Luận văn Giải quyết tranh chấp trong xây dựng

phantu2005

Thành viên mới
Em đang làm luận văn tốt nghiệp về giải quyết tranh chấp trong xây dựng, trong đó tranh chấp hợp đồng là một trong những dạng thuộc vấn đề nghiên cứu của em.
Em đang tìm kiếm một số vụ tranh chấp có liên quan đến yếu tố nước ngoài (thường là các dự án ODA) để là Case Study, phân tích nguyên nhân, và cách thức các bên giải quyết. Giải quyết tranh chấp thường có những cách thức: Thương lượng; Trung gian hòa giải; Trọng tài, và tòa án. Em muốn tìm hiểu xem trong thực tế thì các bên chuộng cách thức nào.
Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ
Hoặc mọi người cho em tên của dự án mà có xảy ra tranh chấp rồi em hỏi anh Google cũng được ạ.

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Dự án có tranh chấp

Em đang làm luận văn tốt nghiệp về giải quyết tranh chấp trong xây dựng, trong đó tranh chấp hợp đồng là một trong những dạng thuộc vấn đề nghiên cứu của em.
Em đang tìm kiếm một số vụ tranh chấp có liên quan đến yếu tố nước ngoài (thường là các dự án ODA) để là Case Study, phân tích nguyên nhân, và cách thức các bên giải quyết. Giải quyết tranh chấp thường có những cách thức: Thương lượng; Trung gian hòa giải; Trọng tài, và tòa án. Em muốn tìm hiểu xem trong thực tế thì các bên chuộng cách thức nào.
Mong mọi người cho ý kiến giúp đỡ
Hoặc mọi người cho em tên của dự án mà có xảy ra tranh chấp rồi em hỏi anh Google cũng được ạ.

Bạn tìm đọc dự án BOO cấp nước Thủ đức xem có giúp được gì không.

phantu2005

Thành viên mới
BOO em cũng đã tham khảo rồi ạ. Đây cũng là một vụ giải quyết tranh chấp điển hình ở Việtnam. Tuy nhiên nó lại không đi theo lộ trình giải quyết tranh chấp của các nước. Thông thường các bước đó là
- Thương lượng (Negotiation)
- Hòa giải (Mediation)
- Trọng tài phân xử (Arbitration)
- Tòa án (Litigation)
Trong vụ BOO thì chỉ qua bước thương lượng, khi thương lượng không giải quyết được tranh chấp thì bên nhà thầu đã không sử dụng đến hệ thống trọng tài (ở Việt nam mình có Trọng tài thương mại để giải quyết những vấn đề này), mà nhà thầu đã gửi đơn khiếu nại trực tiếp lên chính quyền địa phương, và cuối cùng là lên đến tận Thủ tướng. Thủ tướng đã yêu cầu thành lập Ban thanh tra để tiến hành phân xử. Như vậy ở Vietnam, hệ thống trọng tài giải quyết tranh chấp trong xây dựng vẫn chưa được nhiều đơn vị áp dụng trong khi đó ở nước ngòai thì trọng tài được chuộng hơn là đem ra tòa án.
Trong đồ án của em, em muốn đưa ra cái nhìn tổng quát cho các nhà thầu nước ngòai đang và chuẩn bị đầu tư vào VN có cái nhìn về hệ thống xử lý tranh chấp khi có fát sinh. (hí hí đó là viết trong luận văn đấy ạ :D)
Các thông tin chi tiết của các vụ tranh chấp thì cũng khó thu thập vì không ai muốn tiết lộ những tranh chấp của mình. Em mong nhận được các thông tin liên quan đến tranh chấp như nguyên nhân xảy ra, cách thức các bên giải quyết, ...
Cảm ơn sự giúp đỡ :x