Lập dự toán thi công như thế nào?

rambomua

Thành viên mới
Xin hỏi các lớp đàn anh về dự toán thi công : lập dự toán thi công như thế nào và các bác có file mẫu không cho em xin để tham khảo ạ
cám ơn các bác nhiều

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào em. Giống như đi chợ, em phải biết sẽ mua gì, khối lượng bao nhiêu, giá thế nào... thì mới dự tính số tiền cần mang đi được.

Em hỏi vấn đề chung chung quá, rất thiếu thông tin để giải quyết vấn đề. Em bổ sung thêm các thông tin để trả lời các câu hỏi sau (tự mình trả lời thôi cũng được) thì sẽ đã tiến thêm 1 bước về lập dự toán thi công rồi:

1. Em thi công công trình gì? địa điểm xây dựng ở đâu? điều kiện về vật liệu, nhân lực, máy và thiết bị thi công thế nào? Ví dụ: Thời điểm này (06/2017) em thi công ở Quận 1, tp Hồ Chí Minh, giá cát lên tới hơn 700.000đ/m3 mà vẫn phải chờ (1 số anh/em bạn bè chia sẻ trên Facebook như vậy). Nơi khác thì có thể không như vậy.

2. Thiết kế thi công như nào? với mỗi thiết kế khác nhau thì khối lượng, giá và chi phí sẽ khác nhau. Ví dụ: Chống bằng cọc gỗ sẽ khác với Giáo chống thép ống, ván khuôn gỗ khác ván huôn Fuvi... tính toán hệ thống dàn giáo chống thi công dầm cầu Cần Thơ khác với dàn giáo chống cổng trường cao đẳng...

3. Biện pháp thi công gì? với mỗi biện pháp thi công khác nhau thì dự toán cũng khác nhau. Ví dụ: Đào bằng thủ công khác Đào bằng máy và khác với Đào kết hợp thủ công + máy

4. Các yêu cầu công việc phải thực hiện của công trình của em như thế nào? Mỗi công trình có những yêu cầu khác nhau, mà khác nhau dẫn đến dự toán sẽ khác nhau...

5. Tiến độ thi công bao lâu? Tiến độ nhanh/chậm cũng ảnh hưởng đến dự toán. Ví dụ: Tiến độ yêu cầu nhanh, cần 2 bộ ván khuôn thay vì chỉ 1 bộ. Bởi chưa kịp tháo bộ thứ nhất, thì mũi thi công thứ 2 đã phải tiến vào...
.v.v.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới