Làm thế nào để tính lại một giai đoạn thanh toán?

harrybotboy

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chào mọi người, em có một ví dụ, em có tổng cộng 140 đợt thanh toán, nhưng một đợt thanh toán thứ 138 em nhập sai số liệu, em muốn xóa đợt thanh toán này để tính lại thì phải làm như thế nào?

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Chào mọi người, em có một ví dụ, em có tổng cộng 140 đợt thanh toán, nhưng một đợt thanh toán thứ 138 em nhập sai số liệu, em muốn xóa đợt thanh toán này để tính lại thì phải làm như thế nào?
Trường hợp này đồng chí @harrybotboy không cần xóa đợt thanh toán, muốn nhập lại số liệu bạn chọn chuột phải vào bảng khối lượng của giai đoạn cần nhập lại, sau đó chọn "Tạo lại bảng khối lượng" nhé.

19-04-15 7-33-28 PM.png

harrybotboy

Trường hợp này đồng chí @harrybotboy không cần xóa đợt thanh toán, muốn nhập lại số liệu bạn chọn chuột phải vào bảng khối lượng của giai đoạn cần nhập lại, sau đó chọn "Tạo lại bảng khối lượng" nhé.

View attachment 33172
Mình đã chạy lại theo cách bạn chỉ, nhưng sau khi chạy lại bảng khối lượng thì phần diễn giải trong nội dung công việc chạy lại giống phần diễn giải trong tập định mức. VD: Mã AB.81121 mình sửa lại là "Vét bùn", thì khi chạy lại phần mềm hiển thị "Nạo vét kênh mương bằng máy đào gầu dây ≤0,4m3, chiều cao đổ đất >3m, bùn đặc, đất sỏi lắng đọng dưới 3 năm". Và lúc đầu mã định mức này có đơn vị tính là 100m3, mình chuyển đơn vị tính về m3 trong sheet Đơn giá chi tiết. Nhưng khi chạy lại bảng khối lượng thì đơn vị tính vẫn là 100m3.

Chỉnh sửa cuối:

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Mình đã chạy lại theo cách bạn chỉ, nhưng sau khi chạy lại bảng khối lượng thì phần diễn giải trong nội dung công việc chạy lại giống phần diễn giải trong tập định mức. VD: Mã AB.81121 mình sửa lại là "Vét bùn", thì khi chạy lại phần mềm hiển thị "Nạo vét kênh mương bằng máy đào gầu dây ≤0,4m3, chiều cao đổ đất >3m, bùn đặc, đất sỏi lắng đọng dưới 3 năm". Và lúc đầu mã định mức này có đơn vị tính là 100m3, mình chuyển đơn vị tính về m3 trong sheet Đơn giá chi tiết. Nhưng khi chạy lại bảng khối lượng thì đơn vị tính vẫn là 100m3.
Bạn thực hiện việc đổi đơn vị và tên công việc đó trước hay sau khi tạo giai đoạn thanh toán lần đầu tiên? Nếu được bạn có thể upload file lên để kiểm tra. Xin cảm ơn!

harrybotboy

Bạn thực hiện việc đổi đơn vị và tên công việc đó trước hay sau khi tạo giai đoạn thanh toán lần đầu tiên? Nếu được bạn có thể upload file lên để kiểm tra. Xin cảm ơn!

Mình đã đổi tên đơn vị, tên công việc trước khi tạo giai đoạn thanh toán. Gửi bạn file mình làm.

File đính kèm

• Thuc hanh 3.xlsm
    517,4 KB · Đọc: 176

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Mình đã đổi tên đơn vị, tên công việc trước khi tạo giai đoạn thanh toán. Gửi bạn file mình làm.
Chào @harrybotboy,
Trường hợp này bạn đã chạy lại lệnh xuất biểu giá hợp đồng sau khi đã tạo giai đoạn thanh toán nên gặp lỗi trên. Để khắc phục bạn cần vào Bảng Quyết toán chọn lại lệnh tạo lại bảng Quyết toán trong Tiện ích. Sau đó dùng lệnh tạo lại bảng khối lượng trên sẽ được.
Đây là Đề bài số 3 trong hướng dẫn thanh toán tôi tham gia soạn và giảng trong lớp thanh quyết toán. Tôi có đính kèm file khắc phục theo cách trên để bạn tham khảo.

File đính kèm

• Thuc hanh 3.xlsm
    528,1 KB · Đọc: 160

harrybotboy

Cho mình hỏi, khi mình khôi phục lại biểu giá hợp đồng, mình quên để ý trong hợp đồng không có phân tích vữa, nên khi phân tích đơn giá, tổng hợp vật tư, mình đã nhập giá trị vật tư của nhiều vật tư rồi mới phát hiện ra. Cho mình hỏi có cách nào để chỉnh lại về không phân tích vữa cho công tác này mà không ảnh hưởng đến toàn bộ giá vật tư mình đã nhập.

vuminhhoan

Thành viên rất năng động
Website
www.facebook.com
Cho mình hỏi, khi mình khôi phục lại biểu giá hợp đồng, mình quên để ý trong hợp đồng không có phân tích vữa, nên khi phân tích đơn giá, tổng hợp vật tư, mình đã nhập giá trị vật tư của nhiều vật tư rồi mới phát hiện ra. Cho mình hỏi có cách nào để chỉnh lại về không phân tích vữa cho công tác này mà không ảnh hưởng đến toàn bộ giá vật tư mình đã nhập.
Không có cách rồi @harrybotboy . Khôi phục lại biểu giá theo đúng như đã có sẵn là điều kiện tiên quyết sau đó tạo giai đoạn thanh toán. Do đó yêu cần cẩn thận, chính xác theo đúng dữ liệu đã có.

harrybotboy

Cho mình hỏi thêm:

- mình nhập mã định mức BB.29103 trong phần mềm quyết toán, vì không để ý nên mình đã nhập thành BB.29102 với phần diễn giải là " Lắp đặt côn nhựa miệng bát, nối bằng phương pháp dán keo, đường kính 40mm". Mình phát hiện ra và đã sửa lại thành mã định mức BB.29103. Nhưng phần thuyết minh cũ vẫn không thay đổi, vẫn là "Lắp đặt côn nhựa miệng bát, nối bằng phương pháp dán keo, đường kính 40mm". Mình phải khắc phục bằng cách xóa đi xòng chữ này, rồi nhấp vào mã định mức BB.29103 rồi ấn Enter thì mới có được phần diễn giải mới là "Lắp đặt côn nhựa miệng bát, nối bằng phương pháp dán keo, đường kính 50mm". Cho mình hỏi đây có phải là lỗi phần mềm không?

- cho mình hỏi tại sao bài tập 3 trong tập giáo trình, có hai công tác với mã định mức giống nhau là BB.29103, nhưng đơn giá dự thầu thì lại khác nhau. Vậy cho mình hỏi đây có phải là ra sai đề không?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
1. Khi tra mã để đổi lại tên công việc bạn vào Tùy chọn, ở mục Tiện ích bạn chọn Đổi tên công việc khi tra lại mã hiệu. Lỗi này do bạn chưa tìm hiểu kỹ tính năng nên thao tác chưa chuẩn (hướng dẫn sử dụng trong giáo trình ở mục 6.4), không phải do lỗi phần mềm.

2. Có thể có rất nhiều công tác với mã định mức giống nhau do họ vận dụng, tạm tính, tạm áp dụng, do chưa có mã... đã thỏa thuận từ hợp đồng, khi thanh toán cứ thế áp.

Nhưng bạn nên tiếp cận bài học như sau cho hiệu quả: Để làm thanh quyết toán thì phải hiểu rất rõ khâu áp định mức, đơn giá, tra cứu mã rồi. Nếu không bạn phải quay lại tìm hiểu kỹ các vấn đề đó. Ở các bài tập Thanh quyết toán nên tập trung vào mục tiêu chính của bài: Tìm hiểu cách tính các chỉ tiêu trong bảng thanh toán. Trong bài tập mình làm để tìm hiểu những thứ đó, còn khi thực tế mình dùng số liệu từ biểu giá hợp đồng của mình, tránh sa đà những cái tiểu tiết sẽ mất thời gian.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới