Lượng tiền chúng ta kiếm được luôn tương quan với 3 yếu tố

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Luật nhân quả cho thấy lượng tiền chúng ta kiếm được luôn tương quan với 3 yếu tố:
1. Nhu cầu từ công việc bạn làm,
2 Khả năng của bạn để làm công việc đó,
3. Mức độ khó khăn mà người khác gặp phải khi kiếm người thay thế bạn.

Tôi không biết bạn làm một việc thông thạo đến mức nào. Hầu hết mọi người học cách làm một việc rồi họ cứ dậm chân tại chỗ với cách làm đó. Một khi chúng ta biết cách làm một việc gì, chúng ta cứ tiếp tục thực hiện theo cùng một cách như vậy. Đó là lý do đa số chỉ đọc sách ở tốc độ 7 (trung bình) họ chẳng bao giờ tìm cách để cải thiện khả năng đọc nhanh.

Nếu đào sâu, chúng ta sẽ dễ dàng nhận thấy rằng, nếu cứ tập trung vào yếu tố thứ 2 thì yếu tố thứ 3 sẽ tự động phát huy vai trò của nó. Yếu tố thứ 1 chính là nhu cầu để bạn thực hiện 1 công việc. Hãy xem nếu chúng ta trở nên giỏi, rất giỏi công việc chúng ta làm. Hãy cố gắng đạt tới mức hoàn hảo công việc đó.

-> Nếu chúng ta làm dự toán hay định giá hãy học tập cách làm dự toán và định giá.
-> Nếu bạn làm ở phòng đấu thầu hãy trở thành siêu trong lập hồ sơ thầu, giá thầu.
-> Nếu bạn định làm tư vấn giám sát hoặc quản lý dự án hãy học tập, nghiên cứu, nắm bắt sâu về chúng.
-> Nếu bạn làm ở công trường hãy trở thành siêu về kỹ thuật hoặc quản lý, kiểm soát khối lượng, thanh quyết toán.
-> Nếu bạn làm kế toán hãy học tập nâng cao kiến thức thật tốt.
-> Nếu bạn là nhân viên kinh doanh hãy học cách làm sao để là người bán hàng thật giỏi.
.v.v..
Luyện kỹ năng làm việc thật tốt và bạn sẽ cực khó bị thay thế.

Bạn đã bao giờ thử tự đặt câu hỏi và xét mình một cách nghiêm túc: Nếu giờ mình xin nghỉ ở đây, mình ra đi khỏi Công ty sếp có nối tiếc không?

Nếu câu trả lời là có (về chuyên môn, về công việc) thì có vẻ OK. Còn nếu như: "Tình yêu đến em không mong đợi gì, tình yêu đi em không hề nối tiếc"... thì có lẽ cuộc đời bạn cứ bình lặng trôi để khắc khoải hy vọng 1 cơ may nào đó rơi xuống hoặc bạn sẽ được ăn sung chín (nẫu)... :D.

P/s: Thêm nữa, nếu trong giai đoạn kinh tế khó khăn như hiện nay, công ty phải tính chuyện sa thải nhân lực để giảm áp lực tài chính để tiếp tục tồn tại, thử quay sang nhìn 2 bên, nếu bạn xếp hàng đầu và "hứng ngay loạt đạn đầu" thì có vẻ bạn phải xem lại. Chí ít thì cũng phải đứng ở loạt thứ 2 phải ra đi.