Lệ phí xây dựng và chi phí thẩm định

• Khởi xướng anloan
  • Ngày gửi
A

anloan

Guest
Dear all,
Cả nhà cho mình hỏi là lệ phí thẩm định TKCS và lệ phí xây dựng công trình phải nộp cho Sở Xây dựng là theo văn bản hướng dẫn nào với.
Để lấy được TKCS thì mình phải nộp tiền lệ phí xây dựng lần đầu tối thiếu là bao nhiêu ạh, và mình phải giải trình như nào ạh.
Các bác hướng dẫn cho em với
Công trình của em ở HN, 27 tầng. Tổng mức khoảng 700 tỷ

minhdoan

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì Lệ phí thẩm định TKCS thì bạn lấy theo quy định tại thông tư 109/2000/TT-BTC

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Lệ phí thẩm định TKCS?

Dear all,
Cả nhà cho mình hỏi là lệ phí thẩm định TKCS và lệ phí xây dựng công trình phải nộp cho Sở Xây dựng là theo văn bản hướng dẫn nào với.
Để lấy được TKCS thì mình phải nộp tiền lệ phí xây dựng lần đầu tối thiếu là bao nhiêu ạh, và mình phải giải trình như nào ạh.
Các bác hướng dẫn cho em với
Công trình của em ở HN, 2 :7 tầng. Tổng mức khoảng 700 tỷ

Có một số quy định sau tôi trích dẫn để em tham khảo và tự giải đáp khó khăn của mình.
Về mức chi phí cho ý kiến về TKCS:
TT03/2009/TT-BXD:Em xem khoản 4 điều 2
NĐ83/2009: Tôi trích một đoạn ở khoản 2 điều 1 sau đây:
" Đơn vị đầu mối có trách nhiệm gửi hồ sơ dự án để lấy ý kiến về thiết kế cơ sở của cơ quan quản lý công trình xây dựng chuyên ngành quy định tại khoản 6 Điều này. Cơ quan tham gia ý kiến về thiết kế cơ sở được hưởng 25% phí thẩm định dự án, Bộ Tài chính ban hành văn bản hướng dẫn thực hiện quy định này".
Về lệ phí xây dựng khi xin cấp giấy phép xây dựng (tôi hiểu em hỏi điều này) thì tôi không nắm được cụ thể, em phải hỏi Sở xây dựng địa phương.

Last edited by a moderator:

haixd515

Thành viên mới
về lệ phí thẩm định TKCS

Lệ phí thẩm định TKCS Lấy bằng Lệ phí thẩm định dự án đầu tư (theo công văn số 5261/BTC)

nguyenhuutrinh

Quản trị cấp cao
Công trình của em ở HN, 27 tầng. Tổng mức khoảng 700 tỷ
1. Lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở đã được thầy và các đồng nghiệp cố vấn theo các bài viết trên.

2. Lệ phí xây dựng công trình do từng địa phương ban hành với mức cụ thể. Ở Hà Nội, tôi được biết, tỷ lệ này là 0,7%. (tỷ lệ này là quá cao với các dự án có chi phí xây dựng lớn).

Theo thông tin mới nhất mà tôi nhận được (hiện chưa tìm được văn bản) thì lệ phí xây dựng đã được bãi bỏ với lý do: khi xây dựng chủ đầu tư đã phải nộp các khoản phí và lệ phí khác có liên quan. Đồng thời lệ phí xây dựng cũng bị bãi bỏ để tránh phiền hà về thủ tục. Bạn tìm văn bản này để áp dụng. Thân./.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Cần chính xác hóa hơn

1. Lệ phí thẩm định thiết kế cơ sở đã được thầy và các đồng nghiệp cố vấn theo các bài viết trên.

Theo tôi, không gọi là lệ phí thẩm định TKCS mà chính xác là phí tham gia ý kiến về TKCS vì cơ quan quản lý công trình xây dựng chuyên ngành tham gia ý kiến về TKCS chứ không phải thâm định TKCS.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm

2. Lệ phí xây dựng công trình do từng địa phương ban hành với mức cụ thể. Ở Hà Nội, tôi được biết, tỷ lệ này là 0,7%. (tỷ lệ này là quá cao với các dự án có chi phí xây dựng lớn).

/.
Mod xem lại xem: không có lệ phí xây dựng công trình mà chỉ có phí xây dựng công trình và lệ phí cấp giấy phép xây dựng. tỷ lệ phí phụ thuộc loại, cấp công trình chứ không cố định. lệ phí cấp phép thì rất ít (10~100K tùy loại công trình và loại giấy phép).
Tại Hà Nội thì 2 loại trên quy định tại QĐ 11/2009/QĐ-UB và QĐ 14/2009/QĐ-UB. mình tải lên để các bạn tham khảo thêm.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới