Lỗi vòng lặp (Circular Reference) trong file Dự toán - cách xử lý

thewhitesand

Thành viên rất triển vọng
Mình đang không hiểu chuyện gì đang xảy ra nữa:
Nhìn vào dòng thứ 10, công thức tính cột thành tiền là:
=IF($G$10<>0,PRODUCT(F10:H10),0)
Tức là lấy giá trị ở cột F10 nhân với cột G10; tức là

0.2440

x

2,173,612

Thì giá trị ở cột thành tiền I10 phải là 530361.328 mà ở đây lại là 438,964 , vậy thì có điều gì không đúng ở đây vậy?
Mình có gửi bản Excel ở đây, xin các bác chỉ giáo giùm mình…

dt GXD.JPG

Không biết có phải vấn đề ở key pm không? Mình đang dùng pm dutoan GXD bản khóa mềm (được tặng kèm khi mua bản khóa cứng 3 triệu)

Để mai sử dụng bản khóa cứng xem sao

File đính kèm

• Khoi noi tru (ko xoa).xls
    3,1 MB · Đọc: 327

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin đừng ghi là lỗi phần mềm kẻo mọi người hiểu nhầm. Tội chết. Mà đây là lỗi người sử dụng.
Cụ thể:
Bạn bị lỗi vòng lặp (Circular Reference) tại 3 sheet VLHT XD (cột chi phí vận chuyển), NC XD (cột Tổng L+PC), GCM XD (cột Giá ca máy).
Trong Excel 2007, vào Formulas > Error Checking để kiểm tra và chỉnh lại công thức.
Trong Excel 2003, vào View > Toolbar > Circular References để kiểm tra.

Không thể lập công thức A = B + C rồi C = A + B trong một bảng tính Excel được. Sẽ ra lỗi vòng lặp vô tận (Circular Reference).

thewhitesand

Xin lỗi mình đã nói không đúng, nhưng mà mình không hề chỉnh gì trong các sheet này hết.
Mình chỉ chạy các câu lệnh trên menu phần mềm thôi mà.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Xin lỗi mình đã nói không đúng, nhưng mà mình không hề chỉnh gì trong các sheet này hết.
Mình chỉ chạy các câu lệnh trên menu phần mềm thôi mà.
Bạn xem lại. Ví dụ: Trong sheet VLHT XD, cột F lại bằng cột V và đều là giá vật liệu đến hiện trường; sheet NC XD có 2 cột TỔNG L+PC (đ/công) ở cột F và N, sheet GCM XD có 2 cột giá ca máy ở F và S. Bạn xem lại có phải do bạn sửa công thức và = 1 ô nào đó rồi kéo hết. Dẫn đến lỗi này. Template gốc đâu có thế.

hotmen_8x_pro

Thành viên quan trọng (VIP)
Lỗi circular

Không phải đâu bác TA! Em dùng cũng bị lỗi đó mà. Đúng là do câu lệnh bị lặp vòng, nhưng không phải do người dùng chỉnh sửa đâu. Bác kiểm tra phần mềm nhé! E đoán là do dữ liệu đấy, vì e cũng dùng chỉ một số mã hiệu là gây ra lặp vòng. E sẽ tìm một số mã bị như vậy và phản hồi cho bác nhé ! Tiện đây e thấy vấn đề này, trong Gxd bản TE lần đầu nhập sheets dutoan sau đó bấm chuyển sheets DGCT thì phần mềm hiểu đó là lệnh để chạy lại. Tuy nhiên, khi nhập thêm một số công việc vào và bấm sang sheet DGCT thì lại không hiểu là lệnh, những mã mới không được phân tích, muốn phân tích phải vào menu để chọn lệnh. Bác nghiên cứu xem có cần thiết chỉnh sửa điểm này k nhé!
Thanks bác !

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Không phải đâu bác TA! Em dùng cũng bị lỗi đó mà. Đúng là do câu lệnh bị lặp vòng, nhưng không phải do người dùng chỉnh sửa đâu. Bác kiểm tra phần mềm nhé! E đoán là do dữ liệu đấy, vì e cũng dùng chỉ một số mã hiệu là gây ra lặp vòng. E sẽ tìm một số mã bị như vậy và phản hồi cho bác nhé ! Tiện đây e thấy vấn đề này, trong Gxd bản TE lần đầu nhập sheets dutoan sau đó bấm chuyển sheets DGCT thì phần mềm hiểu đó là lệnh để chạy lại. Tuy nhiên, khi nhập thêm một số công việc vào và bấm sang sheet DGCT thì lại không hiểu là lệnh, những mã mới không được phân tích, muốn phân tích phải vào menu để chọn lệnh. Bác nghiên cứu xem có cần thiết chỉnh sửa điểm này k nhé!
Thanks bác !
Chúng tôi sẽ kiểm tra lại lỗi Circular như các bạn thông báo. Bạn có thể mô phỏng lại giúp quy trình thao tác gây lỗi, để nghiên cứu xử lý.

Ban đầu thiết kế để cứ kích vào tên sheet là phân tích. Nhưng sau tính toán lại nếu người sử dụng đã chỉnh sửa nhiều trong sheet DGCT, nếu chuyển sang các sheet khác làm việc gì đó, rồi quay lại sheet DGCT (ví dụ để kiểm tra đối chiếu, hoặc chỉnh sửa thêm), nếu cứ mỗi lần lại tự động chạy thì chết. Do đó chỉ cho chạy lần đầu thôi.

thewhitesand

Bác Thế Anh mở file dự toán mới, nhập mã AI.63232
Rồi bấm Phân tích đơn giá chi tiết đi
Bên Sheet DGCT XD vừa tạo ra cột I9 có công thức là =SUM(I8:I9)*F9%
bị Circular References rồi đó

Mong bộ phận viết phần mềm xem lại và sửa giúp, mình phải sửa tay lại =SUM(I8:I8)*F9%

Mình không biết còn mã nào bị tương tự như vậy không???

file dự toán mình post lên diễn đàn, Đoàn Minh Anh anhdoan.xd@gmail.com chạy giúp, tất cả các công việc có mã AI.63232 đều bị lỗi như vậy hết, mong admin xem lại và cập nhật phần mềm cho người sử dụng...

thewhitesand

Sau một ngày suy nghĩ vất vả tại sao có con số 14.17% khối lượng công việc thực hiện được thì chương trình dừng lại.
Tra sheet Dutoan XD thì thấy đó là tại vị trí công tác mã hiệu AI.63232, :) đích thị là nó làm cho phần mềm bị treo...

Vậy phải chờ công ty fix lỗi hay sao???

Thôi thì tự giải quyết, mình chợt nhớ lúc làm các bảng tính Excel tính cốt thép, đã tạo ra vòng lặp tính bằng Circular References, nhưng phải cấu hình để Excel chịu tính...

Cách khác phục:
Tools->Options -> Calculation ->Iteration

Chương trình chạy trơn tru...
Xin cảm ơn thần may mắn đã hỗ trợ...

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Sau một ngày suy nghĩ vất vả tại sao có con số 14.17% khối lượng công việc thực hiện được thì chương trình dừng lại.
Tra sheet Dutoan XD thì thấy đó là tại vị trí công tác mã hiệu AI.63232, :) đích thị là nó làm cho phần mềm bị treo...

Vậy phải chờ công ty fix lỗi hay sao???

Thôi thì tự giải quyết, mình chợt nhớ lúc làm các bảng tính Excel tính cốt thép, đã tạo ra vòng lặp tính bằng Circular References, nhưng phải cấu hình để Excel chịu tính...

Cách khác phục:
Tools->Options -> Calculation ->Iteration
View attachment 45867

Chương trình chạy trơn tru...
Xin cảm ơn thần may mắn đã hỗ trợ...
Bạn thật là năng động. Không gì là tuyệt đối. Bản thân tôi cũng bối rối và đang tìm cách khắc phục. Bạn đã chủ động được trước.
Nhóm lập trình đã có bản patch sửa lỗi vòng lặp này. Tôi sẽ đóng gói, rồi gửi cho bạn cả khóa cứng và khóa mềm đầu tiên.

Công ty Giá Xây Dựng đã tặng bạn một khóa mềm. Tôi gửi tặng bạn thêm 1 khóa mềm để cài vào 1 máy nữa để "khen thưởng" tinh thần chủ động vượt khó nhé =D>. Quà của admin giaxaydung.vn đề tặng nhé :D. Nhắn giúp tôi email qua PM nhé. Thanks.

thewhitesand

mail của tôi là: lq.hoanh@gmail.com.

Xin cảm ơn sự hỗ trợ của bác Thế Anh và công ty GXD, tôi thấy công ty rất quan tâm đến người sử dụng phần mềm của mình. Chất lượng của phần mềm được đánh giá ở chỗ nó hỗ trợ người sử dụng tốt như thế nào trong công việc của anh ta chứ không phải ở chỗ có lỗi hay không...Tôi thấy phần mềm Dự toán GXD rất tường minh, dễ hiểu và hỗ trợ rất tốt cho công việc lập dự toán, tốt cho những người mới bắt đầu làm công việc tính dự toán và tôi nghĩ ngay cả những người đã tính dự toán lâu năm...

Một lần nữa xin cảm ơn cộng đồng giaxaydung.vn đã cung cấp rất nhiều kiến thức cho tôi cùng học tập và trao đổi chuyên môn. Xin chúc diễn đàn ngày càng phát triển, chúc anh chị em thành viên diễn đàn sức khoẻ, thành công trong công việc.

À quên mất, tôi chỉ xin bản patch cho phần mềm thôi, còn việc tặng một bản khoá mềm thì tôi không nhận đâu vì tôi thấy thật không cần thiết bởi vì tôi đã có rồi. Xin cảm ơn bác Thế Anh. Chỉ xin bác lên diễn đàn, nếu có những câu hỏi của tôi về tính dự toán thì chỉ cho tôi thêm.Thật sự tôi chưa biết nhiều về nghiệp vụ tính dự toán...

Last edited by a moderator:

hotmen_8x_pro

Lỗi lặp vòng

Nguyên nhân, hậu quả và cách khắc phục đã được thewhitesand giải quyết rồi. Có một câu hỏi nữa đặt ra là: Tại sao dự toán Gxd của thewhitesand chạy đến chỗ lỗi thì treo máy, còn của tôi vẫn chạy ra được nhưng bị cicurlar? Tôi tìm mỏi mắt mà không ra. Phải chăng do bạn dùng office 2003 còn tôi dùng 2010?

thewhitesand

Việc mặc định chọn Iteration chỉ lưu lại với mỗi file tính chứ không lưu lại lựa chọn này cho phần mềm excel. Tôi cũng không hiểu nhiều lắm về cơ chế làm việc của phần mềm, cách cập nhật dữ liệu từ database vào sheet, tôi cũng đã thử cài office 2010 và cũng chạy được, và cũng đã gửi file excel chạy xong lên diễn đàn và bị lỗi Circular References tùm lum, không kiểm soát nổi sau một vài lần cập nhật GNC, CM, TH&CLVT XD vào bảng đơn giá, làm bác Thế Anh la trời luôn, tôi cũng không đủ can đảm để ngồi rà soát lỗi...

Vì vậy khi tôi cài lại Windows và Office, tôi chỉ chọn Office 2003 thôi.Có lẽ Office 2010 tự động bật Option Iteration cho phép thực hiện lặp đối với các công thức tính có chứa Circular References để khi chạy đến mã này, sheet DGCT XD có thể cập nhật được cho công tác có mã AI.63232...

Anyway, câu trả lời chính xác nhất là ở software developer thôi... :)

hotmen_8x_pro

Lỗi lặp vòng

Tôi đã thử kiểm tra lỗi lặp vòng này. Đúng như bác TA nói, đây không phải là lỗi của phần mềm đâu. Đây là lỗi do bộ đơn giá, định mức bạn đang dùng. Bạn để ý ở công tác AI.63232 vật liệu đều không được phân tích ở sheets DGCT mà chỉ có mỗi dòng vật liệu khác. Chính việc không phân tích được vật tư ở mã hiệu này đã dẫn đến làm cho phần mềm hiểu sai và có lỗi lặp vòng đó. Bạn thử điều chỉnh lại dữ liệu csv chắc là sẽ ổn lỗi này thôi!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới