Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

Luật Xây dựng 2014 có điểm nào chưa rõ / khó khăn khi áp dụng thực tế?

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Bài viết
876
Điểm thành tích
83
Lĩnh vực
Giáo viên, giảng viên
Rất cám ơn Thế Anh và nhiều anh em khác đã hưởng ứng và nêu các ý kiến trao đổi về những điểm mới trong LXD 2014, một số người đã có những bình luận và kiến nghị về một số quy định.
Để tiện trao đổi và sau này có sự tổng kết / hệ thống hoá các ý kiến, tôi mở thêm topic "Luật xây dựng 2014 có điểm nào chưa rõ" để anh em cùng phát hiện và chờ đợi những hướng dẫn tiếp theo trong các Nghị định Chính phủ / TT của BXD xem những vấn đề đó có được đề cập và làm rõ thêm không. Ví dụ như hình thức "Hợp đồng theo chi phí cộng phí" như đã có người đề cập.
 

trung_lv

Thành viên nhiều triển vọng
Bài viết
11
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Các bác cho em hỏi trong Luật Xây dựng năm 2014 có cụm từ "vốn nhà nước ngoài ngân sách" nghĩa là thế nào nhỉ? trong luật cũ không có cụm từ này? phân biệt thế nào về cụm từ "vốn ngân sách nhà nước" và "vốn nhà nước ngoài ngân sách" nhỉ? Theo Luật Đầu tư thì Vốn nhà nước là vốn đầu tư phát triển từ ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước và vốn đầu tư khác của Nhà nước. Các bác giúp e với
 
Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Bài viết
3.673
Điểm thành tích
113
Lĩnh vực
Chủ đầu tư, Công ty tư vấn, Doanh nghiệp phần mềm xây dựng, Giáo viên, giảng viên
Các bác cho em hỏi trong Luật Xây dựng năm 2014 có cụm từ "vốn nhà nước ngoài ngân sách" nghĩa là thế nào nhỉ? trong luật cũ không có cụm từ này? phân biệt thế nào về cụm từ "vốn ngân sách nhà nước" và "vốn nhà nước ngoài ngân sách" nhỉ? Theo Luật Đầu tư thì Vốn nhà nước là vốn đầu tư phát triển từ ngân sách nhà nước, vốn tín dụng do Nhà nước bảo lãnh, vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước và vốn đầu tư khác của Nhà nước. Các bác giúp e với
Xem Luật Xây dựng 50/2014/QH13 phải kết hợp xem Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 và Luật Đầu tư công số 49/2014/QH13 các bạn nhé.

Khoản 44,
Điều 4. Giải thích từ ngữ – Luật đấu thầu số 43/2013/QH13
44. Vốn nhà nước bao gồm vốn ngân sách nhà nước; công trái quốc gia, trái phiếu chính phủ, trái phiếu chính quyền địa phương; vốn hỗ trợ phát triển chính thức, vốn vay ưu đãi của các nhà tài trợ; vốn từ quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp; vốn tín dụng đầu tư phát triển của Nhà nước; vốn tín dụng do Chính phủ bảo lãnh; vốn vay được bảo đảm bằng tài sản của Nhà nước; vốn đầu tư phát triển của doanh nghiệp nhà nước; giá trị quyền sử dụng đất.
Khi đọc khoản này, tôi hiểu là đoạn từ chỗ dấu chấm phẩy, được bôi màu xanh trở đi là "vốn nhà nước ngoài ngân sách".
 

gaumeost

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 quy định về các trường hợp miễn cấp giấy phép xây dựng có nêu:
"k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa"
Đây là điểm khác so với quy định hiện tại, tôi xin hỏi đối với "các công trình cấp I, II; công trình tôn giáo; công trình di tích lịch sử - văn hóa, công trình tượng đài, tranh hoành tráng được xếp hạng; công trình có vôn đầu tư trực tiếp nước ngoài" nếu thuộc khu vực như trên thì có được miễn giấy phép xây dựng luôn hay không?
 

nguyenchien87csb

Thành viên có triển vọng
Bài viết
5
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
Chào mọi người trong diễn đàn. Chúc mọi người sức khỏe và công tác tốt.
Mình hiện tại đang có 1 thắc mắc là bắt đầu từ tháng 1/2015 thì Luật Xây dựng số 50/2014/ QH13 có hiệu lực.
Do vậy, trong các văn bản pháp lý trong xây dựng thì phải viện dẫn Luật Xây dựng mới; tuy nhiên các Thông tư, nghị định hướng dẫn Luật Xây dựng mới chưa có, như vậy thì việc viện dẫn các căn cứ luật có nên đưa Luật xây dựng số 16/2003 hay không?
Cảm ơn mọi người rất nhiều
 

kiendv89

Thành viên có triển vọng
Bài viết
9
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
Cơ quan quản lý nhà nước
Chào mọi người trong diễn đàn. Chúc mọi người sức khỏe và công tác tốt.
Mình hiện tại đang có 1 thắc mắc là bắt đầu từ tháng 1/2015 thì Luật Xây dựng số 50/2014/ QH13 có hiệu lực.
Do vậy, trong các văn bản pháp lý trong xây dựng thì phải viện dẫn Luật Xây dựng mới; tuy nhiên các Thông tư, nghị định hướng dẫn Luật Xây dựng mới chưa có, như vậy thì việc viện dẫn các căn cứ luật có nên đưa Luật xây dựng số 16/2003 hay không?
Cảm ơn mọi người rất nhiều
Mình cũng có câu hỏi như bạn. Mình vừa làm Tờ trình bổ sung Khối lượng và vẫn việc dẫn Luật XD số 16/2003
 

truongduy8787

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
Công ty tư vấn, ,
Theo mình thì nên viện dẫn cả 02. Tuy có hơi mâu thẫn là Luật 16 hết hiệu lực, nhưng vẫn chưa có TT, NĐ hướng dẫn Luật 50 nên rất khó thực hiện. Mặc dù mình đi tâp huấn rất nhiều lớp do Cục QLHĐXD tổ chức từ giữa năm 2014 nhưng mình vẫn chưa nắm rõ Luật 50.
Tại Điểm k, Khoản 2, Điều 89 quy định về các trường hợp miễn cấp giấy phép xây dựng có nêu:
"k) Công trình xây dựng ở nông thôn thuộc khu vực chưa có quy hoạch phát triển đô thị và quy hoạch chi tiết xây dựng được duyệt; nhà ở riêng lẻ ở nông thôn, trừ nhà ở riêng lẻ xây dựng trong khu bảo tồn, khu di tích lịch sử - văn hóa"
Đây là điểm khác so với quy định hiện tại, tôi xin hỏi đối với "các công trình cấp I, II; công trình tôn giáo; công trình di tích lịch sử - văn hóa, công trình tượng đài, tranh hoành tráng được xếp hạng; công trình có vôn đầu tư trực tiếp nước ngoài" nếu thuộc khu vực như trên thì có được miễn giấy phép xây dựng luôn hay không?
 

qthoangviet

Thành viên nhiều triển vọng
Bài viết
13
Điểm thành tích
3
Lĩnh vực
Trước mắt Bộ XD đã có văn bản số 3482/BXD-HDXD ngày 30/12/2014 hướng dẫn thực hiện Luật XD 50 rồi bạn.
 

lan_anh7127

Thành viên có triển vọng
Bài viết
8
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Cho mình hỏi. Dự án đã được phê duyệt trước ngày 01/01/2015, nay điều chỉnh thời gian thực hiện dự án hoặc điều chỉnh dự án thì Sở kế hoạch thẩm định hay Sở Xây dựng (theo Luật XD mới);
 

so1_032008

Thành viên mới
Bài viết
3
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Sinh viên
Hix hix. Công văn 3482 thì có hướng dẫn, nhưng chỉ chung chung là không trái với luật xây dựng 2014 chứ chưa có cụ thể lắm.
Em cũng thắc mắc việc cấp giấy phép xây dựng cho nhà ở nông thôn.
Theo điểm k, khoản 2, điều 89 như trên thì cuối cùng "nhà ở riêng lẻ ở nông thôn" có cần xin phép xây dựng nữa không, hay là chỉ nằm ngoài vùng quy hoạch mới được miễn phép
Em cũng có đăng nhiều mục để hỏi nhưng không thấy có trả lời. haizzzz
 

td_gxd

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Công ty tư vấn
Ai có mẫu tờ trình thẩm định ra sở chuyên ngành theo LXD 50 cho mình với
 

moon85

Thành viên rất năng động
Bài viết
114
Điểm thành tích
18
Lĩnh vực
Cho mình hỏi. Dự án đã được phê duyệt trước ngày 01/01/2015, nay điều chỉnh thời gian thực hiện dự án hoặc điều chỉnh dự án thì Sở kế hoạch thẩm định hay Sở Xây dựng (theo Luật XD mới);
Tại khoản 1 điều 166 Luật xây dựng 50 đã quy định "Dự án đầu tư xây dựng đã phê duyệt trước ngày Luật này có hiệu lực thì không phải phê duyệt lại, các hoạt động tiếp theo chưa được thực hiện thì thực hiện theo quy định của Luật này". Như vậy khi điều chỉnh dự án sau thời điểm có hiệu lực của Luật Xây dựng mới thì phải thực hiện theo luật mới.
Thân!
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Xin hỏi các bạn 1 chút. Theo Điều 52. Lập DAĐT xây dựng Khoản 3 mục b)Công trình có quy mô nhỏ thì phải lập BCKTKT Luật Xây dựng số 50/2014/QH13. Theo Điều 63. Hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì gói thầu xây lắp ko vượt quá 20 tỷ. Theo NĐ 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 về quản lý DAĐT xây dựng Điều 5. Phân loại DAĐT xây dựng Khoản 2 mục b) công trình lập BCKTKT tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng. Vậy lập BCKTKT áp dụng theo Nghị định nào thì đúng. 20 tỷ hay 15 tỷ? Cám ơn các bạn
 

phamkhoabao

Học mà vui !
Bài viết
32
Điểm thành tích
18
Lĩnh vực
Xin hỏi các bạn 1 chút. Theo Điều 52. Lập DAĐT xây dựng Khoản 3 mục b)Công trình có quy mô nhỏ thì phải lập BCKTKT Luật Xây dựng số 50/2014/QH13. Theo Điều 63. Hạn mức của gói thầu quy mô nhỏ Nghị định 63/2014/NĐ-CP thì gói thầu xây lắp ko vượt quá 20 tỷ. Theo NĐ 59/2015/NĐ-CP ngày 18/6/2015 về quản lý DAĐT xây dựng Điều 5. Phân loại DAĐT xây dựng Khoản 2 mục b) công trình lập BCKTKT tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng. Vậy lập BCKTKT áp dụng theo Nghị định nào thì đúng. 20 tỷ hay 15 tỷ? Cám ơn các bạn
- Hạn mức của gói thầu xây lắp quy mô nhỏ (<= 20 tỷ) : Phải áp dụng Loại hợp đồng trọn gói.
- Trường hợp TMĐT < 15 tỷ : Công trình phải lập BCKTKT.
---> Đây là 02 nội dung khác nhau và không liên quan nhau.
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Bạn đọc kỹ chưa vậy. Trong LXD nó nói đó là gói thầu quy mô nhỏ thì chỉ phải lập BCKTKT. Mà quy mô nhỏ là dưới 20 tỷ. Mà cái NĐ 59/2015/NĐ-CP thì nói lập BCKTKT < 15 tỷ. Thế tôi mí thắc mắc. Tôi đang hiểu quy mô nhỏ là theo cái NĐ 63 nghĩa là dưới 20 tỷ bạn à. Vì chỉ có NĐ 63 nó mới nói về công rình quy mô nhỏ là < 20 tỷ
 

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Bài viết
220
Điểm thành tích
43
Lĩnh vực
Bạn đọc kỹ chưa vậy. Trong LXD nó nói đó là gói thầu quy mô nhỏ thì chỉ phải lập BCKTKT. Mà quy mô nhỏ là dưới 20 tỷ. Mà cái NĐ 59/2015/NĐ-CP thì nói lập BCKTKT < 15 tỷ. Thế tôi mí thắc mắc. Tôi đang hiểu quy mô nhỏ là theo cái NĐ 63 nghĩa là dưới 20 tỷ bạn à. Vì chỉ có NĐ 63 nó mới nói về công rình quy mô nhỏ là < 20 tỷ
- Giá trị gói thầu <=20 tỷ là gói thầu quy mô nhỏ theo Luật Đấu thầu số Luật Đấu thầu số 43/2013/QH13 ngày 26/11/2013 và Nghị định về đấu thầu số Nghị định số 63/2014/NĐ-CP ngày 26/6/2014 để xác định hình thức lựa chọn nhà thầu, hình thức hợp đồng.
- Còn dự án có Tổng mức đầu <=15 tỷ thì chỉ cần lập BCKTKT.
Hai cái khác nhau bạn.
 

thanhnam41h

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bài viết
40
Điểm thành tích
8
Lĩnh vực
Ý bạn nói là công trình có quy mô nhỏ là dưới 15 tỷ phải ko? Vì LXD nói công trình có quy mô nhỏ thì chỉ cần lập BCKTKT. Cong NĐ 59 noi dưới 15 tỷ chi cần lập BCKTKT. Vậy nếu hiểu theo ý bạn công trình có quy mô nhỏ là công trình không quá 15 tỷ? Mình chỉ thắc mắc cái quy mô nhỏ ấy nếu theo LĐT nó ghi là hạn mức gói thầu có quy mô nhỏ là dưới 20 tỷ thì m hiểu là như thế
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Hướng dẫn ghi nhật ký và quản lý nhật ký thi công
  • 21.112
  • 4
Hướng dẫn ghi nhật ký và quản lý nhật ký thi công ứng dụng phần mềm Quản lý chất lượng GXD I. CÁC NỘI DUNG CHÍNH TRONG BÀI Tư duy và quy trình là quan trọng. Tôi sẽ trình bày với bạn các nội dung để lập nhật ký thi công, theo 1 tư duy và quy...
Top Bottom