu nhé, tư nhân và nhà nước giờ cũng thế.
Mình nghĩ là một mức lương mà có thể đảm bảo cho bạn sống được nhưng lại có cơ hội học hỏi trau giồi kiến thức là ok rồi vì nó sẽ là bàn đạp cho bạn tiến những bước dài hơn chứ không nhất thiết phải là lương cao là trên hết. Hihi. Ngày mình đi làm thử việc lương bằng lương thực tập nhưng sau đó một năm nhờ kinh nghiệm ở chỗ làm ban đầu mà mình tìm được một công việc phù hợp và rất hay lương cũng tạm ổn (nói thẳng luôn nhé là công ty ban đầu là Công ty Dịch Thuật và sau một năm xin được chân phiên dịch dự án nhờ kinh nghiệm về dịch. Hi)
Có thể mình diễn đạt không rõ ý lắm. Hì. nhưng mong là bạn rút được something qua kinh nghiệm của mình nhé.
Thân chúc may mắn và thành công

H

hongvan208

Guest
Thực ra mà nói, với một kỹ sư kinh tế xây dựng mới ra trường thì mức lương thường < 3T, còn thì các bác phải chịu khó va vấp, phải chịu khó tìm kiếm kinh nghiệm ở công trình (giống như kiểu đi sâu, đi xát thực tế ấy mà :))) thì lương sẽ tăng dần đều thôi.

tuantank

Thành viên mới
Các bạn vừa ra trường hãy cứ làm việc, cứ cố gắng lên, đừng ngại các đồng nghiệp trẻ ạ!
Trước đây tớ làm ở Tổng Cty 6, cũng phải bắt đầu bằng công tác pha trà đấy. Chỉ ko phải quét rác thôi vì là nam mà. Sau 2 năm tớ lên Phó Ban Quản Lý. Vì vậy các bạn hãy cứ vững tin, hãy mạnh dạn đi con đường mình đã chọn.
Còn bạn nào thấy bất mãn vì mình ko có người thân đỡ đầu thì hãy dũng cảm lên. Tớ là dân Nha Trang, gốc Bắc, vào Sài Gòn chả có ông thân nào đỡ cả đâu các bạn trẻ ạ. Sau khi chán làm nhà nước, tớ nhảy ra nộp đơn dự tuyển và vào làm cho tập đoàn LG của Hàn Xẻng rồi lên lương đều đều mà bố mẹ tớ có phải gốc Hàn đâu:D (ông bà cụ đều là công nhân ngành đường sắt)

ktxd44a

Thành viên mới
Các bác mới ra trường muốn ra trường cái là lương đủ sống, đủ tiêu cho bõ thời sinh viên ngửa tay xin tiền bố mẹ.
Nhưng thử hỏi 1 bác KTXD mới ra trường thì làm được cái jì mà đòi lương cao? Công việc bác chỉ là chịu khó mà học hỏi để sau này làm thôi ạh. Chấm hết.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới