Lương của một kỹ sư Kinh tế xây dựng mới ra trường?

• Khởi xướng tatylic
  • Ngày gửi

phanlich_212

Thành viên có triển vọng
Theo em nghĩ thì các KSKTXD ra trường thì cũng cần có kinh nghiệm nhưng cũng phải đư lương tối thiểu cho mình sống chứ.Em cũng là dân tỉnh lẻ ra HN làm.Nên em cũng hiểu phần nào khó khăn mà mình gặp.
Mình cũng mới ra trường cũng đang làm việc mà không có lương.ĐHXD 5 năm ra trường thế này nhưng phải cố lấy tì kinh nghiệm thôi

A

archvanhuong

Guest
Theo em nghĩ thì các KSKTXD ra trường thì cũng cần có kinh nghiệm nhưng cũng phải đư lương tối thiểu cho mình sống chứ.Em cũng là dân tỉnh lẻ ra HN làm.Nên em cũng hiểu phần nào khó khăn mà mình gặp.
Mình cũng mới ra trường cũng đang làm việc mà không có lương.ĐHXD 5 năm ra trường thế này nhưng phải cố lấy tì kinh nghiệm thôi
Thời buổi này mà vẫn còn công ty thử việc không lương à? Dù nhiều hay ít thì thử việc vẫn phải trả lương chứ nhỉ.

Kỹ sư XD

Thành viên nhiệt tình
Website
www.vpb.com.vn

:( Ít nhất cũng phải 50% lương chứ. Kiểu như thế này thì không hiểu được rồi, bóc lột sức lao động quá.
Xin cho cái tên Công ty để xem nào? OK?

phuongdhtl

Thành viên rất năng động
hic, chỗ em làm đây này từ đầu năm tới giờ chỉ có 2.5triệu tiền ứng công trình thôi này. Kêu ai bi giờ, mọi người nói ko lấy thì vẫn còn đấy có ai lấy của mình đâu. Nhưng mà lấy được tiền mà mình thực làm có phải đơn giản đâu cơ chứ. Xuống xin ứng trước cũng còn khó khăn như kiểu đi ăn xin í bực mình lắm. Học xong 5 năm sau đó ra trường những 4 năm rùi mà vẫn chẳng có gì cả. Vừa choáng + vừa chán...

G

goldenfish

Guest
hic, chỗ em làm đây này từ đầu năm tới giờ chỉ có 2.5triệu tiền ứng công trình thôi này. Kêu ai bi giờ, mọi người nói ko lấy thì vẫn còn đấy có ai lấy của mình đâu. Nhưng mà lấy được tiền mà mình thực làm có phải đơn giản đâu cơ chứ. Xuống xin ứng trước cũng còn khó khăn như kiểu đi ăn xin í bực mình lắm. Học xong 5 năm sau đó ra trường những 4 năm rùi mà vẫn chẳng có gì cả. Vừa choáng + vừa chán...
Oạc. Từ đầu năm đến giờ là 7 tháng (theo lịch âm thì là 6 tháng) mà nhận được có 2.5 triệu á. Đúng là choáng và chán thiệt. Bác tài thật đấy và cũng kiên trì thật đấy. Sao bác không tính nhẩy chỗ khác nhỉ; bốn năm qua coi như mua kinh nghiệm đi. Hik
Ơ nhưng cũng phải hỏi lại là chỗ bác mỗi năm lĩnh lương một lần àh? Cuối năm lĩnh cùng thưởng luôn àh. Chắc cũng được khá khá nếu lương tầm 5T-6T một tháng há. E hỏi thật chứ ko phải spam đâu vì kiểu này em mới thấy lần đầu. Chậm đến 3 tháng là đã xanh cỏ rồi nói gì nửa năm. Hức

langduca

Thành viên gần đạt hạng rất tuyệt vời
Bái phục, bái phục...!!!

Em ra trường được gần 2 năm, nhận lương hàng tháng rồi mà tháng nào tháng đó âm cho nhòe nhoẹt thế mà bác 4 năm rồi vẫn thế. Hy vọng là bác không nói quá. Hôm nào bác tạo điều kiện cho em học hỏi 1 ít về " Sống bằng niềm tin" nhé, thật bái phục, bái phục...=D>

3

3077

Guest
Chắc công ty phát lậu để sống nên kô cần lương :">

Lương cách đây 1 năm sống đủ + bia bọt cà fê, giờ chả bia bọt cà fê mà sống không đủ :(

hongngan99

Thành viên sắp lên hạng rất quan trọng
Nghe các bác bàn tán về lương mình cũng nẫu hết cả ruột gan, không nghĩ đến thì thôi nghĩ đến thì bực mình quá. Chỗ nào cũng kêo gọi cống hiến, trách nhiệm, còn cuộc sống của cán bộ thì không ai lo cả. Xếp thì lúc nào cũng rủng rỉnh, nhân viên thì méo mặt với đồng tiền lương. Ai có gia đình và con nhỏ như mình rồi mới thấy. Nhà nước tính lương theo kiểu bình quân nên cũng không trách được. Nhà nước phải cải cách, các xếp phải mạnh dạn...Lương bèo quá, thay đổi chỗ làm thì ngại vì gia đình, con cái...

phuongdhtl

Thành viên rất năng động
Trời nói thật mà đúng là như chuyện bịa í, đúng là từ đầu năm tới giờ mình toàn tiêu tiền của ông xã thôi. Còn tụi mà chưa có gđ ở chỗ mình còn về xin tiền gđ kìa. Thực ra mình cũng đang có ý định nhảy công ty rồi đấy, nhưng còn chưa thực hiện được. Mà công ty mình cũng có tiếng tăm của một tỉnh đấy chứ( thế mà...). Nếu nhảy công ty thì mình phải chuyển cả gđ đi chứ, còn nếu nhảy sang công ty khác trong cùng tỉnh thì sẽ bị... ngay( dấu ba chấm mọi người tự hiểu nhá)

lifethuvi

Thành viên rất triển vọng
hihi...em là sinh viên mới ra trường, đang tìm việc làm! pác nào biết có công ty ngoài Bắc tuyển kỹ sư thi công giới thiệu em cái!!!!!!!!!
Thanks các pác nhìu!

S

son coma

Guest
Mình làm Coma được 14 năm, cũng vì thu nhập nên ra ngoài cầm một nhóm thợ. Ra ngoài trả lương mới thấy thu nhập của bạn phụ thuộc vào công việc bạn làm được chứ k phụ thuộc vào bằng cấp của bạn( Trong nhóm mình có cả cao đẳng, trung cấp làm kỹ thuật ). Chúc bạn cố gắng và thành công

phuongdhtl

Thành viên rất năng động
Thật ra bây giờ các công ty Tư vấn mọc nhiều như nấm thế nên công ty nào năng lực tốt + một chút gì gì đó sẽ có rất nhiều việc. Và mình hiểu công ty của mình như thế nào. Nói chung đúng là phụ thuộc vào công việc của mình nhưng dù sao cũng phải gọi là có thể duy trì được cuộc sống của họ thì họ mới cống hiến được. Cứ kêu gọi phải giữ lấy thương hiệu nhưng lương ko lo được cho nhân viên thì sao họ có thể ở và làm mạnh thương hiệu của mình được chứ.Ngay cả tới mức lương tối thiểu/1 tháng của nhà nước mà bọn mình còn chưa bằng thì làm sao mà có hứng để cống hiến đây.( mà chỗ mình lại mới được thêm những 1tr gọi là cứu đói cho nhân viên hic)

betady

Thành viên có triển vọng
Tôi đồng ý với quan điểm các anh chị nêu trên. Mới ra trường ai mà ko cần kinh nghiệm và ai mà không có lòng tự trọng về chuyện tiền lương. Lương là mức thù lao đánh giá qua công việc, nhưng mới ra trường người ta hỏi thế là đúng tâm lý.

Cần nói thêm là hầu hết các anh chị hiện nay đi học và ra trường đi làm khá thỏa mái. Người thân làm trong ngành.v.v. thêm nữa các anh chị không lo lắm về "cơm áo gạo tiền" vì có bao giờ các anh chị không có tiền trong túi. Hết chạy ù về nhà là ok. Còn sinh viên tỉnh lẻ ra trường trụ lại TP kiếm việc thì hẳn là khó khăn lắm các anh chị ạ! Kinh nghiệm một ngày đi làm quý lắm nhưng tối về bạn ngũ đói được không? Nhất là các bạn quê xa ở lại tìm việc ở TP thì trước khi thử việc phải xem mình sống được không.

Tôi cũng là dân tỉnh lẻ vào HCM làm, nhiều khi cũng vì công việc và ham học hỏi mà tôi..."chết đứng". Đi làm lương ko đủ tiêu buộc phải thôi việc. Tôi thôi việc cty ko thương tiếc cho đi không một đồng lương vậy là cả tháng làm không công. Thế có khốn đốn không?

Chúc mọi người và bạn thành công!
Em đang là sinh viên năm 5 của ngành KTXD và QLDA của trường ĐHBK Đà Nẵng. Em thấy nếu mình muốn một mức lương nào đó thì phải cố gắng làm việc theo năng lực của mình

liu_ktxd43

trước đây khi tôi mới đi làm!
Tôi giống như bạn đi tìm những nơi có thu nhập cao!
Bây giờ tôi đi tìm nơi tôi có thể phát triển được!
chúc bạn hiểu vấn đề hơn tôi!
Giá trị của công việc phụ thuộc vào con người!
giá trị của con người đánh giá qua công việc!

Còn tôi thì khác, trước đây khi mới ra trường thì đi làm bất kỳ nơi đâu mà không nghĩ đến lương, còn bây giờ thì cái đầu tiên phải nghĩ đến là thu nhập.

camtumai

Mình cũng mới ra trường đầu năm 2008 nè, cũng là dân tỉnh lẻ nữa, thấy trụ lại ở thành phố đúng là muôn vàn khó khăn. Mới ra trường, lương đc 2tr/tháng, nhưng thử việc thì đc có 80%, nghĩa là chỉ còn 1,6tr(không bằng hồi đi học bố mẹ cho). Còn bây giờ sau khi đi làm đc nửa năm lương có khấm khá hơn một chút nhưng quả thực cũng chỉ đủ cho những nhu cầu tối thiểu của bản thân. Dẫu vậy, mình thấy quan trọng nhất fair là kinh nghiệm, cần fair học hỏi, lương cao nhưng mà nhàn hạ thì cũng chẳng biết đến khi nào mới có nhiều kinh nghiệm để làm đc việc. Phải học tập thật nhiều, đôi khi chỉ ước rằng giá mà khi đi học mình biết là sẽ vất vả thế này thì sẽ chăm chỉ học hành hơn, nhưng chẳng có gì là quá muộn cả, phải không các bạn ?!.
Thất bại là mẹ thành công !.

H

ha_miendong

Guest
Lương KSXD ?

K thể biết được, chỉ có người sử dụng lao động mới biết bạn ạ. Bạn đặt bạn vào vị trí người sử dụng lao động thì sẽ có câu trả lời. Nói thật ở Cty mình lương nhân viên kinh tế xây dựng từ 4 - 7,6 triệu (chưa kể phụ phí công tác), nhưng làm việc thì chỉ muốn ngủ. :D

H

ha_miendong

Guest
Đồng ý với bạn. Tiền nào của đó, lương cao thì áp lực công việc ca, và thời gian dành cho gia đình cho bản thân ít đi.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Khi mới ra trường TA xin việc vào VNCC - Công ty tư vấn XDDD Việt Nam (khi đó còn nằm trong khuôn viên 37, Lê Đại Hành), điều kiện là: bằng tốt nghiệp loại khá trở lên mới được tuyển, làm việc không lương 6 tháng và phải bê máy tính của riêng đến cơ quan để làm việc. Sau đó sẽ làm khoán, khi nào có tiền công trình về thì sẽ có lương và cứ thế gối đầu... Không hết 6 tháng, TA chuyển về COFICO, đấu thầu và làm cán bộ kỹ thuật thi công trường Quốc tế Mỹ, một lô biệt thự - khu đô thị CIPUTRA và một tòa chung cư ở khu Mỹ Đình II. Lương khoảng 2 tr/tháng gì đó.
Sau đó nộp hồ sơ về VKTXD và được gọi. Năm 2003, mức lương thử việc tại VKT là 2,34 x 290.000 x 0,85 x 0,94 = 542.200VND và 250.000VND tiền ăn trưa (0,85 tức là lương thử việc hưởng 85%, 0,94 là đóng góp 6% nộp bảo hiểm cùng chủ sử dụng lao động). Hợp đồng thử việc là 2 lần 6 tháng (tức là thử việc 1 năm), VKTXD chỉ tuyển bằng khá, giỏi. Hiện nay, TA hưởng mức lương Kỹ sư bậc 2 và 500.000 tiền ăn/tháng.
Không vội tính toán ngay về mức lương, nỗ lực làm việc, học hỏi và cống hiến cho công việc hết mình. Thậm chí nhiều công việc tư vấn làm mà mãi chưa lấy được tiền nhưng vẫn làm để nâng cao năng lực. Bây giờ thì có nhiều lời đề nghị >1.000$/tháng, kèm với một chức vụ nào đó - nhưng "nho chín rũ xuống tận mồm, cáo chẳng buồn ăn".
TA vẫn trung thành với VKT tuyệt đối, bởi ở đây TA được tạo điều kiện để đi tìm những thứ mình cần.:D TA muốn được trả lương những người khác >1.000$ /tháng.

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Khi mới ra trường TA xin việc vào VNCC - Công ty tư vấn XDDD Việt Nam (khi đó còn nằm trong khuôn viên 37, Lê Đại Hành), điều kiện là: bằng tốt nghiệp loại khá trở lên mới được tuyển, làm việc không lương 6 tháng và phải bê máy tính của riêng đến cơ quan để làm việc. Sau đó sẽ làm khoán, khi nào có tiền công trình về thì sẽ có lương và cứ thế gối đầu... Không hết 6 tháng, TA chuyển về COFICO, đấu thầu và làm cán bộ kỹ thuật thi công trường Quốc tế Mỹ, một lô biệt thự - khu đô thị CIPUTRA và một tòa chung cư ở khu Mỹ Đình II. Lương khoảng 2 tr/tháng gì đó.
Sau đó nộp hồ sơ về VKTXD và được gọi. Năm 2003, mức lương thử việc tại VKT là 2,34 x 290.000 x 0,85 x 0,94 = 542.200VND và 250.000VND tiền ăn trưa (0,85 tức là lương thử việc hưởng 85%, 0,94 là đóng góp 6% nộp bảo hiểm cùng chủ sử dụng lao động). Hợp đồng thử việc là 2 lần 6 tháng (tức là thử việc 1 năm), VKTXD chỉ tuyển bằng khá, giỏi. Hiện nay, TA hưởng mức lương Kỹ sư bậc 2 và 500.000 tiền ăn/tháng.
Không vội tính toán ngay về mức lương, nỗ lực làm việc, học hỏi và cống hiến cho công việc hết mình. Thậm chí nhiều công việc tư vấn làm mà mãi chưa lấy được tiền nhưng vẫn làm để nâng cao năng lực. Bây giờ thì có nhiều lời đề nghị >1.000$/tháng, kèm với một chức vụ nào đó - nhưng "nho chín rũ xuống tận mồm, cáo chẳng buồn ăn".
TA vẫn trung thành với VKT tuyệt đối, bởi ở đây TA được tạo điều kiện để đi tìm những thứ mình cần.:D TA muốn được trả lương những người khác >1.000$ /tháng.
Hề hề, bác TA này cũng bonsevich gớm ta :D:)). Em ngày xưa cũng làm ở CIPUTRA đấy bác ạ. Tại cái công ty COFICO của bác "bỏ của chạy lấy người" vì giá là hợp đồng trọn gói chìa khóa trao tay nên chắc COFICO khi đấu thầu không lường hết được vì vậy khi vào thi công bị lỗ nên chạy phải không bác. Công ty em cũng vào và cũng gần lỗ do bản vẽ của họ chỉ là bản vẽ thiết kế kỹ thuật. Khi thi công, đơn vị thi công phải vẽ lại bản vẽ shop drawings trình chủ đầu tư và TVGS phê duyệt. Mà TVGS là đồng chí Hà ở Công ty Tư vấn quản lý xây dựng DELTA (Mỹ) cũng chẳng biết mù tịt gì hết nên cực kỳ khó khăn. Hơi lạc chủ đề một tí, nhưng em thấy cũng rất cảm phục bác đấy. Với một trình độ và tấm bằng sáng như của bác mà phải chịu nhiều vất vả quá nhưng đổi lại bây giờ bác đã thành công!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới