Lương của một kỹ sư Kinh tế xây dựng mới ra trường?

• Khởi xướng tatylic
  • Ngày gửi

docman

Thành viên có triển vọng
Theo tôi còn có một điều nữa: trong công việc phải kiên nhẫn và cầu tiến, nếu không có được điều này bạn sẽ không tiến bộ được. Có thể nhũng công việc bạn được giao là những công việc đơn giản nhưng hãy cố gắng hết mình để hoàn thành mình đã thấy điều này ở nhũng người đi trước trong những công việc nhỏ hàng ngày ví dụ chuẩn bị biên bản hay tài liệu.Dần dần những kỹ năng tích lũy được sẽ trở thành của bạn và bạn sẽ giành được sự tin tưởng của mọi người. Hãy luôn chia sẻ và học hỏi mỗi khi gặp khó khăn trong công việc đó là cách tốt nhất để giải tỏa cho bản thân mình cũng như tìm được cách hiệu quả để giải quyết công việc.

Sao đã vội nản lòng thế bạn. Mới ra trường còn nhiều bỡ ngỡ, chỉ vài tháng bạn sẽ thấy ổn thôi.
Có thể khi mới ra trường các bạn chỉ được giao những công việc giản đơn (nam: giao nhận tài liệu, in ấn, cài đặt máy tính..., nữ: pha trà rót nước, làm việc vặt văn phòng...) nhưng đừng bao giờ coi thường những việc đó, mọi việc đều có quy trình của nó, làm tốt việc vặt (làm đúng quy trình, sáng tạo, chính xác, có trách nhiệm và học cách thể hiện chuyên nghiệp) thì cũng đã học được nhiều rồi đấy. Một điều quan trọng khi đã hứa thì phải làm đúng những gì đã hứa. Tạo dựng niềm tin đối với người giao việc cho mình.
Đừng bao giờ nghĩ mình không làm được gì mà hãy nghĩ những gì mình sẽ làm được. Kiến thức sẽ được học qua công việc, làm càng nhiều thì càng học được nhiều. Khi mới ra trường quan trọng nhất là bạn chọn nơi có nhiều việc để làm. Nếu làm ở nơi quá ít việc hoặc công việc đơn điệu thì bạn sẽ không học hỏi được nhiều, và sau một thời gian bạn sẽ tụt lại phía sau so với các bạn khác.
Trước hết hãy xác định mình định là ai trong tương lai?
1) Kỹ sư tư vấn chuyên nghiệp (dự toán, tư vấn đầu tư....)
2) Kỹ sư KTXD nghiên cứu (chính sách, NCKH...)
3) Thành chủ doanh nghiệp
4) ......
5) Hay đơn giản chỉ là kiếm đủ để sống
Khi xác định được thì con đường đi sẽ sáng sủa hơn nhiều!
Chúc bạn sớm tìm ra hướng đi và lạc quan hơn trong cuộc sống.

haicc18

Thành viên rất triển vọng
Hiii nghe các bạn trao đổi về vấn đề tiền lương của một KSKT sôi nổi quá ta .
Mình đồng tình với các bạn, chẳng định giá được mức lương của 1 KSKTXD cả vì chẳng biết năng lực của ban ra sao cả. Nếu chuyên môn tốt luơng sẽ cao nếu tìm đúng đất để dụng võ hihi. Theo mình 1 KS mới ra trường thì việc quan trọng nhất là được làm việc theo đúng chuyên môn đã được học, không bị làm trái nghành như vậy sẽ có ngày thành danh thôi đúng không các bạn. Đó là suy nghĩ của mình thui nha.

Đ

Đào Minh Khánh

Guest
Các bác kiếm việc hay quá. Chỉ cho em chút ít kinh nghiệm được ko? Em vừa mới ra trường, sợ thất nghiệp quá. Em mới tốt nghiệp chuyên ngành xây dựng mà xin mãi ko có ai nhận. Kiểu này chắc phải đổi nghề mất:-<

Last edited by a moderator:

xuanhoa185

Thành viên có triển vọng
Mình cũng không hiểu tại sao là ks.KTXD mà mọi người lại bàn nhiều về lương thế nhỉ, sao không bàn về các lĩnh vực công việc sẽ làm, khả năng phát triển và nhu cầu của xã hội...
Theo mình đại đa số các KS khi ra trường nếu đi làm ở trong nước thì đương nhiên lương được tính theo Bảng lương A1.8 - Nghị định 205 áp dụng cho chuyên ngành giao thông xây dựng, các kỹ sư công trình và các chuyên ngành khác cũng vậy thôi, hệ số lương khởi điểm 2.34 và 3 năm nâng 1 bậc (trừ làm ở LD thì lương theo thỏa thuận nhưng trong BHXH vẫn thế). Hiện thực ngoài xã hội có ai sống bằng lương chính đâu mà cộng thêm các khoản thu nhập khác: làm thêm giờ, thưởng, kết hợp làm ngoài..., một số (ít) có được lợi lộc do ... (ai đã đi làm XD thì hiểu) từ đó mới XD cuộc sống riêng cho bản thân. Chứ ngồi tính lương thì Giám đốc cũng chỉ đủ sống.... he .. he..Túm lại là:
"Ai cũng có việc làm nhưng không ai làm việc
Ai cũng làm việc nhưng ai cũng hưởng lương
Ai cũng hưởng lương nhưng không ai sống bằng lương..! "

xuanhoa185

Thành viên có triển vọng
Xin đính chính: Thực trạng (ít hay nhiều) ở các cơ quan Nhà nước
"Ai cũng có việc làm nhưng không ai làm việc
Ai cũng không làm việc nhưng ai cũng hưởng lương

Ai cũng hưởng lương nhưng không ai sống bằng lương..! "

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Ngày mình mới ra trường mình kỳ vọng mức lương khoảng 4.000.000, nhưng làm được 1 năm thì thấy mức lương này cũng chẳng đủ chi tiêu. Bao giờ mới có tiền lấy vợ nhưng rồi mình cứ kiên trì làm việc, cống hiến hết khả năng của mình cho công việc và tất nhiên sau 2 năm làm việc mình thấy yêu nghề và nhận ra rằng thu nhập chỉ mang tính nhất thời. Tất nhiên thấy lương cao ai chẳng thích. Bây giờ sau 4 năm làm việc mình đã được nhiều hơn mức lương đã kỳ vọng một thời đó là kinh nghiệm, xử lý tình huống trong nghề nghiệp.........

QS-Quantity Surveyor

Thành viên sắp lên hạng nhiệt tình
Mối quan hệ giữa người lao động và người sử dụnglao động là mối quan hệ cộng sinh. Người sử dụng lao động dựa vào những công sức của bạn để kiếm tiền và bạn dựa vào doanh nghiệp để kiếm tiền, như vậy hãy kiếm tiền bằng những khả năng mình có.

Doan Phuong chinh

Thành viên năng động
Mình cũng là KSKTXD mới ra trường qua bạn bè và thực tế mình biết thì Mức lương của 1 kỹ sư mới ra trường hay của bất kỳ ai phụ thuộc chủ yếu vào chế độ lương nơi bạn làm việc, năng lực của bản....Vì mỗi Cty có cách tính lương khác nhau.

khanhkt

Thành viên nhiều triển vọng
Em thì mới ra trường chưa được một tháng,tháng 2/2009 mơ ước lúc này của em là có một công việc đê học hỏi kinh nghiệm mà còn chưa có nói chi đến lương.Đọc hết các bài của các anh đi trước mới thấy giá trị không biết khi đi làm em có làm được như vậy hay không

builuyen84

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Mới ra trường, chưa đi làm thì ai cũng mong mình chỉ cần được đi làm, học hỏi kinh nghiệm, lương bao nhiêu không quan trọng. Nhưng khi đi làm rồi, mọi người lại nghĩ khác. Nhìn mọi người xung quanh, bạn bè học cùng mình, đi làm mà được lương cao hơn mình, mình cũng buồn lắm chứ.
Bạn cứ thử đi làm mà xem, sẽ có sự so sánh giữa bản thân với bạn bè và những người xung quanh.

Diệp Thanh

Thành viên rất năng động
Mình thấy lương của Kỹ sư KTXD mới ra trường còn tùy vào mục tiêu của mỗi người: có người là tiền, có người là chuyên môn...
Phải xác định rõ mục tiêu của mình thì mới quyết định lựa chọn mức lương được vì không phải lúc nào mình cũng tìm được chỗ làm mà có đủ các tiêu chí mình mong muốn.

B

Bocap

Guest
Mình thấy bạn builuyen84 nói đúng. Bạn sẽ cảm thấy còn buồn hơn khi mà trong trường mình học không đến nỗi nào mà sao ra ngoài đi làm mình lại kém cỏi như thế :((

ThuongDK

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình thấy bạn builuyen84 nói đúng. Bạn sẽ cảm thấy còn buồn hơn khi mà trong trường mình học không đến nỗi nào mà sao ra ngoài đi làm mình lại kém cỏi như thế :((
Theo mình Đây là một suy nghĩ rất bi quan và tự ti: Học giỏi và kiếm tiền giỏi là 2 định nghĩa không trùng nhau. Mình đang là nghề KSXD nhưng chưa chắc đã kiếm tiền bằng những bạn học hành hạn chế chỉ có điều kiện học hết cấp III thôi chẳng hạn.
Các bạn hãy cố gắng lên! Chúng ta đang ở quãng thời gian sung sức nhất của cuộc đời.

T

thuongthanh

Guest
em là sinh viên năm cuối ngành kinh tế xây dựng của trường giao thông vận tải.em muốn hỏi để ra trường có thể xin được 1 công việc tốt thì bây giờ em nên đi học những gì ngoài học ở trường?em nghe nói nên đi học dự toán và CAD,đúng k vậy?em muốn học về cách đọc bản vẽ và bóc tách khối lượng thì học ở đâu?có ai biết thì chỉ cho em với nhé

L

levinhxd

Guest
em là sinh viên năm cuối ngành kinh tế xây dựng của trường giao thông vận tải.em muốn hỏi để ra trường có thể xin được 1 công việc tốt thì bây giờ em nên đi học những gì ngoài học ở trường?em nghe nói nên đi học dự toán và CAD,đúng k vậy?em muốn học về cách đọc bản vẽ và bóc tách khối lượng thì học ở đâu?có ai biết thì chỉ cho em với nhé

Về chuyên môn bạn muốn được coi là 1 tân kỹ sư KTXD có năng lực thì hãy rèn luyện tốt những kỹ năng sau (xếp theo thứ tự):
- Soạn thảo và xử lý văn bản thành thạo (MS Word)
- Biết xử lý và trình bày những bảng tính cơ bản (MS EXCEL)
- Biết đọc và bóc tách bản vẽ
- Biết tương đối về dự toán
- Biết vẽ CAD cơ bản
vv....

Về quan hệ đồng nghiệp và xã hội bạn nên:
- Học cách sống thân thiện với đồng nghiệp
- Năng động nhanh nhạy trong công việc
- Sống được lòng mọi người, nhất là sếp :D
- Không ngại khó, không ngại khổ, rèn luyện lòng kiên nhẫn!
- Trung thực!
....

Mình đã làm được khoảng 80% những điều trên và hiện nay đang cảm thấy hạnh phúc với công việc đang có!
Chúc bạn thành công!

hoarosa

Nếm mật nằm gai chờ trời sáng
Sáng lên rồi lại nếm mật nằm gai
Hết nằm gai rồi ta lại nếm mật
Ngành xây dựng không ai mới ra trường hoặc mới bắt đầu sự nghiệp bằng ngành xd mà giàu có sung sướng ngay lập tức được đâu bạn ạ.Cái gì nó cũng có thời gian và thời điểm của nó, mà nhất là ngành xd dựng này....Đừng sợ khó, đừng sợ khổ mà gian nan thì cũng đừng có nản, mà đã nản thì đừng vào xd....
Vài lời bộc bạch

L

Lagiangthon

Guest
Tôi đồng ý với quan điểm các anh chị nêu trên. Mới ra trường ai mà ko cần kinh nghiệm và ai mà không có lòng tự trọng về chuyện tiền lương. Lương là mức thù lao đánh giá qua công việc, nhưng mới ra trường người ta hỏi thế là đúng tâm lý.

Cần nói thêm là hầu hết các anh chị hiện nay đi học và ra trường đi làm khá thỏa mái. Người thân làm trong ngành.v.v. thêm nữa các anh chị không lo lắm về "cơm áo gạo tiền" vì có bao giờ các anh chị không có tiền trong túi. Hết chạy ù về nhà là ok. Còn sinh viên tỉnh lẻ ra trường trụ lại TP kiếm việc thì hẳn là khó khăn lắm các anh chị ạ! Kinh nghiệm một ngày đi làm quý lắm nhưng tối về bạn ngũ đói được không? Nhất là các bạn quê xa ở lại tìm việc ở TP thì trước khi thử việc phải xem mình sống được không.

Tôi cũng là dân tỉnh lẻ vào HCM làm, nhiều khi cũng vì công việc và ham học hỏi mà tôi..."chết đứng". Đi làm lương ko đủ tiêu buộc phải thôi việc. Tôi thôi việc cty ko thương tiếc cho đi không một đồng lương vậy là cả tháng làm không công. Thế có khốn đốn không?

Chúc mọi người và bạn thành công!
Xin chia buồn cùng bác, nhưng em cũng có lần như bác, Lang thang vào T.p HCM kiếm việc, mấy tháng đầu cty trả đúng và đủ lương, nhưng sau 4 tháng đến tháng thứ 5 +6 cty chậm lương tới 2 tháng => chủ nhà trọ đòi tiền, bụng thì đòi ăn, xe đòi xăng (2 đêm nằm ngủ ngoài công viên Lê Văn Tám sau đó liên lạc được 1 ông bạn học cùng ĐH đến cứu)=> nghỉ để làm chỗ khác nhưng tiền lương của mấy tháng cuối thì . . . đến h vẫn chưa đòi được ! :(

mrnghi

minh cung vua ra truong

minh cung vua chan uot chan rao ra truonG,dang tap tanh lam ki thuat vien cho 1 don vi thi cong nho o que,cung ko ro la luong se dc bao nhieu,minh se phai lam gi,chan qua,chua thay hoc hoi dc nhieu lam!mong cac ban cho minh 1 loi khuyen.thanks!