Một vài thắc mắc về giá nhân công, tiền lương, và điều chỉnh các hệ số

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
L

levinhxd

Guest
Levinhxd có nhận được 1 số câu hỏi của một bạn SV Trường GTVT TPHCM, nội dung như sau:

"Em tên là X – SV trường GTVT, em có các thắc mắc về hệ số nhân công và hệ số maý thi công muốn nhờ anh giải đáp như sau:

1) Thông tư 05/2009 TT-BXD hướng dẫn điều chỉnh dự toán công trình ngày 15/04/2009 ở phần bảng số 1: Hệ số điều chỉnh dự toán chi phí xây dựng (Hệ số chi phí nhân công và máy thi công) tại thời điểm hiện tại (năm 2010) thì có áp dụng nữa không anh? Vì theo em được biết từ ngày 01/01/2010 mức lương tối thiểu theo vùng đã được điều chỉnh rồi (như ở vùng I:mức lương tối thiểu là 980.000đ/tháng đối với DN trong nước; không còn theo TT 05/2009 thì mức lương tối thiểu vùng I là 800.000d/thang).
Vậy tại sao khi thay đổi mức lương tối thiểu theo vùng mà Bảng hệ số điều chỉnh Chi phí nhân công và máy thi công trong TT05/2009 không thay đổi?

2)Nghị định 205/2004/NĐ – CP ngày 14/12/2004 Hướng dẫn tính tiền lương công nhân trong XDCB (lương tối thiểu 540.000đ/tháng, số ngày lao động trên 1 tháng là 24 ngày). Vậy em hỏi là: Trong nghị định này có Bảng lương A8 thì mình có được tính lương cho công nhân của tỉnh nào hay là áp dụng lương công nhân chung.

3) Nếu như mình lấy đơn giá nhân công tại thời điểm mình lập dự toán của tỉnh mình đang làm thì mình không cần nhân hệ số nhân công đúng không anh?

4) Trong nghị định 205/2004/NĐ –CP thì Bảng lương A8 được áp dụng trong trường hợp nào?(Nghĩa là khi mình lập dự toán của các tỉnh thành khác nhau thi mình lấy bảng lương A8 này để tính lương ngày công cho công nhân được không?)

5) Và cũng trong bảng lương A8 này khi nào nơi khu vực phụ cấp là 0,5 và nơi nào phụ cấp là 0,7?

6) Phần cách tính hệ số máy thi công em chưa rõ lắm, anh giải thích giúp em về cách tình này để em được hiểu rõ hơn ah.

7) Sự khác nhau giữa Bêtông danh định và Bê tông thiết kế ?
Nhờ anh giải thích cho em được hiểu hơn về cách tính hệ số nhân công và hệ số máy thi công.
Em cám ơn anh nhiều!
Trân trọng chào anh! "

Levinhxd cũng đã nghiên cứu và trả lời, thấy có những câu hỏi hay nên cũng muốn post lên đây mọi người tham khảo, và mong mọi người góp ý sửa sai những chỗ LV trả lời chưa chuẩn xác!
Cảm ơn mọi người đã theo gõi!

File đính kèm

• Hoi -Tra loi ve cach tinh he so nhan cong va may thi cong.rar
    7 KB · Đọc: 548
L

levinhxd

Guest
Xin đính chính lỗi chính tả trong câu trả lời dưới:
- Lương cấp bậc chứ không phải Lương cơ bản
Lưu ý sử dụng Font Vni để đọc được!
Xin cảm ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới