lập phương án tổ chức thi công

duynguyenktxd

Thành viên nhiều triển vọng
Chào mọi người, em đang làm báo cáo tốt nghiệp về chuyên đề lập phương án tổ chức thi công, nhưng hiện tại em chưa hiểu ở chỗ là, phương án tổ chức thi công tổng thể và phương án tổ chức thi công chi tiết, mong mọi người giúp em

trieutiensinh87

Thành viên có triển vọng
Phương án: là đưa ra các tình huống.. từ đó xây dựng nên các giải pháp
ko có cái gọi là phương án tổ chức thi công. gọi là phương án thi công thì được. khi đó sẽ được hiểu là đưa ra các hướng (cách thức) thi công để so sánh. (về tiến độ thi công, về kỹ thuật, chất lượng, ảnh hưởng môi trường, giá ....)
Ví dụ như công tác cọc: có thể có phương án đóng cọc, ép cọc ( ép cọc thì có phương án đào trước ép sau, hay ép âm (ép trước đến cao độ tk rồi đào)...)
Tổ chức thi công: là các bố trí máy móc, nhân lực vật tư phục vụ cho công tác thi công.
cái mà bạn hỏi mình có thể hiểu đó là việc xây dựng biện pháp thi công tổng thể và biện pháp thi công chi tiết từng hạng mục công trình ko?.
Theo mình bạn nên đọc sách Tổ chức thi công đi. sẽ cho bạn khái niệm rõ ràng nhất.

nguyennangkien

Thành viên mới
xin mau du toan xay dung tram thu phi lap dung bang thep

e đang muốn lập dự toán công trình xây dựng trạm thu phí bằng thép nhưng không biết áp dụng các định mức và đơn giá dự toán như thế nào, anh chị nào có mẫu gửi giúp e với.