Lập và phân tích hiệu quả đầu tư dự án xây dựng chung cư cao tầng

dohuukhoa_hateco

Thành viên nhiều triển vọng
Vấn đề bạn naat nêu ra gần đúng rùi. Ở trên mình nói là ko tách NPV 2 mảng đó là hoàn toàn chính xác vì bác TA bảo bác định tính riêng 2 cái đó rồi cộng lại, mà trong lý thuyết phân tích hiệu quả dự án thì ko có đoạn ý đâu nhé.
Vấn đề nữa là các bạn đang quen bán nhà ngay từ giai đoạn đầu tư nhưng thực tế hiện nay, ở HN thì ít nhưng TPHCM rất nhiều căn hộ sau khi họ xây xong mới bán, bán rải rác trong các năm sau khi dự án hoàn thành. Do đó việc đưa chi phí bán căn hộ vào dòng tiền là việc phản ánh rất thực tế, ko hề lý thuyết. Và việc cộng doanh thu nhà bán vào dòng tiền không hề gây một chút nào bất lợi như bạn nói đâu.
Thêm nữa là với vấn đề quản trị doanh nghiệp, khi hạch toán lãi lỗ sản phẩm như bạn nói thì người quản trị quan tâm đến công tác kế toán quản trị chứ không phải vấn đề hiệu quả dự án như chúng ta đang nói ở đây đâu.
Vài lời mạo muội, có gì không phải mong anh em bỏ qua.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Vấn đề bạn naat nêu ra gần đúng rùi. Ở trên mình nói là ko tách NPV 2 mảng đó là hoàn toàn chính xác vì bác TA bảo bác định tính riêng 2 cái đó rồi cộng lại, mà trong lý thuyết phân tích hiệu quả dự án thì ko có đoạn ý đâu nhé.
Vấn đề nữa là các bạn đang quen bán nhà ngay từ giai đoạn đầu tư nhưng thực tế hiện nay, ở HN thì ít nhưng TPHCM rất nhiều căn hộ sau khi họ xây xong mới bán, bán rải rác trong các năm sau khi dự án hoàn thành. Do đó việc đưa chi phí bán căn hộ vào dòng tiền là việc phản ánh rất thực tế, ko hề lý thuyết. Và việc cộng doanh thu nhà bán vào dòng tiền không hề gây một chút nào bất lợi như bạn nói đâu.
Thêm nữa là với vấn đề quản trị doanh nghiệp, khi hạch toán lãi lỗ sản phẩm như bạn nói thì người quản trị quan tâm đến công tác kế toán quản trị chứ không phải vấn đề hiệu quả dự án như chúng ta đang nói ở đây đâu.
Vài lời mạo muội, có gì không phải mong anh em bỏ qua.
Bạn thân mến, khi lập dự án đầu tư, có nhiều điều phải giả thuyết. Một trong những cái đó là kế hoạch doanh thu. người ta không thể xác định bao giờ thì bán hết hàng. Vì vậy thường bảng kế hoạch doanh thu dự kiến sẽ có thời gian hữu hạn. Chủ đầu tư không bao giờ mong muốn việc bán hàng kéo dài gây ứ đọng vốn. thông thường sẽ lập kế hoạch doanh thu đối với phần nhà bán là kết thúc xây dựng sẽ bán hết (hoặc nếu có kéo dài thì thêm năm nữa là cùng).
Còn đối với thuế, ngay sau khi kết thúc hợp đồng mua bán, bạn phải hạch toán thuế, do vậy lãi lỗ với nhà bán theo phương án kế hoạch doanh thu sẽ kết thúc ngay vì vậy mình mới nói là có thể tách dự án.
Việc lập, phân tích hiệu quả dự án là việc trước khi thực hiện dự án nên mọi sự hoàn toàn là lý thuyết. Các yếu tố thực tế như bạn nói nếu đem vào phân tích sẽ khiến bài toán phân tích có nhiều biến số không kiểm soát (phụ thuộc vào việc dự đoán tỷ lệ sản phẩm bán được hàng năm).
Mặt khác, người phân tích hiệu quả dự án mà không nắm vững kế toán quản trị là điều rất nguy hiểm. Tôi đã gặp phải tư vấn mà ngay cả việc tính thuế TNDN còn sai thì bạn biết hậu quả của việc phân tích sẽ như thế nào rồi.
bạn xem thêm vấn đề này tại địa chỉ:
http://www.giaxaydung.vn/diendan/f33/danh-gia-hieu-qua-kinh-te-du-hop-44294.html

Last edited by a moderator:

phuongkeo

Thành viên mới
Mình cũng đang gặp 1 bài toán khó như sau :"DA gồm 2 tòa- VP+CC, 2 tòa đều 18 tầng và chung 2 tầng hầm với PA kinh doan dự kiến là tầng 1 chung cư làm TTTM,từ T2-T18 là khu căn hộ, T1-T7 khối VP là khu TTTM từ T8-T18 bố trí làm VP có thể cho thuê, có thể bản, tùy PA"
tính hiệu quả đầu tư của dự án.
Em đã lập PA mà có vẻ như không khả thi cho lắm. Anh em nào có thể giúp em với được không ạ.
Thaks!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới