Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Làm các vách ngăn che chắn mấy cái bô rác có phải xin giấy phép xây dựng?

Thành viên đã xem (Total:0)

hiepphan269

Thành viên mới
#1
Chào mọi người,

Do không có chuyên môn trong lĩnh vực này nên nhờ mọi người hỗ trợ giải đáp thắc mắc này giúp em ạ.

Công ty em là 1 siêu thị đã đi vào hoạt động (đã có sổ hồng)

Tại khu vực bãi giữ xe có để vài cái bô rác. Tuy nhiên thời gian gần đây thì khu vực này gây mùi khó chịu, ảnh hưởng tới khu dân cư sinh sống lân cận. Nên bên em dự định tiến hành làm các vách ngăn che chắn mấy cái bô rác này (diện tích khoảng 20m2), kiểu như 1 cái chòi để xử lí tạm thời mùi hôi. Chỉ là dựng cột sắt , thi công vách ngăn, không xây kiên cố gì cả.

Không biết việc xây dựng có phải xin phép xây dựng gì không ạ? theo em tham khảo thì đối với việc sửa chữa, cải tạo mà ko gây ảnh hưởng đến kết cấu công trình thì ko phải xin giấy phép, việc này có đúng cho trường hợp của công ty em không? Căn cứ khoản 2, Điều 89 Luật xây dựng 2014, các công trình được miễn cấp phép xây dựng:

Bên bộ phận pháp chế bên em, khi đưa hồ sơ để xin duyệt thì đòi dẫn chứng việc không cần xin giấy phép bằng văn bản từ cơ quan có thẩm quyền chứ dẫn luật thì lại kêu chưa rõ ràng.

Nhờ mọi người có kinh nghiệm cho mình ý kiến với ạ. cảm ơn mọi người nhiều.
 

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
#2
Đối chiếu theo Khoản 2 Các công trình được miễn cấp phép xây dựng, Điều 89 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13: thì có thể điểm g, h là đề cập về vấn đề của em. Theo mình thì không cần phải cấp phép xây dựng, đặc biệt là bãi giữ xe nằm trong phạm vi công trình, sở hữu bởi siêu thị bên em. Tuy nhiên, nên ghé qua phòng quản lý của Quận (Huyện), Phường (Xã) hỏi lại 1 chút theo quy định của địa phương thế nào. Việc này cũng không khó khăn và tốn thời gian lắm.

g) Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kết cấu chịu lực, không làm thay đổi công năng sử dụng, không làm ảnh hưởng tới môi trường, an toàn công trình;
h) Công trình sửa chữa, cải tạo làm thay đổi kiến trúc mặt ngoài không tiếp giáp với đường trong đô thị có yêu cầu về quản lý kiến trúc;
Chúc em giải quyết được vấn đề của mình suôn sẻ.