Lần đầu làm giám sát thi công!

hienth8182

Thành viên có triển vọng
Xin chào tất cả đại gia đình GXD, tôi mới bắt đầu làm tư vấn giám sát nên gặp nhiều bỡ ngỡ, và không biết mình có thể hoàn thành nhiệm vụ được không, qua diễn đàn này xin được các bác có kinh nghiệm làm tư vấn giám sát truyền đạt cho ít kinh nghiệm cũng như những kiến thức liên quan.
Tối chân thành cảm ơn. chúc diễn đàn của chúng ta hoạt động thật sôi nổi và giúp ích cho mọi người!

N

naut

Guest
Em hỏi bác khí không phải, bác đã đi thi công phát nào chưa nhỉ ? hic hic Mà bác làm giám sát thì công việc là giám sát ngoài hiện trường hay công việc trong văn phòng ? Vài lời trước để bác xác định mình đang ở vị trí nào , như vậy thì mới chia sẻ được ạ.

minhvhp

Thành viên rất triển vọng
nếu đã đi thi công thì làm công tác giám sát sẽ dễ dàng hơn.

Đọc nghị định 209 để hiểu thêm.

phongden

Thành viên mới
Mình mới tốt nghiệp ra trường. Mình thích làm việc trong thi công công trình hơn là phải ngồi văn phòng. MÌnh cũng nhờ các bác trong Fỏum có kinh nghiệm gì trong giám sát thic ông chỉ giúp !!!

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình mới tốt nghiệp ra trường. Mình thích làm việc trong thi công công trình hơn là phải ngồi văn phòng. MÌnh cũng nhờ các bác trong Fỏum có kinh nghiệm gì trong giám sát thic ông chỉ giúp !!!
Mục tiêu chính trong giám sát thi công xây dựng là quản lý về (Tiến độ - chất lượng - giá thành)
của công trình & song song với việc thực hiện đảm bảo tốt công tác An toàn lao động, vệ sinh môi trường, an ninh trật tự....
Trong cái mối quan hệ tay ba (Tiến độ - chất lượng - giá thành)
vẫn phải thực hiện Quản lý chất lượng công trình xây dựng theo nghị định 209 ND-CP ngày 16/12/2004 & nghị định 49 ND-CP ngày18/04/2008.
Cùng các văn bản, thông tư hướng dẫn, đo bóc khối lượng, thanh quyết toán công trình đang còn hiệu lực... nói chung là vậy song cũng liên quan nhiều vấn đề... (năng lực, trình độ của từng người...)
Vấn đề là cứ được GS nhiều công trình thì sẽ có nhiều những kinh nghiệm quý mà không đi thì mãi không bao giờ được biết. thế nhé mình chỉ nắm được sơ sơ vây thôi... chúc mọi người thành công!

Last edited by a moderator:

tuvn254

Thành viên năng động
Đúng đó, tốt nhất là bạn nên đi thi công một vài năm đã, chứ mới ra trường mà đã đi giám sát thì bị Nhà thầu xỏ mũi đóa, vì giám sát công trình hiện trường phần đa dựa vào kinh nghiệm là chủ yếu. Giám sát mà không có kinh nghiệm Nhà thấu họ "khinh" cho ý chứ....

cauchuhung2008

Thành viên có triển vọng
Em lần đầu giống bác!

Em cũng mới ra trường, nói như mấy bác ăn học rồi vẫn phải chạy ra công trường à? Em đang chuẩn bị hoàn thành chứng chỉ đo bóc và tư vấn giám sát của GXD. khổ nỗi là Em còn đang chờ để được cấp bằng tốt nghiệp, còn chưa xin được vào đâu để đi làm...Em vẫn thích ngồi văn phòng hơn,nhưng mà xin được đi làm ở công ty nào thì cũng tham gia luôn..bác nào có chân cho Em ghé với! thansk các bác nhìu nhìu :x

M

maimeo125

Guest
vậy ah. vậy các bác có kinh nghiệm gì ko chỉ giùm mình với . mình cũng mới ra trường ah.có cách gì khắc phục ko.?:confused:

maiductu

Thành viên nhiều triển vọng
muốn làm giám sát ok thi phải có kinh nghiệm trước đã, nếu ko thì phải nghiền bản vẽ thi công và đọc kỹ trong hồ sơ trúng thầu mà đơn vị thi công cung cấp. ra công trường thiên biến vạn hoá lắm chú ko đơn giản đâu

nguyenhung0982

Thành viên rất triển vọng
nói chung, việc GS thi công không phải nói 1 câu là hết được đâu, vì trên mỗi công trường đều có đặc thù riêng, nên có sự thiên biến vạn hoá khác nhau. Quan trọng là bạn phải nắm rõ được kiến thức Xây dựng cơ bản mà bạn đã được học ở trường, (bạn đừng quan niệm học là 1 chuyện, thi công thực tế là 1 chuyện nhé), đó là sai lầm đấy vì tất cả những j bạn có khi đi làm đều là kiến thức của nhà trường, của sách vở cả. có điều là bạn phải tham khảo thêm các tài liệu ở ngoài như: Nghị định 209, các TCVN,TCXD.... nhưng quan trọng nhất là sự tư duy và quan sát kỹ lưỡng trong công việc, đó là điều rất cần của người giám sát. Khi ra công trường, bạn còn có thể học hỏi được rất nhiều mẹo thi công của những người thợ tay nghề cao mà sách vở không có.
Khi mới đi làm, có thể bạn còn bỡ ngỡ trước khối lượng công việc nên hãy đọc kỹ các bản thiết kế, tránh sai sót trong ngày đầu khởi nghiệp vì nó có thể tạo 1 sự sợ hãi cho các công việc tiếp theo.
Nói thì rất dài, nhưng là 1 cán bộ giám sát (không cần biết bạn là A hay B)nhưng với Tôi thì tôi luôn đều phải tuân thủ theo quan điểm: Nắm chắc kỹ thuật, bảo vệ chính kiến (đừng có gió chiều nào, xoay chiều đó) đó không phải là con người kỹ thuật đâu.
Ngoài ra, vấn đề bạn cần chú ý nữa là: AN TOÀN - CHẤT LƯỢNG - TIẾN ĐỘ. Bạn phải nhớ An toàn là trên hết, đừng bao giờ đánh giá thấp điều đó, bạn sẽ phải trả giá đắt đấy.
Đó là vài tâm sự riêng của cá nhân tôi với các bạn mới vào nghề. Chúc các bạn thành công

T

tantuan

Guest
Nếu có điều kiện thì bạn đi học lớp nghiệp vụ tư vấn giám sát
Còn trong quá trình công việc nếu có vấn đề gì thì cứ đưa lên diễn đàn để anh em tư vấn thêm
Nói chung thì nên làm theo 209

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Em cũng mới ra trường, nói như mấy bác ăn học rồi vẫn phải chạy ra công trường à? Em đang chuẩn bị hoàn thành chứng chỉ đo bóc và tư vấn giám sát của GXD. khổ nỗi là Em còn đang chờ để được cấp bằng tốt nghiệp, còn chưa xin được vào đâu để đi làm...Em vẫn thích ngồi văn phòng hơn,nhưng mà xin được đi làm ở công ty nào thì cũng tham gia luôn..bác nào có chân cho Em ghé với! thansk các bác nhìu nhìu :x
Vì các đồng nghiệp thảo luận sôi nổi quá, nên mình đành chuyển đề tài này từ Tiểu mục giám sát thi công sang mục Tâm sự mới vào nghề.

Đúng là ra sau khi rời ghế nhà trường, đi công trình sẽ cho chúng ta những kinh nghiệm quý báu nhất. Tất nhiên là đừng đi quá lâu vì điều kiện tại công trường cũng có những hạn chế nhất định. Không gì kiểm nghiệm bằng chính thực tế!

Mình còn nhớ mãi, lần đầu ra công trường (thi công một cây cầu BTCT), sau khi tháo cốp pha thép, chỉ huy trưởng sai mình lấy "ốc" và bulong ngâm vào nước gạo cho sạch bê tông dính vào. Mình ngạc nhiên và băn khoăn chẳng hiểu vì sao?:confused: Lúc sau mới hiểu người ta đùa mình (vì con ốc khi ngâm vào nước gạo sẽ sạch nhớt). Ác thật!

chuahuong89

Thành viên mới
Kỹ sư...nghé!!!

:D, em mới tốt nghiệp kinh tế xây dựng xong hồi tết vừa rồi.Hum qua xin được ra công trường, ở nội thành hà nội, thi công nhà cao tầng(còn 2 tầng nữa là xong phần thô).em đến gặp anh chỉ huy trưởng công trường, anh ấy nhận vào làm và bảo thứ 2 tuần sau đến làm, và làm hồ sơ đúng với chuyên ngành kinh tế xây dựng của bọn em.
Em đang lo quá, liền về load một đống tài liệu về đọc, ND29 và bổ sung của 209.Nhưng không có vào tí nào cả...:D.
Em muốn có kết quả làm việc thật tốt nhất là ngày mới đầu làm việc tại hiện trường.
Các bác có kinh nghiệm gì thì giáo huấn em tí nhé....:DThanks

Lah

Thành viên rất năng động
:D, em mới tốt nghiệp kinh tế xây dựng xong hồi tết vừa rồi.Hum qua xin được ra công trường, ở nội thành hà nội, thi công nhà cao tầng(còn 2 tầng nữa là xong phần thô).em đến gặp anh chỉ huy trưởng công trường, anh ấy nhận vào làm và bảo thứ 2 tuần sau đến làm, và làm hồ sơ đúng với chuyên ngành kinh tế xây dựng của bọn em.
Em đang lo quá, liền về load một đống tài liệu về đọc, ND29 và bổ sung của 209.Nhưng không có vào tí nào cả...:D.
Em muốn có kết quả làm việc thật tốt nhất là ngày mới đầu làm việc tại hiện trường.
Các bác có kinh nghiệm gì thì giáo huấn em tí nhé....:DThanks

Việc đầu tiên là vào nhầm chủ đề rồi. Đây là lần đầu làm giám sát cơ mà :D
Trêu chút thôi, chứ làm hồ sơ của B cũng mệt phết đấy, cứ hỏi mẫu 209 các loại biên bản xem mẫu chuẩn như nào thì làm theo. Với vẽ hoàn công, tức là vẽ những cái làm ngoài hiện trường. Trong lúc làm thì sẽ hỏi thêm bọn kỹ sư hiện trường xem khối lượng tính này có được ko, có bị hụt chỗ nào so với tính cho tổ thợ ko. Phải 6 tháng may ra hình dung ổn ổn cách làm việc. Sau đó thì tùy từng người mà phát triển thôi.

huyxalo

Thành viên năng động
các bác cho em hỏi tý, hình như em có đọc qua quy định ở đâu đó là khi xây tường cho nhà khung thì phải để râu thép chờ để liên kết giữa tường và cột, hiện nay em tìm mãi mà không thấy, bác nào biết chỉ cho em với.

lexuan2010

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
các bác cho em hỏi tý, hình như em có đọc qua quy định ở đâu đó là khi xây tường cho nhà khung thì phải để râu thép chờ để liên kết giữa tường và cột, hiện nay em tìm mãi mà không thấy, bác nào biết chỉ cho em với.
Tiêu chuẩn này đây em, cố gắng đọc hết nhé. Thi công mà mún nói truyện với TVGS thì phải nắm chắc TC thi công và nghiệm thu thì mới to còi được!

File đính kèm

• TCVN4085_1985_ket_cau_gach_da.doc
    373 KB · Đọc: 208

huyxalo

Thành viên năng động
cảm ơn bác, em đọc rồi mà vẫn không thấy, bác chỉ rõ xem nào?

Lah

Thành viên rất năng động

Theo mình thì không có đâu :D, nếu có thì hẳn khi phân tích các công việc trong định mức 1m3 tường xây thì bác Thế Anh đã phải có thêm: thép D6: 5kg rồi :)). Thực tế định mức ko có thì thi công cũng ko bắt lỗi đâu :p

ngocthienthann

Thành viên có triển vọng
Vấn đề là theo điều 40 về cấp bằng giám sát nghị định 12-2009 thì bây giờ mới ra trường mà làm giám sát phụ thì cả đời cũng không có bằng giám sát để thành giám sát chính đâu! Trừ khi có nghị định sửa đổi !!! còn thi công hay giám sát thì làm lâu sẽ quen thôi! vấn đề chính của giám sát là phải nắm luật và cập nhật cho tốt !!:):):)

zualuoi

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Tớ vừa bỏ...He he he, chán rồi.
- Rượu phải biết uống...không uống cũng phải uống
- Bài bạc cũng phải thạo...không thì cũng được đào tạo
- Đọc nghị đinh 209 cho kỹ và áp dụng
- Đọc kỹ và hiểu hồ sơ
- Bám sát hiện trường
- Nghiên cứu định mức
- ......................... Dần rồi biết