Lại bàn về chi phí quản lý dự án

xataraku

Thành viên nhiều triển vọng
Chi phí quản lý dự án được quy định trong Quyết định 957, tại mục 2.3 quy định chi phí quản lý dự án được xác định theo định mức tỷ lệ % nhân với chi phí xây dựng và chi phí thiết bị. Vậy công ty em thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án cho một dự án đa ngành (dự án lớn) bao gồm 2 gói thầu xây lắp đường giao thông, 1 gói thầu xây lắp cầu, 02 gói thầu xây dựng trường học, 02 gói thầu xây lắp hệ thống cấp thoát nước, 01 gói thầu xây dựng trạm xử lý, 02 gói thầu nạo vét kênh mương, hồ điều hòa, trạm bơm tiêu, 02 gói thầu mua sắm thiết bị, 07 gói thầu về tư vấn thiết kế, thẩm tra, giám sát, quản lý hợp đồng. 02 gói thầu đào tạo, tham quan. Trong quyết định phê duyệt dự án lại không nêu dự án thuộc nhóm công trình dân dụng hay công trình giao thông, thủy lợi, hạ tầng... (đa ngành mà). Và giá trị các gói đào tạo, tham quan, tư vấn chiếm gần 50% giá trị toàn dự án. Nếu giờ tính chi phí quản lý dự án chỉ là tỷ lệ % nhân với chi phí xây lắp, chi phí thiết bị thì các chi phí liên quan tới quản lý các gói thầu tư vấn sẽ tính như thế nào. Mong các bác có kinh nghiệm cho ý kiến và giúp em cách tính chi phí quản lý dự án trong lĩnh vực này. (đừng bảo em lập dự toán theo man/months để tính nhé. Cái em cần là các bác sẽ tính theo 957 như thế nào hoặc cách tính khác như thế nào chứ man/months khó duyệt lắm, khó cãi và giá thấp lắm)

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
có gì phải bàn đâu, bạn xem mục 2.5 khoản 2 về hướng dẫn áp dụng rõ
2.5 Trường hợp dự án bao gồm các dự án thành phần thì chi phí quản lý dự án được xác định riêng theo quy mô của từng dự án thành phần
Vậy công trình loại nào thì tính chi phí QLDA cho loại đó, sau đó cộng lại là xong

xataraku

Thành viên nhiều triển vọng
Hi. Cảm ơn bác Naat đã trả lời. Nhưng e phân vân ở chỗ đây không phải là nhiều dự án thành phần mà chỉ là nhiều gói thầu thành phần thôi. Khi trình xin phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì không nói là dự án xây dựng công trình giao thông hay thủy lợi gì cả. Chi phí QLDA e lấy tất cả giá trị các gói thầu nhân với tỷ lệ nội suy theo 957. Giờ giải trình không được, họ bảo chỉnh tính nguyên phần chi phí xây lắp và thiết bị thôi. Nhưng nếu tính nguyên phần chi phí xây lắp và thiết bị em thấy bên em bị thiệt thiệt thế nào ấy mà không cãi được. Nếu có tách nhỏ ra từng phần thì cũng không biết lấy chi phí quản lý mấy gói đào tạo, tham quan như thế nào. Mong bác naat cho ý kiến tiếp

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Hi. Cảm ơn bác Naat đã trả lời. Nhưng e phân vân ở chỗ đây không phải là nhiều dự án thành phần mà chỉ là nhiều gói thầu thành phần thôi. Khi trình xin phê duyệt kế hoạch đấu thầu thì không nói là dự án xây dựng công trình giao thông hay thủy lợi gì cả. Chi phí QLDA e lấy tất cả giá trị các gói thầu nhân với tỷ lệ nội suy theo 957. Giờ giải trình không được, họ bảo chỉnh tính nguyên phần chi phí xây lắp và thiết bị thôi. Nhưng nếu tính nguyên phần chi phí xây lắp và thiết bị em thấy bên em bị thiệt thiệt thế nào ấy mà không cãi được. Nếu có tách nhỏ ra từng phần thì cũng không biết lấy chi phí quản lý mấy gói đào tạo, tham quan như thế nào. Mong bác naat cho ý kiến tiếp
Câu chuyện gói thầu thì khác, khi đấu thầu, lựa chọn nhà thầu thì đó là việc thỏa thuận. Cãi thì cãi, quan trọng là CĐT chỉ có bấy nhiêu thôi, bạn có làm không?

sontvbg

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình thấy bạn nên làm dự toán chi tiết chi phí Quản lý dự án sẽ tốt hơn.
Bạn nên nghiên cứu lại quyết định 957 đi nhé ( ) Nếu chủ đầu tư thuê TV QLDA thì phải làm dự toán riềng đó

caravan

Thành viên rất nhiệt tình
CHi phí QLDA hay các chi phí tính theo tỷ lệ % của xây lắp và thiết bị đều có thể tính bằng công thức:

X=Hs1xG1 + Hs2xG2 + ....

trong đó:

Hs1, G1: là hệ số tỷ lệ chi phí theo 957 và giá trị phần xây lắp hay thiết bị của phần công việc thuộc chuyên ngành 1;
Hs2, G2: là hệ số tỷ lệ chi phí theo 957 và giá trị phần xây lắp hay thiết bị của phần công việc thuộc chuyên ngành 2;
.....

huki184259

Thành viên có triển vọng
nếu bạn bên tư vấn thì mình nghĩ phải lập dự toán thôi, chi phí quản lý dự án bao gồm khoảng 12 khoảng mục nhỏ (mình nhớ là như vậy) bạn lập ra và chủ đầu tư phê duyệt, chi phí chuyên gia, đi lại, tiếp khách, ..., bạn thích bao nhiu cũng được mà, cốt là giữa bạn và chủ đầu tư ra sao