Một tình huống trong việc đàm phán hợp đồng, mời anh em cho ý kiến!

davidquan1010

Thành viên mới
Mình đang mắc vào 1 tình huống trong việc đàm phán hợp đồng, mọi người cho ý kiến giùm:
- Cty mình nộp hồ sơ dự thầu vào tháng 1/2014, thì sau 3 tháng vào tháng 4/2014 có kết quả thông báo công ty trúng thầu, giá trúng thầu tầm 70 tỷ.
- Trong quá trình đàm phán, thương thảo hợp đồng thì bên mời thầu có đưa ra ý kiến như sau:
+ Bên nhà thầu đã áp dụng định mức 1776, 1777, vì vậy yêu cầu nhà thầu sửa theo định mức mới nhất, nghĩa là định mức 1172, 1173.
+ mà sửa theo định mức này, nghĩa là nhân công 1 số công tác sẽ bị giảm trừ, nhà thầu ước tính tổng thiệt hại tầm 2,5 tỷ.
+ bên nhà thầu đưa ra ý kiến, đây là đấu thầu rộng rãi, định mức 1776, 1777 nhà thầu chỉ lấy làm cơ sở để xây dựng đơn giá, vì trong định mức nhà thầu đưa ra, có công tác nhà thầu giữ nguyên theo 1776, có công tác nhà thầu rút bớt chi phí nhân công.
+ trong hồ sơ mời thầu cũng ko yêu cầu nhà thầu bắt buộc phải sử dụng định mức 1172, 1173
+ Trong Hồ sơ dự thầu thì cũng ko có từ ngữ nào nói rằng nhà thầu sử dụng định mức 1776, 1777.
và đến giờ thì vẫn chưa thương thảo xong vấn đề này, xin anh em trên diễn đàn cho ý kiến xem nhà thầu có nên chấp nhận điều chỉnh theo bên mời thầu hay là bảo vệ ý kiến của mình. thanks anh em!

Last edited by a moderator:

keepranXD

Thành viên rất nhiệt tình
Quan điểm: Chấp nhận hay không chấp nhận là câu chuyện của 2 bên, thuận mua vừa bán, còn về mặt pháp lý thì các bạn không bị bắt buộc phải điều chỉnh lại giá dự thầu sau khi đã có thông báo trúng thầu (các bạn đang thương thảo hợp đồng nên chắc chắn có thông báo trúng thầu rồi).

Tư vấn: Đề nghị Chủ đầu tư trình văn bản xin ý kiến của cấp quyết định đầu tư để thực hiện cho vừa lòng đôi bên. Chủ đầu tư luôn sợ trách nhiệm, nên nếu có cái văn bản trả lời của cấp quyết định đầu tư thì ok hết.

vna

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Chưa ký kết hợp đồng thì làm gì có thiệt hại gì ở đây vậy nhỷ. Việc có nên chấp nhận hay không theo mình bạn cần tính toán theo định mức cũ xem Nhà thầu có làm được không. Bạn nên nhớ nếu thương thảo bất thành, CĐT có quyền mời Nhà thầu khác vào đàm phán ký hợp đồng, mặc cho bạn đứng ra bảo vệ ý kiến của mình nhé

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới