Mọi người cho em hỏi

simy_nvt90

Thành viên mới
Kích thước nhà là 4x13m, thi công toàn bộ lô đất,chia làm 4 trục A,B,C,D em định bố trí như sau: 2.1m làm chỗ để xe sau đó giật cấp đến phòng khách là 3.9m , 2.5m cầu thang và 4.5 m gian bếp,nhưng thế này thì nếu làm 4 cột bê tông thì khó quá, mà 5 cột thì lãng phí,tại từ trục a-b là 2.1+ 3.9=6m, chưa chắc đã an toàn. Các bác tư vấn giúp cho em bố trí cột hợp lý. Cảm ơn các bác trước nha!

Last edited by a moderator:

huyxalo

Thành viên năng động
cách đơn giản nhất là nhờ 1 đơn vị tư vấn người ta thiết kế giúp hoặc có ai quen là kiến trúc sư người ta bố trí phòng cho ( điều này rất quan trọng), còn phần kết cấu thì có thể bạn tự làm lấy, mình thấy nếu bố trí bước gian hợp lý thì nhịp 6m cũng không phải vấn đề.

hieu killer

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Bạn chọn đơn vị thiết kế họ tư vấn cho cụ thể là tốt nhất, vì tư vấn trên diễn đàn thế này cũng rất khó.
Nhưng theo tôi nghĩ, không nhất thiết phải bố trí cột tại vị trí trục b (trục b như bạn nói cách trục a: 6m), vì vị trí cột còn phụ thuộc vào các tầng ở trên của bạn nữa cơ mà.

Last edited by a moderator:

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới