Mời thảo luận, góp ý, phát hiện lỗi khi sử dụng Dự thầu GXD

son24namha

Thành viên năng động
góp ý phần mềm DT GXD

Tôi có vài ý kiến đóng góp như sau:
1- Trong bảng VT chi phí nhân công nên linh từ sheet NC khi đó không cần phải điều chỉnh hệ số nữa và bỏ cột chi phí vận chuyển chỉ cần giá tai HT vì tại sheet VLHT đã thể hiện.
2- Số liệu vật tư trong sheet PTVT XD phải đúng với số liệu trong sheet PLV thì mới chính xác, trong sheet PLV không tính hao hụt.
3- Về tiến độ thi công: Tiến độ thi công là lập theo biện pháp tổ chức thi công của Nhà thầu căn cứ vào HSTKKTTC chứ không theo các hạng mục KL chi tiết trong hồ sơ mời thầu( vì đây là khối lượng đã tách bóc ra trong HSTKKTTC để làm dự toán). Có một số hạng mục công việc khi chiết tính đơn giá trong ĐGDT phải tách ra nhiều mã định mức ( VD: đào đất cấp III nền đường được tách thành đào bằng thủ công và máy, KL được tính theo %). TĐTC lập trong phần mềm DTGXD chỉ căn cứ vào các hạng mục KL sau khi nhà thầu đã chiết tính nên chỉ tổng hợp được khối lượng NC và máy. Nếu công trình nhiều hạng mục thì rất phức tạp. Chỉ có cách là căn cứ vào số liệu tổng hợp người làm DTDT điều chỉnh tiến độ cho hợp lý mà thôi.
Cần bổ vào bảng tổng hợp và biểu đồ máy thi công.
4- Chi phí nhà tạm tại hiện trường để ở và điều hành thi công được tính bằng % trên tổng chi phí trực tiêp, chi phí chung, thu nhập chịu thuế tính trước.
Từ khi có phần mềm DTGXD tôi thường làm DT, HSDT và điều chỉnh phụ lục hợp đồng theo phần mềm DTGXD kết hợp với thủ công(file đính kèm). Nếu phần mềm DT GXD hoàn thiện thì rất tiện lợi và giảm được rất nhiều thời gian.

File đính kèm

• chiet tinh PLHD.xls
    1,1 MB · Đọc: 472

darkloctn

Thành viên nhiều triển vọng
Anh TheAnh xem lại cho em chỗ này với!

Khi làm đơn giá tổng hợp: Trong sheet GDT chỉ có đơn giá tổng hợp thì chạy PTVT XD và PTTH sẽ không được.
Nếu link các DG chi tiết của DG tổng hợp sang bên sheet GDT thì chạy được PTVT XD và PTTH, nhưng tại "Khối lượng thi công" lại link từ sheet GDT, em nghĩ như thế thì không đúng, bởi vì nếu đánh khối lượng các DG chi tiết cuả đơn giá tổng hợp thì giá thầu sẽ tăng lên rồi. Anh xem lại hộ em với.

File đính kèm

487,8 KB · Đọc: 194

kamikalaze

Thành viên năng động
Theo tôi thấy, phân mềm Giá dự thầu mới đang trong gọi là Beta đi, chưa thực sự mượt như gxd và nhiều lúc treo máy. Tra cứu mã hiệu khá chậm! Và tôi cũng gặp phải 1 số lỗ giống như các bác đã phát biểu

hunter225

Quản trị cấp cao
Khi làm đơn giá tổng hợp: Trong sheet GDT chỉ có đơn giá tổng hợp thì chạy PTVT XD và PTTH sẽ không được.
Nếu link các DG chi tiết của DG tổng hợp sang bên sheet GDT thì chạy được PTVT XD và PTTH, nhưng tại "Khối lượng thi công" lại link từ sheet GDT, em nghĩ như thế thì không đúng, bởi vì nếu đánh khối lượng các DG chi tiết cuả đơn giá tổng hợp thì giá thầu sẽ tăng lên rồi. Anh xem lại hộ em với.
Cái này bạn có thể khắc phục bằng cách dùng hàm Vlookup lấy giá trị KL trong bảng dự toán sang.....

hang2408

Thành viên rất triển vọng
Một số góp ýi về Dự thầu GXD

Các bạn không kích hoạt được phần mềm Dự thầu GXD làm như sau:
- Tải file đính kèm bài này, giải nén ra, copy vào thư mục cài đặt C:\Du thau GXD
- Tải tiếp file sau về cài đặt vào máy: http://www.microsoft.com/download/en/confirmation.aspx?id=29
(nếu link trên không tải được vào địa chỉ sau http://www.microsoft.com/download/en/details.aspx?id=29 và bấm download.)
- Thử kích hoạt lại hoặc cài lại Dự thầu GXD rồi kích hoạt.

Lưu ý: Dự thầu GXD và Dự toán GXD khóa cứng không xung đột. Nhưng các bạn cần cài ra 2 thư mục nhé.
+ Dự thầu GXD cài vào C:\Du thau GXD
+ Dự toán GXD cài vào C:\Du toan GXD

Xin thông báo dùm kết quả. Phần mềm hay thế này mà không kích hoạt sử dụng được thì thật là phí.
Thanks.
Em đã thử và đã chạy được phần mềm (dù lúc cài có báo lỗi gì đó nhưng mở phần mềm thì thấy vẫn chạy được). Em thử chạy 1 số công tác và thấy có 1 số góp ý như sau:
1. Không dùng được tiện ích "hiện/ẩn các dòng chi phí trong bảng ĐGCT", em đã thử nhiều lần mà cái bảng ĐGCT vẫn không xoay chuyển, mấy dòng chi phí vẫn y nguyên không thay đổi gì cả.
2. trong sheet "ĐGCT": khi dùng đơn giá "TH" ví dụ TH1=DG1+DG2+DG3 ở dòng cuối của bảng thì không thấy tự động chèn thêm dòng trống ở dưới để làm tiếp các công tác tiếp theo mà phải tự chèn thêm dòng bằng tay.
3. Khi chuyển các đơn giá sang "GDT", em thử diễn giải khối lượng ở hạng mục "TH1" thì khối lượng tổng lại nhảy lên dòng trên (ở hạng mục phía trên, ở ví dụ của em là DG3).
4. Không có lệnh đưa toàn bộ đơn giá từ DMCV sang ĐGCT, hoặc em nhập các hạng mục công việc ở bên sheet DGCT trước và muốn tổng hợp lại về DMCV thì cũng không biết làm thế nào (ở đây em chỉ thấy có "chèn đơn giá từ DMCV sang DGCT", nếu muốn chèn hết sang thì bên DMCV phải bôi toàn bộ các công tác).
5. Em cũng góp ý thêm là sao dự thầu GXD không có tiện ích "chuyển đổi nhóm nhân công" như trong dự toán GXD, như vậy sẽ rất tiện, chứ không phải find rùi replace all toàn bộ mã số của nhân công.
Trên đây là 1 số ý kiến đóng góp nhỏ của em. Chúc GXD ngày càng phát triển và hoàn thiện hơn!

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em thử chạy 1 số công tác và thấy có 1 số góp ý như sau:
1. Không dùng được tiện ích "hiện/ẩn các dòng chi phí trong bảng ĐGCT", em đã thử nhiều lần mà cái bảng ĐGCT vẫn không xoay chuyển, mấy dòng chi phí vẫn y nguyên không thay đổi gì cả.
Lệnh này có vẻ thừa nhỉ. Bởi làm thầu thì không ẩn chi phí "đuôi" đi, phải dùng đơn giá đầy đủ (!?) Có lẽ sẽ loại bỏ khỏi menu (!?).
2. trong sheet "ĐGCT": khi dùng đơn giá "TH" ví dụ TH1=DG1+DG2+DG3 ở dòng cuối của bảng thì không thấy tự động chèn thêm dòng trống ở dưới để làm tiếp các công tác tiếp theo mà phải tự chèn thêm dòng bằng tay.
Cứ thế gõ tiếp thôi, không phải chèn gì cả.
3. Khi chuyển các đơn giá sang "GDT", em thử diễn giải khối lượng ở hạng mục "TH1" thì khối lượng tổng lại nhảy lên dòng trên (ở hạng mục phía trên, ở ví dụ của em là DG3).
Đúng là chưa test vấn đề này, vì ít dùng -> sẽ chỉnh sửa ngay. Thanks.
4. Không có lệnh đưa toàn bộ đơn giá từ DMCV sang ĐGCT, hoặc em nhập các hạng mục công việc ở bên sheet DGCT trước và muốn tổng hợp lại về DMCV thì cũng không biết làm thế nào (ở đây em chỉ thấy có "chèn đơn giá từ DMCV sang DGCT", nếu muốn chèn hết sang thì bên DMCV phải bôi toàn bộ các công tác).
Bạn đọc kỹ hướng dẫn sử dụng chỗ này nhé. Chỉ có đưa từ DMCV sang DGCT thôi. Phần mềm Dự thầu GXD chứ không phải để làm dự toán nhé. Tất nhiên, chúng tôi đang thiết kế để dự đoán giá gói thầu sẽ có tính dự toán, nhưng không phải kết nối sang DMCV. DMCV là để copy các mã xin được từ file HSMT sau đó dùng lệnh chèn công việc từ DMCV vào ĐGCT.
5. Em cũng góp ý thêm là sao dự thầu GXD không có tiện ích "chuyển đổi nhóm nhân công" như trong dự toán GXD, như vậy sẽ rất tiện, chứ không phải find rùi replace all toàn bộ mã số của nhân công.
OK, sẽ cập nhật vấn đề này và hơn thế :).

Cảm ơn các phản ánh của bạn. Vui nhất là bạn đã kích hoạt được. Chúc mừng.

hang2408

Hi, em chưa làm dự thầu bao giờ, mới chỉ đang tìm hiểu thui nên nhiều chỗ chưa hiểu hết bản chất của vấn đề, chắc sẽ còn phải cố gắng và học hỏi nhiều hơn nữa. Cảm ơn anh Thế Anh nhiều! Chúc anh luôn thành công!^^

diep_phamdiep

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
* e đã test chức năng tính chi phí chung:
- công tác đầu tiên cho chức năng đó là ko được, từ công tác thứ 2 trở đi thì lại ok
* vẫn bị lỗi với một công trình mới mà chưa vào Dự thầu GXD -> Các tùy chọn -> Phân tích vật liệu vữa -> chấp thuận, nếu không vào đó thì toàn bộ các công tác có vữa sẽ không phân tích ra (xi măng, cát, đá,,,) mà vẫn để là vữa;
* Bảng giá vật liệu hiện trường:
- e muốn thêm một số cột vào bảng đó để hợp với cách tính địa phương e có cách nào để lưu cái cách tính đó để cho lần sau ko ạ ( mỗi CT lại phải tính lại thêm vào), khi vào thêm cột xong mà vào Dự thầu GXD -> kết xuất bảng giá VLHT thì kết quả link không đúng nữa;
- Chưa có lựa chọn các phương tiện vận chuyển ( ô tô, xe ben, <3T) e nghĩ cái này các bác BS sung sau vì đang hoàn thiện dần;
* Bảng giá Ca máy cũng tương tự có chức năng save lại cái bảng tính sau khi thêm một số cột vào đó thì hay quá,

trungkd

Xem lai phan don gia gop

Phần đơn giá tổng hợp rất hay. Tuy nhiên, dường như chương trình quy định tự động đánh mã hiệu này. Ban đầu đánh mã hiệu là TH1, nhập các đơn giá con vào. Nhưng do sai sót nên tôi xóa bỏ đơn giá TH1 đi. Nhưng khi nhập lại mã TH1 thì chương trình chuyển thành TH2. Nếu muốn chuyển thành TH1 thì thực hiện như thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
* e đã test chức năng tính chi phí chung:
- công tác đầu tiên cho chức năng đó là ko được, từ công tác thứ 2 trở đi thì lại ok
* vẫn bị lỗi với một công trình mới mà chưa vào Dự thầu GXD -> Các tùy chọn -> Phân tích vật liệu vữa -> chấp thuận, nếu không vào đó thì toàn bộ các công tác có vữa sẽ không phân tích ra (xi măng, cát, đá,,,) mà vẫn để là vữa;
Vấn đề này sẽ nghiên cứu, chỉnh sửa ngay trong bản này, sẽ update vài ngày tới.
* Bảng giá vật liệu hiện trường:
- e muốn thêm một số cột vào bảng đó để hợp với cách tính địa phương e có cách nào để lưu cái cách tính đó để cho lần sau ko ạ ( mỗi CT lại phải tính lại thêm vào), khi vào thêm cột xong mà vào Dự thầu GXD -> kết xuất bảng giá VLHT thì kết quả link không đúng nữa;
- Chưa có lựa chọn các phương tiện vận chuyển ( ô tô, xe ben, <3T) e nghĩ cái này các bác BS sung sau vì đang hoàn thiện dần;
* Bảng giá Ca máy cũng tương tự có chức năng save lại cái bảng tính sau khi thêm một số cột vào đó thì hay quá,

Vấn đề này sẽ để Version sau nhé, chèn dòng, chèn cột, đổi tên sheet thay template... các kiểu thoải mái. Nhóm phát triển Dự toán GXD phiên bản Chiến Thắng đang xử lý. Nhóm lập trình Dự thầu GXD sẽ kế thừa.

Phần đơn giá tổng hợp rất hay. Tuy nhiên, dường như chương trình quy định tự động đánh mã hiệu này. Ban đầu đánh mã hiệu là TH1, nhập các đơn giá con vào. Nhưng do sai sót nên tôi xóa bỏ đơn giá TH1 đi. Nhưng khi nhập lại mã TH1 thì chương trình chuyển thành TH2. Nếu muốn chuyển thành TH1 thì thực hiện như thế nào?
Tôi sẽ nghiên cứu xem có chỉnh ngay trong bản này không. Bản Dự thầu GXD này ưu tiên chỉnh các vấn đề đơn giản trước. Những vấn đề phức tạp hơn sẽ gom lại trong phiên bản tiếp theo. Hiện chúng tôi tách ra làm 2, một nhóm sẽ chỉnh sửa phiên bản này. Một nhóm đã khởi động phát triển Dự thầu GXD hoàn toàn mới, "đá cặp" được với Dự toán GXD và "để cửa" cho Quyết toán GXD :).

Mời các bạn tiếp tục nhặt sạn giúp nhé. Đúng là nhiều cái đầu nghĩ, nhiều đôi mắt soi vẫn hơn.
Cảm ơn các bạn rất nhiều về các ý kiến.

kysulongbk

Thành viên mới
- Hôm trước em cài Dự thầu GXD theo mặc định vào thư mục C:\du toan GXD nên sau khi kích hoạt dự thầu thì bản Dự toán GXD phiên bản 17042011 đang sử dụng thì k chạy được nữa :)
- Bản Dự thầu 11042012 khi cài đặt vẫn chọn thư mục mặc định là "C:\du toan GXD" nên khi cài phải sửa lại :)
- Sau khi cài bản dự thầu GXD thì trong Setting/Install-Uninstall của Windows thì chỉ còn có thể Uninstall được Dự thầu GXD. Không thấy mục Uninstall của Dự toán GXD.

Các bạn lưu ý khi cài đặt thì cài riêng ra 2 thư mục cho Dự toán GXD và Dự thầu GXD:
C:\Du toan GXD
C:\Du thau GXD

kute_small_leo

Em vừa mới sử dụng được phần mềm dự thầu và đang rất háo hức để bắt tay vào làm thử đề bài 1 mà anh đã ra.
1.Khi bắt đầu mở thì em thấy giao diện cũng có nhiều sheet quá!! Thường tâm lý thì em muốn thật tối thiểu dùng các sheet.
VD : Khi làm em không cần sheet " PTVT XD" bởi khi nhập mã hiệu vào sheet "DGCT" thì đã phân tích luôn rồi, và ở phần mềm dự thầu của anh sheet "DGCT" lại không link với sheet "PTVT XD" như phần mềm dự toán em đã dùng. vì thế có thể lược bớt sheet không cần thiết ( không phải in ấn để đóng vào hồ sơ thầu) được không anh??
2. Tại sheet " DGCT" với cơ sở dữ liệu đầu vào ở sheet "Ts" em đã chọn Định mức chi phí chung C=6,5% (Theo bảng 3.8 được hiểu là 6,5% trên CPTT) nhưng trong sheet "DGCT" công thức lại là : NC*6,5%. Như vậy là sao ạ???
3. Tại sheet " VT" cột GIÁ GỐC khi làm thầu em không dùng cột GIÁ GỐC mà là cột CB VLXD tháng làm hồ sơ thầu. Bởi đơn giản khi làm thầu không phải tính chênh lệch vật tư nên không cần biết giá gốc, mà chỉ cần biết giá vật tư hiện tại + chi phí vận chuyển = giá vật tư trong đơn giá dự thầu mà thôi
Em vừa sử dụng nên mới thấy chút vấn đề đó, em báo anh luôn. em cũng gửi anh excel em đang làm dở đề bài 1
Anh cho em ý kiến nhé!!!

File đính kèm

• DuthauGXD1.xls
    832,5 KB · Đọc: 206

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em vừa mới sử dụng được phần mềm dự thầu và đang rất háo hức để bắt tay vào làm thử đề bài 1 mà anh đã ra.
1.Khi bắt đầu mở thì em thấy giao diện cũng có nhiều sheet quá!! Thường tâm lý thì em muốn thật tối thiểu dùng các sheet.
VD : Khi làm em không cần sheet " PTVT XD" bởi khi nhập mã hiệu vào sheet "DGCT" thì đã phân tích luôn rồi, và ở phần mềm dự thầu của anh sheet "DGCT" lại không link với sheet "PTVT XD" như phần mềm dự toán em đã dùng. vì thế có thể lược bớt sheet không cần thiết ( không phải in ấn để đóng vào hồ sơ thầu) được không anh??

Khi mua ô tô, xe máy, laptop hoặc đơn giản là "dế" người ta thường "độ" lại. Ví dụ: ô tô thì làm thêm nội thất, bổ sung hệ thống âm thanh, xe máy bọc yên, lắp hệ thống bảo vệ, với mobi họ đi dán lại màn hình hoặc dán vỏ...

Với Dự thầu GXD bạn cũng có thể "độ". Tôi gửi bạn file đính kèm tôi đã độ lại cho Dự án xây dựng trụ sở Viện Kinh tế xây dựng tại 20 Thể Giao. Tôi chỉ ẩn các sheet đi thôi. Bạn thử lưu đè lên file tương ứng trong thư mục Du thau GXD rồi mở phần mềm ra xem nhé.
Từ tên gói thầu, công trình, dự án, chủ đầu tư, tên nhà thầu, sếp của bạn... đều có thể tạo sẵn trong template, mỗi lần mở ra là có ngay. Kể cả header&footer hiện nay đang là Dự toán GXD và www.giaxaydung.vn hiển thị ở trên bạn cũng có thể đổi thành Công ty bạn.
Màu sắc của sheet chưa hợp phong thủy với mạng của bạn hay sếp bạn cũng cứ đổi màu đi...
Giống diễn đàn giaxaydung.vn hiện nay bạn có thể đổi giao diện ở hộp phía dưới chân diễn đàn.

Bạn mở thư mục cài đặt C:\Du thau GXD tìm file DuthauGXD.xltm kích phải chọn Open, trang trí lại theo ý mình, lưu lại rồi hưởng thụ thành quả nhé.
Đang định viết cái hướng dẫn, nhưng chưa kịp thì bạn hỏi. Bạn tìm hiểu rồi viết giúp luôn nhé :).

2. Tại sheet " DGCT" với cơ sở dữ liệu đầu vào ở sheet "Ts" em đã chọn Định mức chi phí chung C=6,5% (Theo bảng 3.8 được hiểu là 6,5% trên CPTT) nhưng trong sheet "DGCT" công thức lại là : NC*6,5%. Như vậy là sao ạ???
Chỗ này nhân viên lập trình vừa kiểm tra lại, không phải lỗi. Mà do hôm trước bổ sung thêm lệnh tính CPC trên chi phí nhân công. Khi đóng gói không để ở chế độ mặc định tính theo chi phí Trực tiếp nên phần mềm lại mặc định là tính trên CP nhân công.
Để đổi lại bạn làm như sau: Dự thầu GXD > Đổi tên công trình / hạng mục, trong hộp thoại hiện ra ở góc phải bên dưới bạn chọn Chi phí chung tính theo Chi phí trực tiếp sẽ OK.
3. Tại sheet " VT" cột GIÁ GỐC khi làm thầu em không dùng cột GIÁ GỐC mà là cột CB VLXD tháng làm hồ sơ thầu. Bởi đơn giản khi làm thầu không phải tính chênh lệch vật tư nên không cần biết giá gốc, mà chỉ cần biết giá vật tư hiện tại + chi phí vận chuyển = giá vật tư trong đơn giá dự thầu mà thôi
Giá gốc ở đây ý là giá mua. Với lại tôi đã ẩn cột giá gốc đi rồi cơ mà(!?) ở sheet VT chỉ có cột Giá tại hiện trường không phải đó là cột để bạn nhập giá thầu sao? Còn giá gốc lấy từ GVT.csv ra là để sau này làm dự toán để dự đoán giá gói thầu. Giá dự thầu nhỏ hơn giá gói thầu dự đoán thì mới yên tâm in ra mà nộp, nếu lớn hơn thì phải coi lại.

File đính kèm

• DuthauGXD.xlt
    797 KB · Đọc: 154
  • DuthauGXD.xltm
    376,8 KB · Đọc: 152

nguyenhuutuan207

Chào Thế Anh mình mới xem phần mềm Dự Thầu phiên bản ngày 09/04 mình thấy một số lỗi sau như cọc tre dơn vị tính 100md chứ phần mềm DT lại tình m3 , một số lệnh kết nối không kết nối được ví như lệnh kết nối NC sang VT hay CM sang VT mong Thế Anh kiểm tra lại. phần tiện ích mình không thấy có hệ số công việc mình mong Thế Anh Kiểm Tra Và hiệu chỉnh sao cho Phần mềm DT GDX tiện ích và tốt nhất để luôn dồng hành với mọi công trình là niềm tin của mọi người tin dùng.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Chào Thế Anh mình mới xem phần mềm Dự Thầu phiên bản ngày 09/04 mình thấy một số lỗi sau như cọc tre dơn vị tính 100md chứ phần mềm DT lại tình m3 , một số lệnh kết nối không kết nối được ví như lệnh kết nối NC sang VT hay CM sang VT mong Thế Anh kiểm tra lại. phần tiện ích mình không thấy có hệ số công việc mình mong Thế Anh Kiểm Tra Và hiệu chỉnh sao cho Phần mềm DT GDX tiện ích và tốt nhất để luôn dồng hành với mọi công trình là niềm tin của mọi người tin dùng.
- Chào bạn, xin cho biết bạn sử dụng bộ dữ liệu nào và mã nào để tôi chỉnh luôn. Bạn cũng có thể tự chỉnh được, dữ liệu csv của Dự thầu GXD cho phép các bạn mở lên chỉnh sửa bằng Excel. Tiện làm dữ liệu nội bộ đấu thầu của Nhà thầu. Bạn đóng phần mềm lại, vào thư mục chứa đữ liệu csv (mặc định là C:\Du thau GXD\Dulieu), kích đúp để mở file csv rồi chỉnh sửa, xóa, thêm, bớt...
Ngoài ra, bản 11/04 tôi đã cập nhật một bộ dữ liệu mới, bạn thử xem nhé.

- Về lệnh kết nối tôi thử lại thấy việc kết nối vẫn bình thường. Bạn thử xem lại thế nào nhé. Nên để đến gần bước cuối cùng, sau khi dùng lệnh sắp xếp lại vật tư theo vần Alphabel rồi hãy kết nối với NC. Nếu vì lý do gì đó các bạn sắp xếp lại, thì sau khi sắp xếp lại phải bấm lệnh kết nối lại. Vì Excel khi sắp xếp lại, các kết nối sẽ đi chỗ khác.

Chỗ này nhân viên lập trình vừa kiểm tra lại, không phải lỗi. Mà do hôm trước bổ sung thêm lệnh tính CPC trên chi phí nhân công. Khi đóng gói không để ở chế độ mặc định tính theo chi phí Trực tiếp nên phần mềm lại mặc định là tính trên CP nhân công.
Để đổi lại bạn làm như sau: Dự thầu GXD > Đổi tên công trình / hạng mục, trong hộp thoại hiện ra ở góc phải bên dưới bạn chọn Chi phí chung tính theo Chi phí trực tiếp sẽ OK.

alo12

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
bản 1104 có một số lỗi:
1. Khi tính giá ca máy mới, ở cột chi phí nhiên liệu, năng lượng bị lỗi chỉ nhân với mỗi giá xăng.
2. khi bấm save GXD thì chương trình báo lỗi.
3. Chạy giá ca máy và phân tích vật tư dự thầu rất lâu, trong sheet GDT với 130 hạng mục em lỡ bấm vào các ô cái là máy đơ luôn, như kiểu chương trình lại chạy lại GDT lần nữa
4. Bị lỗi hiển thị của các công việc tạm tính

thaithe

Thành viên mới
Vao dutoanGXD

Toi da cai dat phan mem duthauGXD nhung khi mo phan mem thi khong xuat hien bang dang ky ban quyen nhu theo huong dan. Toi phai lam the nao de vao duoc phan mem bay gio?

kute_small_leo

Toi da cai dat phan mem duthauGXD nhung khi mo phan mem thi khong xuat hien bang dang ky ban quyen nhu theo huong dan. Toi phai lam the nao de vao duoc phan mem bay gio?
bạn ko nên mở riêng topic như thế này!!! trước kia mình cũng cài và không sử dụng đc như bạn.
Bạn vào đây nhé!!! http://www.giaxaydung.vn/diendan/f4...phat-hien-khi-su-dung-du-thau-gxd-107443.html
Yêu cầu bạn phải nói rõ hơn hoặc chụp ảnh màn hình thì a TA với các đồng nghiệp mới hướng dẫn cụ thể cho bạn đc
Thân!!!

kamikalaze

Thành viên năng động
Tôi có một vài góp ý, không rõ đã có bác nào góp ý chưa. Nếu trùng với ý kiến nào mong các bác bỏ qua do tôi không có chưa đọc hết các ý kiến các bác góp ý
Trong phần phần mềm Dự thầu GXD (cả DT GXD) khi tính chi phí chung theo TT04 theo bảng 3.8 có phân ra CPCTT và CPCNC
VD :
Công trình GT : Công tác duy tu bảo dưỡng chỉ có CPCNC 66%
Công trình Thủy lợi: Công tác đào đất thủ công CPCNC 51%
Công trình hạ tầng kỹ thuât: Công tác lắp đặt thiết bị công nghệ ....CPCNC 65%
Vậy
Bác Thế Anh và các bác có nên chăng khi chọn trong Sheet TS ban đầu, các bác nên có thuật toán phù hợp nhằm nâng cao tính Auto của Phần mềm, tránh sai sót hoặc người dùng phải chỉnh sửa lại bằng tay khi phần tích trong bản ĐGCT .

kamikalaze

Thành viên năng động
Tôi có một vài ý kiến:
1. Khi mở PM Dự toán GXD sau đó mở PM Dự thầu GXD, thì báo lỗi và phải tắt PM Dự Toán GXD rồi mới mở được Dự thầu GXD.
2. Trong Sheet ĐGCT, bị lỗi khi thay đổi mã hiệu.
VD: trong DDG3, ô Mã hiệu ban đầu là AI.11123, do lý do nào đó, ta thay đổi lại thành AF.41916 thì xuất hiện lỗi và không ra được kết quả giá trị dự thầu.
3. Trong Bảng GDT, ngoài cách tra theo Mã CV như TH1..TH6...,DG1..DG5... thì nên có tra theo tên công việc mời thầu.(giống như công việc trong bản danh mục công việc). Lý do: Như chúng ta biết, bảng tiên lượng trong hồ sơ mời thầu thì lúc làm bài dự thầu ta phải làm đúng như thế, thậm chí cả dấu chấm dấu phẩy.... Do đó tôi đề nghị có thêm cách tra theo tên công việc song song với việc tra theo Mã CV.
Vài góp ý nhỏ. Trân trọng

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới