Một số vấn đề về Kiểm toán

saobang202

Thành viên mới
E đang có công trình "bị" kiểm toán nhà nước chiếu cố, xin được sự tư vấn của các cao thủ:
1.BVTKKTTC có phải bắt buộc đóng dấu thẩm định k? quy định ở văn bản nào?
2.Đơn giá đấu thầu hạng mục đào móng của em là đơn giá đào thủ công (và đã được xét trúng thầu) tuy nhiên khi KTNN vào thì ép em lắp đg đào máy mặc dù không có chứng cứ gì cả (sự thật thì em đào bằng máy thật)...vậy đúng hay sai?
3.Hợp đồng trọn gói vẫn bị KT cắt khối lượng, đúng hay sai? (lý luận của họ đưa ra là do các khối lượng thừa không được nghiệm thu...AI MÀ DÁM NGHIỆM THU KHỐI LUỢNG KHÔNG CÓ?...vì vậy CẮT! còn khối lượng thiếu thì kệ, nhà thầu chịu thiệt để "tiết kiệm" cho ngân sách NN?!)

lieu_xieu

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
1. Bản vẽ TKKT, TKKT-TC, BVTC đều phải chấn dấu thẩm định bác ạ.

2. Về nguyên tác nếu những thành phần công việc nào không thể thi công bằng máy thì mới thi công bằng thủ công. Nếu bác thực tế thi công máy rồi thì KT người ta cắt cũng không oan mấy phỏng bác?

Tuy nhiên khi cắt giá trị này trên thầu, KT cần có một vài cơ sở đại loại: Họ sẽ kiểm tra thuyết minh BPTC của HS dự thầu của bác, nếu biện pháp bác đưa ra là thi công máy (Điều này rất dễ bị, do thường nhà thầu đã dám đưa đào thủ công vào thì thường là đấu xanh - đỏ. sorry bác nếu em nói sai) thì không còn gì để nói.

Nếu HS thầu bác khép ngon, thì KT sẽ xem đến nhật ký thi công của bác, nhật ký giám sát của bạn bác, các biên bản nghiệm thu bộ phận, nhật trình ca xe máy để tìm ra sơ hở của bác.

Nếu tất cả các thứ trên của bác đều trên cả tuyệt vời, thì KT sẽ có một số phương pháp điều tra phỏng vấn, đại khái hỏi han dân quanh vùng, phỏng vấn TVGS vân vân. Nói chung không nên để chuyện này xảy ra.

Nếu như bác thoát hết mấy vụ này, thì có nghĩa là không có cơ sở nào để cắt giá trị này của bác ra khỏi giá thầu (Mặc dù KL này bác không làm).

Tuy nhiên, KT vẫn cứ sẽ cắt phần giá trị này ra khỏi nguồn ngân sách, nhưng là cắt trên dự toán chứ không phải trên thầu. (Loại giá trị bất hợp lý ra khỏi vốn cấp cho công trình, CĐT sẽ lấy ... tiền nhà trả cho bác theo hợp đồng. Nếu bạn bác ứ trả, thì bác có thể kiện :p)

3. Những khối lượng bác không làm thì chắc chắn CĐT sẽ không nghiệm thu, KBNN sẽ không thanh toán, Tài chính sẽ không quyết toán cho dù đấy là hợp đồng trọn gói hay là gì. KTNN loại phần giá trị đó ra không có gì sai đâu ạ.

Còn khối lượng tính thiếu TKKT, về nguyên tắc khi bỏ thầu bác phải kiểm tra để kiến nghị với CĐT. Bác đã không làm động tác này thì khi thi công bác có phát hiện ra DT tính thiếu, thì bác cũng không được thanh quyết toán. Đấy là luật rồi, bác cãi vào đâu được.

Nhà thầu chịu thiệt không phải do tiết kiệm cho NS, bác đừng mỉa mai thế :p

Chẳng qua là bác chưa nghiên cứu kỹ đó thôi.

Chúc bác vui

saobang202

Thành viên mới
Cảm ơn bác liêu_xiêu, e đã rõ 1 số vấn đề, nhưng Văn bản nào quy định BVTKTC phải đóng dấu thẩm định bác nhỉ?

M

minhtuong

Guest
E đang có công trình "bị" kiểm toán nhà nước chiếu cố, xin được sự tư vấn của các cao thủ:
1.BVTKKTTC có phải bắt buộc đóng dấu thẩm định k? quy định ở văn bản nào?
2.Đơn giá đấu thầu hạng mục đào móng của em là đơn giá đào thủ công (và đã được xét trúng thầu) tuy nhiên khi KTNN vào thì ép em lắp đg đào máy mặc dù không có chứng cứ gì cả (sự thật thì em đào bằng máy thật)...vậy đúng hay sai?
3.Hợp đồng trọn gói vẫn bị KT cắt khối lượng, đúng hay sai? (lý luận của họ đưa ra là do các khối lượng thừa không được nghiệm thu...AI MÀ DÁM NGHIỆM THU KHỐI LUỢNG KHÔNG CÓ?...vì vậy CẮT! còn khối lượng thiếu thì kệ, nhà thầu chịu thiệt để "tiết kiệm" cho ngân sách NN?!)

1. Bạn nói đến bản vẽ TKTC dùng cho thi công hay dùng cho việc trình duyệt bào cáo KTKT?
- Với bản vẽ TKTC trình phê duyệt BCKTKT:
Chủ đầu tư tổ chức thẩm định TKBVTC và dự toán công trình.
Khi trình duyệt hồ sơ BCKTKT, chủ đầu tư phải có văn bản thẩm định BVTKTC. Không thấy có qui định nói rằng BVTKTC này phải được đóng dấu thẩm định, tuy nhiên khi thẩm định cái gì, người ta hay đóng dấu vào cái đó thể xác nhận tính pháp lý.
-. Bản vẽ TKTC dùng để thi công:
Sau khi BCKTKT được phê duyệt, chủ đầu tư soát xét lại BVTKTC, điều chỉnh những vấn đề thay đổi (nếu có), đóng dấu chủ đầu tư và đưa ra thi công.
Như vậy BVTKTC đưa ra để thi công chỉ yêu cầu bắt buộc có dấu của chủ đầu tư.
Bạn tham khảo thông tư 02/2007/TT-BXD.

2.Bạn tham khảo các qui định sau:
Thông tư 98/2007/TT-BTC:
b- Thẩm tra những công việc do các nhà thầu thực hiện theo hợp đồng:
b.1- Thẩm tra đối với hợp đồng theo hình thức "Giá hợp đồng trọn gói" (không phân biệt hình thức lựa chọn nhà thầu):
- Đối chiếu các yêu cầu, nội dung công việc, khối lượng thực hiện, đơn giá trong bản tính giá trị đề nghị quyết toán A-B với các yêu cầu, nội dung công việc, khối lượng thực hiện, đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tính giá hợp đồng và các tài liệu kèm theo hợp đồng. Qua đó xác định được giá trị quyết toán của hợp đồng.
- Khi nhà thầu thực hiện đầy đủ các yêu cầu, nội dung công việc, đúng khối lượng thực hiện và đơn giá ghi trong hợp đồng, bản tính giá hợp đồng; thì giá trị quyết toán đúng bằng giá trọn gói của hợp đồng đã ký. Không chiết tính lại khối lượng cũng như đơn giá chi tiết đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt theo quyết định trúng thầu.

3. Vấn đề này phụ thuộc rất nhiều vào điều kiện về điều chỉnh giá hợp đồng ghi trong hợp đồng của bạn. (Bạn tham khảo thông tư 06/2007/TT-BXD).
Do không biết rõ về hợp đồng vủa bạn nên mình chỉ có ý kiến chung dựa trên các qui định văn bản PL khác như sau:

Căn cứ Thông tư 98/2007/TT-BTC .
c- Thẩm tra các trường hợp phát sinh:
* Các trường hợp phát sinh trong phạm vi hợp đồng:
- Trường hợp có những hạng mục hoặc một số nội dung công việc nào đó trong hợp đồng không thực hiện thì giảm trừ giá trị tương ứng của những nội dung đó theo hợp đồng.
- Trường hợp có khối lượng không thực hiện hoặc khối lượng được nghiệm thu thấp hơn ở bản tính giá hợp đồng thì giảm trừ phần khối lượng không thực hiện (hoặc thấp hơn) nhân (x) với đơn giá tương ứng ghi trong hợp đồng.
...
* Trường hợp có công việc phát sinh theo yêu cầu của chủ đầu tư, ngoài phạm vi hợp đồng thì thẩm tra theo dự toán bổ sung đã được chủ đầu tư phê duyệt kèm theo hợp đồng bổ sung giá trị phát sinh này.

Căn cứ Nghị định 99/2007/ND-CP (các qui định về điều chỉnh giá hợp đồng)
Căn cứ thông tư 06/2007/TT-BXD (mục hồ sơ thanh toán hợp đồng trọn gói)

Ngoài lề:
Nếu dự án bạn thực hiện đấu thầu theo Nghị định 58 thì đã khác :(((Xem điều 49 Nghị định 58)

K

khanhme01

Guest
Cảm ơn bác liêu_xiêu, e đã rõ 1 số vấn đề, nhưng Văn bản nào quy định BVTKTC phải đóng dấu thẩm định bác nhỉ?

Tại Thông tư 12/2005/TT-BXD: khoản 2.5 Điều 2 Phần 2 Về trách nhiệm của chủ đầu tư trong quản lý chất lượng công trình xây dựng nêu rõ:

Chủ đầu tư phải xác lập tính pháp lý của sản phẩm thiết kế trước khi đưa ra thi công thông qua việc xác nhận bằng chữ ký và dấu xác nhận đã phê duyệt của chủ đầu tư theo mẫu Phụ lục 1D vào bản vẽ thiết kế.

Phụ lục 1D
( Kèm theo Thông tư số 12 /2005/TT-BXD ngày 15 tháng 7 năm 2005 )

Mẫu dấu của Chủ đầu tư phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công
trước khi giao cho nhà thầu thi công xây dựng thực hiện

Ghi tên Chủ đầu tư
Bản vẽ thi công
đã phê duyệT

….. ngày ….. tháng ….. năm ….

Họ và tên, chữ ký, chức vụ người xác nhận

Ghi chú: Trong dấu phải nêu đủ nội dung quy định. Kích thước dấu tùy thuộc vào kích cỡ chữ

maiducdung1974

Thành viên nhiều triển vọng
Bạn tham khảo Thông tư số 12/2005/TT-BXD ngày 15/7/2005, mình post lên cho bạn luôn.(trang cuối cùng)
Chúc bạn "tai qua nạn khỏi"

@ maiducdung: Đã xóa những câu phê phán không phù hợp của bạn.

Last edited by a moderator:

maiducdung1974

mình post lại này, trong thông tư 12/2005/TT-BXD có qui định về bản vẽ TKKT, BVTC có đóng dấu của cơ quan thẩm định hoặc CĐT.

lieu_xieu

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình post lại TT12 vì không thấy file của bạn maiducdung1974

File đính kèm

• TT12-2005-Dieu kien nang luc trong hoat dong XD.doc
    169 KB · Đọc: 208

haiQLXM

a. Tại Luật xây dựng 2003 -Điều 59. Thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng công trình
1. Thiết kế cơ sở phải được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền về xây dựng tổ chức thẩm định khi phê duyệt dự án đầu tư xây dựng công trình.
2. Các bước thiết kế tiếp theo do chủ đầu tư tổ chức thẩm định, phê duyệt, nhưng không được trái với thiết kế cơ sở đã được phê duyệt.
3. Người thẩm định, phê duyệt thiết kế phải chịu trách nhiệm trước pháp luật về kết quả thẩm định, phê duyệt của mình.
4. Chính phủ quy định thẩm quyền, nội dung thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng công trình.
b.Quy định cụ thể tại thông tư TT12-2005