Lựa chọn tư vấn lập dự án

• Khởi xướng Doimoi
  • Ngày gửi
D

Doimoi

Guest
Tôi đang có một vấn đề về lựa chọn tư vấn lập dự án, phải nhờ các cao thủ giúp với:

Theo Luật XD, NĐ16 thì việc lựa chọn tư vấn phải phù hợp với cấp công trình tương ứng đc quy định ở 209. Tuy nhiên tôi đang lập một dự án về cầu ước tính dài 530m, theo phân cấp ở 209 thì cầu đc phân cấp theo chiều dài nhịp, nhưng vì chưa lập dự án nên ko biết chiều dài nhịp ntn do đó ko biết cấp công trình là cấp mấy để Chỉ định một tư vấn cho phù hợp với cấp công trình.

N

ngolam

Guest
Cơ quan của bạn có thể làm văn bản gửi Bộ Xây dựng hoặc Cục giám định Nhà nước về Chất lượng công trình xây dựng để được hướng dẫn. Cách này là nhanh chóng và chuẩn xác nhất. Hiện nay, việc phân cấp các công trình xây dựng theo 209 đang được soạn thảo lại, sẽ công bố trong 1 NĐ sửa đổi NĐ 209 sẽ được ban hành trong thời gian tới.
Bạn phải có nhiệm vụ thiết kế, trong đó có thể tạm xác định quy mô công trình để lựa chọn tư vấn thích hợp.

P

pakito

Guest
Tôi đang có một vấn đề về lựa chọn tư vấn lập dự án, phải nhờ các cao thủ giúp với:

Theo Luật XD, NĐ16 thì việc lựa chọn tư vấn phải phù hợp với cấp công trình tương ứng đc quy định ở 209. Tuy nhiên tôi đang lập một dự án về cầu ước tính dài 530m, theo phân cấp ở 209 thì cầu đc phân cấp theo chiều dài nhịp, nhưng vì chưa lập dự án nên ko biết chiều dài nhịp ntn do đó ko biết cấp công trình là cấp mấy để Chỉ định một tư vấn cho phù hợp với cấp công trình.

Việc lựa chọn tư vấn lập dự án không phụ thuộc vào cấp công trình mà phụ thuộc vào loại dự án (theo điều 53,54 NĐ16). Dự án được phân loại theo Phụ lục I của NĐ16 là trên cơ sở tổng mức đầu tư của dự án.

bth2018

Thành viên rất triển vọng
Chào mọi người
Mình có cùng ý kiến với bạn Pakito. Chỉ bổ sung thêm tý là sau này Phụ lục 1 đó nên sửa câu chữ vì đã chưa có dự án đầu tư được lập thì lấy đâu ra tổng mức đầu tư. Nhưng có thể thay bằng mức vốn hoặc một khái niệm nào đó thể hiện khả năng tài chính đầu tư cho công trình đó.

Mình xin hỏi bạn Ngolam một chút nhé, bạn có biết chính xác khoảng thời gian Nghị định 209 được sửa đổi không và đã có dự thảo Nghị định sửa đổi chưa? Mình rất quan tâm đến cái phân cấp công trình trong đó, nếu Bộ XD hỏi ý kiến các Bộ khác và chấp thuận ý kiến của họ thì rất hay. Mình cũng sẽ có ý kiến nếu được hỏi như ND111.

D

Doimoi

Guest
@Pakito
Rất cám ơn Bác, tuy nhiên ở đây ý của Em là bị vướng ở cái TKCS cơ Bác ah. Khi trình phê duyệt dự án E đã bị vặn vẹo mấy lần rồi về cái Ô chủ nhiệm TKCS thế mới đau chứ. E có lý sự là Chủ nhiệm thiết kế công trình chỉ dành từ bước TKKT trở đi thôi nhưng bị vặn lại là TKCS nó là nền tảng là gốc, là kim chỉ nam cho toàn bộ dự án mà ko cần là ko đúng. Điều 59, 60 đc áp dụng cho cả TKCS. Nghe ra thì cũng có lý! Thế là đâm ra băn khoăn như E hỏi. Tuy nhiên thực tế E đành chơi bài cùn là chọn mấy Ô thật khỏe vào kể cả là Siêu cấp hay Vũ trụ cấp cũng OK đc là xong,ko bị vặn vẹo nữa.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới