Muốn hỏi về định mức lắp đặt ống HDPE

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
Em đang làm dự toán hạng mục cấp nước khu đô thị mới. Có công việc lắp đặt ống HDPE D90, nối ống bằng phương pháp hàn. Chiều dài đoạn ống 25m. Em xem trong định mức dự toán theo công văn số 1777 chỉ có lắp ống PVC nối bằng phương pháp hàn, đoạn ống dài 6m và đường kính lớn nhất là D60. Ở phần thuyết minh của định mức nói khi lắp đặt ống có chiều dài khác chiều dài đoạn ống trong tập định mức thì áp dụng các hệ số điều chỉnh theo bảng số 5, số 6. Nhưng lại không có ống nhựa nối hàn và chỉ có chiều dài ống đến 12m.
Vậy các anh, chị cho em hỏi em có thể áp dụng định mức lắp đặt ống nhựa PVC nối hàn D60 rồi ngoại suy hệ số điều chỉnh để áp dụng cho ống HDPE D90 chiều dài đoạn ống 25m không ạ? Hoặc bác nào có định mức lắp đặt của nhà cung cấp ống HDPE cho em xin được không ạ?
Bây giờ ống cấp nước thường dùng là HDPE mà định mức BXD mới ra lại không có định mức loại ống này kể cũng hơi chậm.
Em xin chân thành cảm ơn.

daodinhdung

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
bạn xem lại 2 mã hiệu:
BB19611 & BB19612 lắp đặt ống nhựa HDPE D800mm & D1000mm (chiều dài đoạn ống 5m)
Có thể nội suy vào trường hợp của bạn được, ra ống HDPE D900mm
(trong khi đoạn ống của bạn là 25m, bạn có thể nhân trực tiếp 5 lần các thành phần tương ứng trong bảng phân tích vật tư của dự toán)
Bác nào biết chỉ dùm tiếp nhé!

Huongly1111

Thành viên rất nhiệt tình
bạn xem lại 2 mã hiệu:
BB19611 & BB19612 lắp đặt ống nhựa HDPE D800mm & D1000mm (chiều dài đoạn ống 5m)
Có thể nội suy vào trường hợp của bạn được, ra ống HDPE D900mm
(trong khi đoạn ống của bạn là 25m, bạn có thể nhân trực tiếp 5 lần các thành phần tương ứng trong bảng phân tích vật tư của dự toán)
Bác nào biết chỉ dùm tiếp nhé!
Ống HDPE D90mm thôi à. Giờ đường ống cấp nước cho các hộ dân thường dùng ống HDPE và chiều dài đoạn ống là 25m, hoặc 50m. Nhưng định mức lại không có.

vananh437

Thành viên mới
Em đang làm dự toán hạng mục cấp nước khu đô thị mới. Có công việc lắp đặt ống HDPE D90, nối ống bằng phương pháp hàn. Chiều dài đoạn ống 25m. Em xem trong định mức dự toán theo công văn số 1777 chỉ có lắp ống PVC nối bằng phương pháp hàn, đoạn ống dài 6m và đường kính lớn nhất là D60. Ở phần thuyết minh của định mức nói khi lắp đặt ống có chiều dài khác chiều dài đoạn ống trong tập định mức thì áp dụng các hệ số điều chỉnh theo bảng số 5, số 6. Nhưng lại không có ống nhựa nối hàn và chỉ có chiều dài ống đến 12m.
Vậy các anh, chị cho em hỏi em có thể áp dụng định mức lắp đặt ống nhựa PVC nối hàn D60 rồi ngoại suy hệ số điều chỉnh để áp dụng cho ống HDPE D90 chiều dài đoạn ống 25m không ạ? Hoặc bác nào có định mức lắp đặt của nhà cung cấp ống HDPE cho em xin được không ạ?
Bây giờ ống cấp nước thường dùng là HDPE mà định mức BXD mới ra lại không có định mức loại ống này kể cũng hơi chậm.

Nếu không có thì bạn cứ cho công tác đó là tạm tính, với giá vật liệu thực tế, còn Nhân công, máy thi công thì lấy giá tương đương với ống PVC
Chứ đơn giá nhà nước mình thiếu nhiều thứ lắm.

thachpham30

Thành viên mới
Bạn lưu ý giùm mình là tính chi phí thi công bao gồm :
- Giá vật tư là ống và phụ kiện HDPE DK 90.
- Các vật dụng bạn cần mua để thực hiện việc thi công như : máy hàn ống,thiết bị đào và lấp đất... ( Có thể tính theo mức khấu hao tài sản ).
- Chi phí nhân công.
- Phần lợi nhuận dự kiến của bạn.
Cộng tất cả lại và chia bình quân ra là được.

future

Thành viên năng động
bạn huongly đã làm xong dự toán đường ống cấp nước chưa cho mình xin file tham khảo với được không?mình cũng đang xây dựn định mức hàn nhiệt ống HDPE, và lắp đặt đường ống HDPE!

tienchung_hd88

Thành viên mới
Bạn cho mình xin file phần này được không, là dân mới vào nghề mong được bạn giúp!

lamkienvinh

Thành viên nhiều triển vọng
Bây giờ ống lớn họ dùng phương pháp hàn gia nhiệt, cái này định mức cũng không có, chắc phải tính thủ công.

luongthinga

Thành viên có triển vọng
muốn hỏi về định mức lắp đặt ống HDPE nối bằng phương pháp hàn

dự án của em dùng ống HDPE nối bằng phương pháp hàn đường kính từ D100-600 mà định mức lại không có, các bác chỉ giúp em xem có thể vận dụng đinh mức như thế nào

thanhoang

Thành viên nhiều triển vọng
Trong các tập định mức dự toán đã được Bộ Xây dựng công bố, thì chưa có định mức cho lắp đặt ống HDPE có đường kính lớn nối bằng phương pháp hàn. Do vậy trong quá trình lập dự toán, các đơn vị phối hợp xây dựng định mức cho công tác lắp đặt loại ống HDPE lớn này cho phù hợp, thuận lợi cho việc thanh quyết toán.

trantrung3290

Thành viên có triển vọng
em cũng đang thắc mắc về vấn đề này, bác nào có mẫu dự toán cho em xin tham khảo được thì tốt quá.em xin cảm ơn .

thanhha47MN1

Thành viên mới
bên mình đang nội suy theo cái này, bạn thử dùng xem có được không

File đính kèm

• Bang noi suy DM lap ong HDPE lon hon 250.pdf
    137,3 KB · Đọc: 1.004

vansinh.ks

Thành viên mới

Cho mình hỏi là cơ sở nào mà bên bạn nội suy như vậy, và thực tế áp dụng các cơ quan chức năng có chấp nhận ko? Cảm ơn bạn đã chia sẻ

246

Thành viên có triển vọng
Mình hay làm dự toán đối với các loại đường kính lớn thì vẫn áp dụng mã lắp đặt ống PVC bằng phương pháp hàn (BB.1931...). Tuy nhiên, đường kính lớn nhất chỉ đến DN250. Đối với các đường kính lớn hơn có thể nhân thêm hệ số ở nhân công lắp đặt và ca máy. Bạn có thể tham khảo thêm Định mức 1773 bổ sung, sửa đổi định mức 1777.

thanhlinh123

Thành viên mới
Website
thegioivere.net
Mình hay làm dự toán đối với các loại đường kính lớn thì vẫn áp dụng mã lắp đặt ống PVC bằng phương pháp hàn (BB.1931...). Tuy nhiên, đường kính lớn nhất chỉ đến DN250. Đối với các đường kính lớn hơn có thể nhân thêm hệ số ở nhân công lắp đặt và ca máy. Bạn có thể tham khảo thêm Định mức 1773 bổ sung, sửa đổi định mức 1777.
Cảm ơn bạn nhé.
-----------------------------------------------------------------------------