Lương tối thiểu chung

thanhle82

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Khi lập dự toán thi các khoảng phụ cấp nhân công được tính theo lương tối thiểu chung và lương cơ bản. Về lương cơ bản thì rõ ràng không phải bàn. Lương tối thiểu chung để tính phụ cấp (phụ cấp khu vực, phụ cấp lưu động) thì vẫn còn nhiều ý kiến.
1. Lương tối thiểu chung để tính phụ cấp (phụ cấp khu vực, phụ cấp lưu động) là lương ban hành theo các Nghị định quy định về lương tối thiểu chung áp dung cho cán bộ công chức, viên chức (thương đến tháng 5 hàng năm mới có lương này).
2. Lương tối thiểu chung để tính phụ cấp (phụ cấp khu vực, phụ cấp lưu động) là lương tối thiểu vùng áp dụng cho mỗi vùng.
3. Lương tối thiểu chung để tính phụ cấp (phụ cấp khu vực, phụ cấp lưu động) la lương tối thiểu của vùng thấp nhất (vùng IV).
Theo như tôi nghỉ thì phương án 3 là hợp lý nhất, mọi người vào góp ý, trao đổi thêm.

• Like
Các tương tác: vna

hoangocha99x2b

Thành viên nhiều triển vọng
-Theo TT 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 05/01/2005, phần nguyên tắc xác định và cách tính trả phụ cấp khu vực:
Mức tiền PCKV=hệ số PCKV*mức lương tối thiểu chung
-Theo TT 05/2005/BLĐTBXH ngày 05/01/2005, phần mức và đối tượng áp dụng phụ cấp lưu động:
Phụ cấp lưu động gồm 3 mức: 0.6, 0.4, 0.2 so với mức lương tối thiểu chung
Em chọn đáp án 1
:confused:
Các bác trao đổi thêm nhé!

thanhle82

-Theo TT 11/2005/TTLT-BNV-BLĐTBXH-BTC-UBDT ngày 05/01/2005, phần nguyên tắc xác định và cách tính trả phụ cấp khu vực:
Mức tiền PCKV=hệ số PCKV*mức lương tối thiểu chung
-Theo TT 05/2005/BLĐTBXH ngày 05/01/2005, phần mức và đối tượng áp dụng phụ cấp lưu động:
Phụ cấp lưu động gồm 3 mức: 0.6, 0.4, 0.2 so với mức lương tối thiểu chung
Em chọn đáp án 1
:confused:
Các bác trao đổi thêm nhé!
Năm 2005 thì mới chỉ có một mức lương và gọi là tối thiểu chung, bay giờ có cả tối thiểu vùng nữa, bạn chịn phương án 1 là do cụm từ "lương tối thiểu chung" nhưng theo mình nghỉ lương tối thiểu chung này phải hiểu rộng ra mới được chứ đừng hiểu cứng nhắc như vậy có đúng không.

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Phương Án 1. Đọc kỹ lại các văn bản hướng dẫn đi bạn ơi.
VD như thôn tư 07/2013 hướng dẫn Nghị định số 66/2013

thanhle82

Phương Án 1. Đọc kỹ lại các văn bản hướng dẫn đi bạn ơi.
VD như thôn tư 07/2013 hướng dẫn Nghị định số 66/2013

mình đã kiểm tra lại Thông tư 07/2013/TT-BNV , Thông tư này áp dụng cho các đối tượng làm việc trong các cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập mà.

cuteott

Người ta nói không biết thì phải hỏi, không nên dấu dốt

Mình xin hỏi một câu hỏi bên lề. Có lẽ nó rất cơ bản nhưng mình còn thấy mơ hồ quá chư hiểu rõ cái gốc rễ của nó.

Mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng giống và khác nhau như thế nào ? Mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng áp dụng như thế nào ?

Mình có 1 công trình dự thầu và ký hợp đồng tháng 9/2011 áp dụng mức lương tối thiểu chung là 830.000đồng. Hết hạn hợp đồng tháng 4/2012. Trong trường hợp này mình có được bù giá nhân công không ? và áp dụng theo văn bản nào ?

Mong các anh chị em trợ giúp

Xin cảm ơn diễn đàn.

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
Người ta nói không biết thì phải hỏi, không nên dấu dốt

Mình xin hỏi một câu hỏi bên lề. Có lẽ nó rất cơ bản nhưng mình còn thấy mơ hồ quá chư hiểu rõ cái gốc rễ của nó.

Mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng giống và khác nhau như thế nào ? Mức lương tối thiểu chung và mức lương tối thiểu vùng áp dụng như thế nào ?

Mình có 1 công trình dự thầu và ký hợp đồng tháng 9/2011 áp dụng mức lương tối thiểu chung là 830.000đồng. Hết hạn hợp đồng tháng 4/2012. Trong trường hợp này mình có được bù giá nhân công không ? và áp dụng theo văn bản nào ?

Mong các anh chị em trợ giúp

Xin cảm ơn diễn đàn.
Mình nói một cách dễ hiểu như thế này bạn nhé.
Lương tối thiểu chung (LTTC) dùng để các cơ quan đơn vị hành chính sự nghiệp trả lương cho cán bộ công nhân viên, tiền lương được lấy từ ngân sách nhà nước.. ví dụ như giáo viên, công an... và cả nước sẽ dùng 1 mức chung (ví dụ như là 830k)
Còn lương tối thiểu vùng (LTTV) áp dụng cho các doanh nghiệp tư nhân trong nước dùng để trả lương cho người làm công... giống như mình, đi làm ở các công ty tư nhân thì thường áp dụng theo cái này.(tất nhiên cũng tuỳ đơn vị tư nhân, có đơn vị vẫn áp dụng mức lương TTC để trả lương)
và mức lương TTV này được phân chia theo từng vùng ( vùng I, Vùng II, Vùng III, Vùng IV)
để xem xét bên bạn có được áp dụng bù giá nhân công hay không, thì cần phải xem xét thêm điều khoản hợp đồng đã ký kết, có phải là HĐ điều chỉnh giá hay không.
từ giai đoạn tháng 09/2011 đến tháng 04/2012 thì mức lương TTC này không thay đổi.
tuy nhiên bạn cần xem xét đơn giá mà bạn hiện đang áp dụng cho công trình được tính trên mỗi lương TTC hay cả trên lương TTV?
có gì cần tư vấn thêm, bạn hãy mail cho mình nhé: hienthuygtvt47@gmail.com

hienthuygtvt47

Thành viên năng động
mình đã kiểm tra lại Thông tư 07/2013/TT-BNV , Thông tư này áp dụng cho các đối tượng làm việc trong các cơ quan, đơn vị sự nghiệp công lập mà.
Hình như bạn vẫn chưa hiểu rồi... đúng là nó áp dụng cho cơ quan nhà nước.
Tuy nhiên một số khoản phụ cấp như phụ cấp lưu động ở Hà Nội tính 20% thì tính trên lương TTC. cái này bạn có thể đọc ở Thông tư 11/2005 nhé.
điều quan trọng là các khoản phụ cấp được quy định tính trên mức lương nào, và cơ cấu đơn giá của từng tỉnh mà bạn áp dụng!

131478077

Thành viên mới
Giúp mình với: (Mình dùng GXD8) Mình làm DToan tại tỉnh Phú thọ, nhưng mình k hiểu phải áp dụng lương TTC=?,

131478077

Thành viên mới
Mình mới học lập dự toán, mình ở khu vực 3 phú thọ thì phải áp dụng hệ số đ/chỉnh NC=?, hệ số d/c MTC = ?. RẤT MONG MỌI NGƯỜI CHỈ BẢO GIÚP MÌNH VỚI
THANK!!!!!!!!!!!!!

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Mình mới học lập dự toán, mình ở khu vực 3 phú thọ thì phải áp dụng hệ số đ/chỉnh NC=?, hệ số d/c MTC = ?. RẤT MONG MỌI NGƯỜI CHỈ BẢO GIÚP MÌNH VỚI
THANK!!!!!!!!!!!!!
Theo mình được biết hiện nay Phú Thọ vẫn áp dụng bộ Đơn giá công bố theo văn bản số 4324/2011/UBND-KT1 ngày 24/11/2011 tính chi phí nhân công theo Nghị định số 70/2011/NĐ-CP, theo đó thì chi phí nhân công trong bộ Đơn giá tính theo mức lương tối thiểu 1.400.000 đ/tháng (có thể hiểu là gộp LTTC và LTTV là 1 mức lương tối thiểu). Từ đó đến nay chưa có văn bản hướng dẫn điều chỉnh hệ số theo Nghị định số 103/2012/NĐ-CP và nay là Nghị định số 182/2013/NĐ-CP.
Trong bộ Đơn giá cũng nêu rõ:
- Trường hợp công trình xây dựng được thực hiện trên địa bàn thuộc vùng có mức lương tối thiểu 1.550.000 đ/tháng thì chi phí nhân công trong đơn giá được nhân với hệ số điều chỉnh Knc = 1,107 ; Kmtc = 1,025;
- Trường hợp công trình xây dựng được thực hiện trên địa bàn thuộc vùng có mức lương tối thiểu 1.780.000 đ/tháng thì chi phí nhân công trong đơn giá được nhân với hệ số điều chỉnh Knc = 1,271; Kmtc = 1,06;
Bạn tra Phụ lục Nghị định số 70/2011/NĐ-CP để biết khu vực mình thuộc vùng có mức lương tối thiểu bao nhiêu nhé.
Nếu lập dự toán thời điểm hiện nay tức là 2014, trường hợp bạn thấy tính giá nhân công theo bộ Đơn giá chưa hợp lý, sử dụng phần mềm Dự toán GXD bạn nhập thông số tiền lương theo các Nghị định về tiền lương mới dùng phương pháp bù/trừ trực tiếp chi phí nhân công, máy sau đó giải trình với Chủ đầu tư.
Chúc bạn sức khỏe, thành công!

cetd84

Thành viên mới
Mình đang làm quyết toán 1 công trình ký kết HĐ vào năm 2010, hợp đồng điều chỉnh giá, lúc đó lương tối thiểu chung và lương TT vùng đều là 730 000đ, công thức tính lương là: Lth=1.56Lcb+1.1Ltt; Lngày=(1.56Lcb+1.1Ltt)/26, trong đó Ltt=730 000d.
Đến nay công trình đã hoàn thành và quyết toán. Mình đang tính bù giá nhân công nhưng chưa có cơ sở gì để áp dụng lương tối thiểu chung hay tối thiểu vùng. Ví dụ năm 2011: Lương tối thiểu vùng tăng lên 830 000 vào 1/1/2011 và tăng đến 1400000 vào 1/10/2011, trong khi đó lương tối thiểu chung chỉ tăng 1 lần vào 1/5/2011 lên 830 000. Vậy mình phải áp dụng lương tối thiểu chung hay tối thiểu vùng để điều chỉnh nhân công và theo cơ sở nào? Mong các bậc tiền bối chỉ dùm. Thanks!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới