Làm cách nào lưu dữ liệu các mã định mức vận dụng sang bộ định mức khác ?

adadgjgj

Thành viên nhiều triển vọng
Em chào cả nhà! Cày dự toán GXD cũng gần 3 năm rồi. Có mấy cái lỗi lúc nào hỏi sau ạ. Giờ em có vấn đề đau đầu này xin trình bày.
Em đã lưu khá nhiều mã định mức đã vận dụng trong bộ định mức cũ, giờ muốn chuyển sang bộ định mức mới có được không ạ ? Và làm bằng cách nào thuận tiện nhất ạ ?
59378
file cũ đang lưu khá nhiều dữ liệuđịnh mức vận dụng.

59379
file dữ liệu mới down về có cả sửa chữa 2018

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Vấn đề của bạn có nhiều cách giải quyết:

Cách 1. Bạn kích đúp vào file CSDL thì Ms Access sẽ mở các file đó ra, bạn tìm và copy các dữ liệu vận dụng của bạn từ file cũ sang file mới. Có thể copy sang Excel làm trung gian, xóa dữ liệu trong bảng của Access đi rồi copy lại từ Excel.

Cách 2. Bạn đổi tên file cũ khác đi 1 tý (coi như đây là file lưu các CSDL vận dụng), rồi khi chạy phần mềm bạn chọn Cơ sở dữ liệu và chọn cả 2 file cũ và mới. Cách này thì có thể nhiều dữ liệu bị trùng, có thể tra bị chậm, bạn cứ thử xem.

Cách 3. Bạn mở Dự toán GXD, tra toàn bộ các mã vận dụng, lúc này bên sheet Đơn giá XD sẽ có tất cả các mã vận dụng của bạn. Bạn dùng lệnh Tiện ích > Lưu đơn giá. Bạn Tạo mới 1 file mới để lưu tất cả các dữ liệu vận dụng của bạn.
59382

File lưu các dữ liệu vận dụng của bạn lưu trữ cẩn thận để dù có cài lại phần mềm, format ổ cứng cũng không bị mất. Sau này làm công trình mới bạn chọn Cơ sở dữ liệu địa phương và thêm cả file này vào (xem hình).​
59383
Cách 4. Thuê người am hiểu hoặc bên phòng dữ liệu GXD làm dữ liệu giúp bạn​

GXD có thiết kế chức năng tạo file lưu cơ sở dữ liệu vận dụng (dữ liệu nội bộ) là để người dùng lưu trữ riêng ra, khi có cập nhật thì file gốc của phần mềm tải xuống không bị ghi đè lên làm mất dữ liệu của người dùng.

adadgjgj

Dạ em cảm ơn sếp, cách 1 kéo xuống dưới cùng csdl là thấy toàn bộ nhưng mà lọ mọ nghịch dại nhầm số thì toi. Em chọn cách 3 ok rồi ạ. Mỗi khu vực nó 300-400 cái vận dụng đánh lại chắc chết.

adadgjgj

Thôi chết rồi anh ới, sao em lưu vào dữ liệu tạm tính lúc bật lên kiểm tra nó không có cát đá xi măng gì luôn vậy ???
59387

adadgjgj

Thôi chết rồi anh ới, sao em lưu vào dữ liệu tạm tính lúc bật lên kiểm tra nó không có cát đá xi măng gì luôn vậy ???
View attachment 59387
Xong rồi. Lưu ý khi sử dụng dữ liệu tạm tính : nhớ chọn tùy chọn cấp phối vữa xi măng theo dữ liệu tạm tính đã tạo thì nó mới hiện ra. Có lẽ sau này bọn anh nên tùy chỉnh lại mấy cái này cho nó tự động không công trình nhiều hạng mục dễ nhầm khó kiểm soát hết.

huonggianggxd

Nhân viên Công ty Giá Xây Dựng
Xong rồi. Lưu ý khi sử dụng dữ liệu tạm tính : nhớ chọn tùy chọn cấp phối vữa xi măng theo dữ liệu tạm tính đã tạo thì nó mới hiện ra. Có lẽ sau này bọn anh nên tùy chỉnh lại mấy cái này cho nó tự động không công trình nhiều hạng mục dễ nhầm khó kiểm soát hết.
Chào bạn.
Phần mềm chỗ đó xử lý rất ok đấy bạn ah, do là công tác tạm tính của bạn khi làm và lưu thì nó cố định như vậy rồi, ví dụ bạn lưu 10 công tác nhưng 10 công tác của bạn chỉ sử dụng 3 mã vữa, thì trong dữ liệu tạm tính khi bạn lưu đó cũng chỉ có 3 mã vữa đó thôi, nên khi bạn chọn cấp phối khác thì phần mềm tìm không thấy mã vữa theo cấp phối bạn thay đổi nên không hiện ra được.
Bạn muốn khi đổi cấp phối vữa khác mà PM vẫn hiện thì bạn tích thêm bộ dữ liệu gốc của GXD nữa nhé (Ví dụ bộ XD) vì trong dữ liệu gốc của GXD đã để sẵn toàn bộ cấp phối khi đó bạn mới có thể tự do thay đổi mà không cần suy nghĩ nhé.
Trân trọng!

huonggianggxd

Nhân viên Công ty Giá Xây Dựng
Dạ em cảm ơn sếp, cách 1 kéo xuống dưới cùng csdl là thấy toàn bộ nhưng mà lọ mọ nghịch dại nhầm số thì toi. Em chọn cách 3 ok rồi ạ. Mỗi khu vực nó 300-400 cái vận dụng đánh lại chắc chết.
Chào bạn.
Về vấn đề này mình thấy hình như các công tác tạm tính của bạn đều có chữ: (Vận dụng) ở tên công việc. Bạn có thể dùng từ này làm từ khóa để tra mã và bạn sẽ lọc được toàn bộ những công tác vận dụng đó ra tích chọn 1 lần và bấm Đồng ý là xong, nếu như vậy thì 300 hay 400 công tác cũng không thành vấn đề đúng không bạn.
Chúc bạn thành công!

adadgjgj

Chào bạn.
Về vấn đề này mình thấy hình như các công tác tạm tính của bạn đều có chữ: (Vận dụng) ở tên công việc. Bạn có thể dùng từ này làm từ khóa để tra mã và bạn sẽ lọc được toàn bộ những công tác vận dụng đó ra tích chọn 1 lần và bấm Đồng ý là xong, nếu như vậy thì 300 hay 400 công tác cũng không thành vấn đề đúng không bạn.
Chúc bạn thành công!
à uh mình tìm kiểu đấy mà, chứ không chắc bỏ của chạy lấy người rồi :)). Mình cảm ơn

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới