Lập tiến độ như thế nào ?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Câu hỏi: Trong định mức có một số công việc không có chi tiết nhân công mà chỉ có phần máy thi công. Vậy khi lập tiến độ có cần hiển thị số nhân công (phục vụ máy thi công) trong biểu đồ nhân lực không ?
Theo tôi nghĩ để lập tiến độ chính xác hoàn chỉnh có lẽ phải thêm biểu đồ xe máy?

Giải đáp:
Theo tôi đúng ra là phải có. Tuy nhiên, một số "nhân" lại không tính vào trong quá trình lập tiến độ. Ví dụ: công tác thi công đất, sẽ bao gồm thi công đào bằng máy và sửa chữa hố móng bằng thủ công. Nhưng khi lập tiến độ thì lại không tính vào cho công tác thi công đào máy (không lẽ máy chạy tự động àh).

Một tiến độ hoàn chỉnh để thi công phải có 4 phần (không biết còn gì nữa không, nhưng mấy bạn làm hồ sơ nước ngoài vẫn làm thế) gồm:
- Diễn giải số người thi công của từng công tác, biểu đồ nhân lực, biểu đồ ca máy và biểu đồ cung ứng vật tư đến hiện trường.
- Một số công ty còn yêu cầu lập thêm 1 bảng, đó là bảng tiến độ họp giữa BQL và Bên thi công chứ không phải như của VN thường là có vấn đề gì hay đến đầu tháng lại họp giao ban.

Trong phần mềm MS Project có thao tác gán vật tư (attacht resource - các sách dịch là gán tài nguyên). Vật tư đúng ra phải định nghĩa lại là: Vật lực (nguồn lực, nhân công, máy móc) và Tư liệu sản xuất (vật liệu, máy móc, thiết bị) tức là Resource gồm: Vật liệu, Nhân công, Máy thi công. MS Project cho phép hiển thị quản lý cả biểu đồ nhân lực, biểu đồ máy, cung ứng vật liệu và huy động vốn tại các thời điểm...

Đa số anh/em mới chỉ quan tâm đến biểu đồ nhân lực, thỉnh thoảng có người để ý biểu đồ máy, trong khi huy động vật liệu và vốn là 2 vấn đề cũng rất quan trọng.

Vấn đề câu hỏi trên đưa ra cũng đáng phải suy nghĩ. Nhân công (thợ) điều khiển máy có thể không thể biểu thị cùng trong biểu đồ nhân lực (nhân công) thực hiện công tác. Nhưng biểu đồ nhân lực là để biết tình hình cung ứng, huy động chỗ ăn ở, sinh hoạt, mặt bằng sản xuất, thợ điều khiển máy cũng cần tính toán đến lán trại, sinh hoạt, ăn ở... Vấn đề này phải nghiên cứu, đọc thêm để làm rõ.

Last edited by a moderator:

MinhLQuang

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Tôi nghĩ lập tiến độ thi công theo Projiect vẫn là lý thuyết, có hỏi mãi vẫn thiếu. Bạn đã từng thi công các công trình liên doanh chưa? Bạn đã từng chứng kiến mỗi khi chuyên gia NG đứng đếm từng công nhân trên công trường chưa? Bạn đã từng thuê NC, MTC để vào chơi trên CT để chống đối chưa? Theo tôi TĐTC chỉ cần bao gồm đến bao giờ xong một hạng mục, cách gối tiếp, song song ntn...chủ yếu là thời gian hoàn thành cuối cùng (không loại bỏ các yếu tố như CĐT không đáp ứng như HĐXD).

nguyenvanduong82

Thành viên mới
Lập tiên độ bao gồm 4 công tác chinh:
1. Các công tác thể hiên trên Gant chart.
2. Vẽ biểu đồ nhân lực (bao gồm tất cả những người tham gia thực hiện công trình).
3. Biểu đồ sử dụng máy
4. Biểu đồ cung ứng tài chính trong thời gian thực hiện dự án.

L

lan anh

Guest
Em, chỉ mới tốt nghiệp thôi nên chưa rành lắm về phần lập tiến độ: Em có một ít thắc mắc xin mọi người hướng dẫn cho:
Định mức, nhân công, máy, vật liệu trong quyển dịnh mức nếu so với thực tế thì chênh lệch có nhiều k?
Nếu em dựa vào định mức thì thực tế thi công có chính xác k? Có bị dư hoặc thiếu vật liệu k?
Em muốn đọc thêm tài liệu về msproject thì em nen tham khảo tài liệu nào (trình độ tiếng Anh em hơi bị hạn chế).Mọi người giúp em với

T

thanhchick

Guest
Em, chỉ mới tốt nghiệp thôi nên chưa rành lắm về phần lập tiến độ: Em có một ít thắc mắc xin mọi người hướng dẫn cho:
Định mức, nhân công, máy, vật liệu trong quyển dịnh mức nếu so với thực tế thì chênh lệch có nhiều k?
Nếu em dựa vào định mức thì thực tế thi công có chính xác k? Có bị dư hoặc thiếu vật liệu k?
Em muốn đọc thêm tài liệu về msproject thì em nen tham khảo tài liệu nào (trình độ tiếng Anh em hơi bị hạn chế).Mọi người giúp em với
- Nếu bạn dựa vào định mức thì thường là cao hơn so với thực tế! Không thì Nhà thầu thi công lấy cái gì mà ăn :D. Nên yên tâm đi, bao giờ cũng dư vật tư cả..Hehe nhất là mấy cái khoản bê tông...

M

MrHienNo1

Guest
Chào Lan Anh xinh đẹp:(Có phải bạn học lớp 47TH2 ko?)
* Định mức:NC,MTC,VL trong định mức so với thực tế chỉ là trung bình.
* Nếu mà làm theo đúng thiết kế, chính xác tới từng đơn vị vật liệu thì sẽ không thiếu vật liệu tý nào đâu.
*Quyển hướng dẫn sử dụng project ở hiệu sách Xây dựng bán cũng nhiều, bạn nên xem, nếu bạn học tin học có thể lập thêm các hàm tính trong đó.sẽ rất hữu ích nếu bạn tận dụng được bộ tool của MS Project
Chúc bạn thành công./.:cool:

minhcong_xd

Thành viên nhiều triển vọng
Các anh cho em hỏi ? Em đang làm đồ án tốt nghiệp . Bây giờ đến phần lập tiến độ thì có thắc mắc :

- Khối lượng bêtông dầm sàn của em là 166 m3. Em định đổ nó trong 1 ngày (1 ca) . Theo định mức cho công tác đổ bê tông thương phẩm cho dầm sàn em tra ra là :2,56 công/1m3 bêtông ==> Số công cần thiết là 166 x 2,56 = 425 công ==> nếu tổ chức đổ trong 1 ngày (1 ca) thì số nhân công tham gia là 425 người . Em thấy chố này vô lý . Em sai ở đâu nhỉ ? Bác nào biết giúp em cái . Thanks trước !

M

minhtuong

Guest
Các anh cho em hỏi ? Em đang làm đồ án tốt nghiệp . Bây giờ đến phần lập tiến độ thì có thắc mắc :

- Khối lượng bêtông dầm sàn của em là 166 m3. Em định đổ nó trong 1 ngày (1 ca) . Theo định mức cho công tác đổ bê tông thương phẩm cho dầm sàn em tra ra là :2,56 công/1m3 bêtông ==> Số công cần thiết là 166 x 2,56 = 425 công ==> nếu tổ chức đổ trong 1 ngày (1 ca) thì số nhân công tham gia là 425 người . Em thấy chố này vô lý . Em sai ở đâu nhỉ ? Bác nào biết giúp em cái . Thanks trước !

Em sai ở chỗ muốn đổ nó trong 1 ca ! :(( .

minhcong_xd

Em sai ở chỗ muốn đổ nó trong 1 ca ! :(( .

Em hỏi thằng bạn ra trường trước . Nó bảo đổ bê tông dầm sàn ( khối lượng khoảng 170 m3 bê tông ) bằng bơm bêtông thì thời gian đổ là khoảng 8h là cùng và số nhân công khoảng 10 người .

Trong ĐM 1776 : Công tác AF32300 : Đổ bê tông dầm,giằng,sàn mái thì để đổ 1 m3 bêtông thì máy bơm bêtông 50m3/h mất 0,033 ca = 0,264 h ==> Năng suất làm việc của bơm bê tông là 1x1/0,264 = 3,78 m3/h ==> Vô lý vì năng suất kĩ thuật của máy là 50m3/h ( nếu nhân với hệ số làm việc ít nhất là 0,5 thì năng suất làm việc của nó là 25m3/h) .

Các bác thấy vô lý không ? Định mức sai à ?

DauthauGXD

Phần mềm tốt nhất để đấu thầu, thắng thầu
Công ty CP Giá Xây Dựng số 18, Nguyễn Ngọc Nại
Website
giaxaydung.vn
Bạn sai ở chỗ nhận thức chưa đúng. Với công việc đổ bê tông thương phẩm bằng bơm bê tông thì không phụ thuộc nhiều vào số lượng công nhân mà phụ thuộc vào: Năng suất của máy phục vụ bơm bê tông, điều kiện địa hình để đặt máy bơm, ống đổ và tiếp cận vị trí đổ bê tông, thời tiết hôm đổ bê tông.

Với vấn đề của bạn, khi tính tiến độ thi công của công tác đó bạn phải tính theo hao phí của các loại máy chính phục vụ thi công. (Tần suất xe bê tông thương phẩm, Năng suất máy bơm bê tông,...)

Còn số lượng nhân công thì phụ thuộc vào dây chuyền bố trí thi công của bạn. Ví dụ: Thợ điều khiển máy, công nhân điều chỉnh vòi bơm, nhân công đầm bê tông, .......

minhcong_xd

Bạn sai ở chỗ nhận thức chưa đúng. Với công việc đổ bê tông thương phẩm bằng bơm bê tông thì không phụ thuộc nhiều vào số lượng công nhân mà phụ thuộc vào: Năng suất của máy phục vụ bơm bê tông, điều kiện địa hình để đặt máy bơm, ống đổ và tiếp cận vị trí đổ bê tông, thời tiết hôm đổ bê tông.

Với vấn đề của bạn, khi tính tiến độ thi công của công tác đó bạn phải tính theo hao phí của các loại máy chính phục vụ thi công. (Tần suất xe bê tông thương phẩm, Năng suất máy bơm bê tông,...)

Còn số lượng nhân công thì phụ thuộc vào dây chuyền bố trí thi công của bạn. Ví dụ: Thợ điều khiển máy, công nhân điều chỉnh vòi bơm, nhân công đầm bê tông, .......

Bác nói đúng. Thời gian thi công bê tông thương phẩm đổ bằng bơm BT phụ thuộc vào năng suất của máy phục vụ thi công.

Bác thử tra công tác này trong ĐM 1776 (trang 300 ) em thấy họ sử dụng máy bơm bê tông năng suất là 50m3/h thế mà để bơm 1m3 bê tông mất 0,033 ca = 0,264 h => năng suất làm việc của máy là 3,79m3/h.

Em thấy định mức hơi vô lý. Nhờ bác check giúp.

M

minhtuong

Guest
Em hỏi thằng bạn ra trường trước . Nó bảo đổ bê tông dầm sàn ( khối lượng khoảng 170 m3 bê tông ) bằng bơm bêtông thì thời gian đổ là khoảng 8h là cùng và số nhân công khoảng 10 người .

Trong ĐM 1776 : Công tác AF32300 : Đổ bê tông dầm,giằng,sàn mái thì để đổ 1 m3 bêtông thì máy bơm bêtông 50m3/h mất 0,033 ca = 0,264 h ==> Năng suất làm việc của bơm bê tông là 1x1/0,264 = 3,78 m3/h ==> Vô lý vì năng suất kĩ thuật của máy là 50m3/h ( nếu nhân với hệ số làm việc ít nhất là 0,5 thì năng suất làm việc của nó là 25m3/h) .

Các bác thấy vô lý không ? Định mức sai à ?

Cần xem diện tích sàn bao nhiêu? năng suất công nhân có thể xử lý công tác bê tông trên sàn là bao nhiêu m3/h?
Nếu chỉ dựa vào công suất máy bơm BT thì bạn bơm BT ào một phát lên sàn trong 3h, thậm chí trong 1h với máy có công suất > 150m3/h là xong ! Vì hiện nay công suất kỷ lục của máy bơm BT là có thể đến 200m3/h, bơm cao đến 65m !
Năng suất mà bạn cần xác định là năng xuất thi công công tác bê tông sàn, chứ không phải năng suất bê tông bơm được.

Nếu bạn chịu khó, tìm công trường nào đang thi công bê tông sàn bằng bơm, bạn đếm xem họ bơm và thi công xong lượng BT của 1 xe BT trong bao lâu, với điều kiện thi công thế nào đấy, bạn sẽ rõ hơn.

P

phamdinhdung

Guest
nhân công công tác đổ bê tông?

em đang làm đồ án tổ chức.có một thắc mắc.các bác giúp nha.Công tác đổ bê tông, bê tông thương phẩm đổ bằng bơm thì có định mức nhân công không? hay là ta bố trí nhân công theo phục vụ(tầm 9->12 nhân công)/ca máy? :-w.Bọn em học chẳng có tí thực tế nào mấy.Động vào mí vụ này khó tính quá:((

site_eng

Thành viên mới
Mình đang lập tiến độ thi công công trình, mình đang gặp khó khăn ở Biểu đồ cung ứng vật tư và Biểu đồ cung ứng tài chính. Bác nào có file mẫu cho em xin thảo khảo. Cám on!

K

kimcarol

Guest
- Nếu bạn dựa vào định mức thì thường là cao hơn so với thực tế! Không thì Nhà thầu thi công lấy cái gì mà ăn :D. Nên yên tâm đi, bao giờ cũng dư vật tư cả..Hehe nhất là mấy cái khoản bê tông...

Bac noi the la mat quan diem roi, co cai trung co cai trat chu. Bac thu di thue may se ro ngay su chenh lech giua tien thue may trong thuc te va gia ca may quy dinh trong don gia nhu the nao. Gia nhan cong bac thu tra theo bang luong quy dinh cua nha nuoc xem co ai lam cho bac khong?
Em xin loi da viet bai khong co dau, cac bac thong cam cai tiem net nay no dui qua.
Sorry.:((

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình đang lập tiến độ thi công công trình, mình đang gặp khó khăn ở Biểu đồ cung ứng vật tư và Biểu đồ cung ứng tài chính. Bác nào có file mẫu cho em xin thảo khảo. Cám on!

Biểu đồ cung ứng vật tư và Biểu đồ cung ứng tài chính căn cứ theo Biểu đồ tiến độ thi công công trình
Biểu đồ tiến độ thi công công trình được xây dựng dựa trên hao phí nhân công & máy móc.
Từ những hao phí đó
(trên tiến độ thi công bạn đã làm)
xác định được hao phí vật liệu cho từng hạng mục ở từng thời điểm là xây dựng BĐ cung ứng vật tư và thiết bị, tài chính

vudinhtan

Thành viên rất triển vọng
Nếu đi học thì cứ theo nguyên tắc thiết kế tiến độ mà làm :
thời gian thực hiện công tác = Hao phí lao động / tổ đội công nhân .
Hao phí lao động = khối lượng x định mức lao động .
tổ đội công nhân = n x [ tổ đội công nhân tiêu chuẩn ]
Trình tự thực hiện các công tác như thế nào thì tùy theo ý đồ của người tổ chức : thi công dây chuyền , gối tiếp , song song hay tuần tự .....

Còn đi làm thì không phải tính nhiều . Dựa vào kinh nghiệm mà bốc thuốc co kéo cho hợp lý , hehe .
Phải gọi chính xác là : Kế hoạch tiến độ . Nó mang tính chất dự báo .
Mình lập ra để anh em ngoài công trường có cái mà phấn đấu thực hiện :D
Nói chung nghề Xây Dựng mang mầu sắc kinh nghiệm nhiều . Học để biết bản chất của vấn đề thôi .

duongprofession153

Thành viên có triển vọng
Giáo trình MS Project nha bạn

gửi bạn giáo trình Ms Project 2007 :) Gửi hoài cứ ko đủ 50 ký tự:-w

File đính kèm

• TaiLieuMicrosoftProject2007.rar
    1,1 MB · Đọc: 794
  • Like
Các tương tác: xd07a

Chiaj

Thành viên mới
Chào bạn Minhcong

M đang vấp phải vấn đề như bạn nói đã lâu, ko bít bạn tìm dc câu trả lời chưa, chỉ cho m với dc ko? Thankssss

khacthoi

lap tien do ban phai xac dinh cho phu hop, con nguoi phai phu hop voi khoi luong cv, khong dc chong cheo len nhau.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới