Lu lèn nền đường

trongtai

Thành viên rất năng động
Em đang kiểm tra 1 công trình thực hiện ở Đắk Nông: Sau khi đào đắp, ở hạng mục lu lèn nền đường K95, họ tính khối lượng chính là diện tích cần lu lèn và họ vận dụng mã hiệu AB.64000 (chỉ tính phần máy đầm) trong định mức 1776. Nhưng định mức này áp dụng cho đơn vị tính là m3, còn khối lượng tính được của hạng mục lu lèn nền đường K95 có đơn vị là m2. Theo em việc vận dụng này chưa đúng. Em nghĩ trong trường hợp này vận dụng định mức AD.25100 (chỉ tính phần máy đầm) thì sát hơn.
Mong các anh chị cho ý kiến!
Theo mình nên áp đắp nền k95 hoặc k98, không nên sử dụng mã AD.25121 vì nó là lu lèn mặt đường đã cầy phá và giá thành cao hơn đắp nền!

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
đường bê tông nông thôn
đắp cát dày 5-10cm thì có cần lu lèn độ chặt ko mấy bác
Có chứ, đầm mới chắc, đầm bằng đầm cóc hoặc bằng củ chuối mà các cụ ngày xưa hay đầm. Theo quy trình quy phạm thì yêu cầu phải đắp 1 lớp đúng chiều cao quy định, lớp đất và cát phải tạo ra độ dính và bám chặt. Bạn có thêm tham khảo tiêu chuẩn TCVN 4447-1987: Công tác đất, quy phạm thi công và nghiệm thu nhé.

hoanghiepxdcd

Thành viên mới
Cho em hỏi mã hiệu định mức đổ bê tông thương phẩm? Hoặc là dự toán dùng bê tông thương phẩm thì làm thế nào để trong bảng phân tích vật tư không có các vật tư trộn bê tông như cát, đá, xi măng.....?

Trong phần vật tư bạn bỏ dấu tik ở các loại vật tư chính đi, sau đó chạy lại đơn giá cho công tác hiện hành là ok

ptdien572

Thành viên mới
du toan dinh muc AD.25121 MTC laa xe tu hanh 25t vay minh muon doi lai may 9t nhung ko biet phai chon he so bao nhieu neu la xe 25t co phai chi phi se thap hon xe lu co tai trong nho hon?

thao.tongthi

Thành viên nhiều triển vọng
cầy xới, lu lèn mặt đường cũ,sửa lại lớp sub-grade (gọi là hạng mục sub-grade preparation, đơn vị là m2) trước khi thi công phần móng sẽ phải đạt K 98 bác ạ.
còn lớp đắp nền (borrow material) đạt K95
bạn ơi nếu " sub-grade (gọi là hạng mục sub-grade preparation, đơn vị là m2) trước khi thi công phần móng sẽ phải đạt K 98" thì kết cấu nền áo đường thiết kế dày tối thiểu là 80-100cm (như 4054-2005) ?
1. hình như bạn đang nhầm sub-grade ( khu vực tác dụng của nền đường) với capping layer (improved subgrade) - lớp đáy móng- một phần của khu vực tác dụng của nền đường (sub -grade) thì phải?

2. đâu phải cứ xáo xới, lu lèn kết cấu cũ thì phải đạt k98.đắp nền k95
xáo xới , lu lèn và đắp nền k bao nhiêu cho lớp đáy áo đường còn phụ thuộc vào cấp, tiêu chuẩn, y/c theo từng công trình. nếu là công trình giao thông nông thôn thì sao bạn?

sở dĩ mình nói vậy là vì mình thấy trả lời của bạn không liên quan gì đến câu hỏi của mấy bạn ở trên.
đối điều chia sẻ. mong ace đóng góp

thao.tongthi

Thành viên nhiều triển vọng
mh ad.25121 mà bạn đang dùng là công tác lu lèn mặt đường sau khi cày phá
nếu bạn là dân thiết kế thì bạn để ý công tác xáo xới và lu lèn mặt đường cũ đi với nhau trong dự toán.
vì thường:đối với các công trình đường giao thông nâng cấp và cải tạo đường cũ có khối lượng xáo xới và lu lèn mặt đường cũ
theo mình thì đối với công tác này bạn ko chuyển đổi loại máy
1. vì khi đưa ra các thành phần hao phí trong định mức cũng đã căn cứ trên cơ sở các quy chuẩn, tiêu chuẩn xây dựng; quy phạm kỹ thuật về thiết kế - thi công - nghiệm thu; biện pháp thi công .... để vận dụng phù hợp với công việc thực hiện theo biện pháp thi công trong hồ sơ thiết kế của từng loại kết cấu áo đương .bạn nên trao đổi lại với thiết kế về biện pháp thi công.
2. với mỗi loại kết cấu áo đường đều có yêu cầu về loại đầm, kích thước bánh đầm, số lượt đầm, sơ đồ đầm, thời gian đầm là khác nhau
3. mình nghĩ nếu bạn biện pháp thi công có thể dùng loại khác thì phải lập thêm định mức. mình chưa thử nhưng chắc gì đã rẻ hơn mà mất công bảo vệ định mức mình tự làm. chi bằng gò phần khác

hung.hhsg80

Thành viên mới
Mình đang lập dự toán thi công nền đường mở rộng <50cm. trong đó có các công việc đắp base k98 do không dùng lu được vì chiều rộng quá nhỏ. Bạn nao đã lập dự toán mục này hướng dẫn hộ mình nhé. xin cam on