Mục tiêu, yêu cầu của quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Có phải 3 mục tiêu chính của quản lý dự án đầu tư xây dựng là (!?):
1. Hoàn thành dự án, công trình đảm bảo chất lượng, kỹ thuật
2. Đúng tiến độ
3. Trong phạm vi ngân sách được duyệt.

Nhưng như vậy đã đủ chưa ? Câu trả lời là chưa. Các mục tiêu của quản lý dự án không chỉ gói gọn trong 3 tiêu chí cơ bản về chất lượng, thời gian và chi phí như đã nói ở trên mà các chủ thể tham gia vào dự án xây dựng công trình còn phải đạt được các mục tiêu khác như: an ninh, an toàn lao động, vệ sinh và bảo vệ môi trường...

Nếu không có mục tiêu bạn sẽ đi lung tung, đi đường vòng mà khó đến đích. Lớn như dự án còn cần phải có mục tiêu, bạn đã bao giờ thử đặt ra mục tiêu phấn đấu cho cuộc đời mình chưa ? Ví dụ: 3 năm nữa lên trưởng phòng, 5 năm nữa lên giám đốc BQLDA, nếu là nhà thầu thì lên Chỉ huy trưởng công trường và...

Hãy bắt đầu rút ngắn mục tiêu của bạn bằng cách trả lời câu hỏi: Bạn có thể viết gì về "yêu cầu của quản lý dự án đầu tư xây dựng công trình" ?

N

NGUYENLUONG

Guest
Theo em một Dự án nếu đi từ đầu ta sẽ qua một số giai đoạn quan trong như sau:
1, Thủ tục, qua các bên có thẩm quền để xin phê duyệt Dự án.
2, Thực hiện các công việc tư vấn để Đưa dự án của mình lên giấy một cách cụ thể nhất.
3, Thực hiện Dự án trên hiện trường.
4, Vận hành Dự án.
Tất các các công đoạn trên thực hiện trôi chảy thì mới gọi là thành công của Dự án.
Em cũng mới vào nghề, em không làm xây dựng dân dụng và quản lý Dự án thuỷ điện. Thưa với các anh rằng em thấy thực sự là rắc rối, rắc rối ngay từ khâu lập và phê duyệt Dự án. Dự án của em chỉ mới nằm ở Tỉnh thôi nhưng các Bác Tỉnh đã cho em biêt thế nào là khó khăn rối. Xin phê duyệt Dự án, đền bù giải phóng mặt bằng, thủ tục đấu nối, ĐTM, phải nói là rất nhiều việc. Nhiều lúc khách quan mà nói bên CĐT đã nghĩ đủ mọi cách nhưng cấp quản lý không ủng hộ, củ hành củ tỏi thì nói thật là DA không thể trôi đi được.
Em nói như trên để nói rằng nếu đứng trên cương vị là Giám đốc Dự án thì thực hiện DA từ đầu đến cuối là cả một núi công việc, và mình phải có một đâu óc quản lý cực nhạy, năng lực chuyên môn giỏi về nhiều lĩnh vực liên quan từ kỹ thuật đến tiền nong và quan hệ cực rộng ..v..v.
DA bên em chưa trôi nên em chỉ muốn giãi bày tâm sự chút. Mong các sư huynh chỉ bảo!

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
Đôi điều về mục tiêu của quản lý dự án đầu tư xây dựng:
Trong hầu hết các giáo trình về quản lý dự án đầu tư xây dựng đều đề cập đến 3 mục tiêu cơ bản của quản lý dự án như nguyentheanh đã nêu ở bài đầu - Vấn đề được theanh đặt ra là như thế đã đủ chưa ? câu trả lời là chưa đủ. Nếu hiểu dự án như 1 quá trình : phát sinh nhu cầu > sản xuất > cung ứng sản phẩm dịch vụ nhằm thỏa mãn nhu cầu, thì 3 mục tiêu cơ bản đó mới tập trung cho quá trình sản xuất.
Quản lý dự án là một quá trình lập kế hoạch, điều phối thời gian,nguồn lực và giám sát quá trình phát triển của dự án nhằm đảm bảo cho dự án hoàn thành đúng thời hạn, trong phạm vi ngân sách được duyệt và đạt được các yêu cầu đã định về kỹ thuật, chất lượng của sản phẩm, dịch vụ, bằng các phương pháp và điều kiện tốt nhất cho phép
Ngoài các đối tượng tham gia vào quá trình hình thành- xây dựng - kết thúc một dự án như: chủ đầu tư,ban quản lý dự án, nhà thầu tư vấn, nhà thầu thi công xây lắp, nhà cung cấp. Trong cơ chế vận hành của các dự án hiện nay, chúng ta còn thấy có sự tham gia của nhà tài trợ cho dự án (đầu vào), của khách hàng (đầu ra)...
Vai trò của các đối tượng này mang cả tính tích cực lẫn tiêu cực và có thể hoán đổi vị trí trong từng thời điểm:
1.Vai trò của nhà tài trợ:
+ Cung cấp nguồn lực cho dự án
+ Kiểm soát việc sử dụng nguồn lực
+ Có thể tạo ra những thay đổi bất ngờ về nguồn lực cung ứng cho dự án gây nên sự cố vỡ kế hoạch.
2.Vai trò của khách hàng:
+ Tiếp nhận sử dụng sản phâm dịch vụ mà dự án tạo ra
+ Trả tiền cho đầu ra của dự án
+ Xác định nhu cầu cho đầu ra của dự án
+ Đặt ra các yêu cầu có thể trái ngược cho đầu ra của dự án, nếu không được thỏa mãn thì có thể từ chối sử dụng sản phẩm dịch vụ của dự án.
Vậy, buộc nhà quản lý dự án phải có mục tiêu và các hành động cụ thể để hạn chế những tác động tiêu cực, phát huy tối đa mặt tích cực của các nhóm đối tượng này.
Các bạn có ý kiến gì về vấn đề này ?? xin thảo luận tiếp nhé.....

L

levinhxd

Guest
Em có một vài ý kiến như sau:
Mục tiêu của QLDA chắc chắn đó là sự thành công của dự án!
Vậy mục tiêu tổng thể là: sự thành công của dự án
Xác định các mục tiêu chính phụ thuộc vào:
-Dự án hạ tầng phục vụ phát triển kinh tế xã hội, an ninh QP!
-Dự án phục vụ sản xuất, kinh doanh!

Vậy thì:
-QLDA để đảm bảo chất lượng, tiến độ và an toàn
-QLDA để tiết kiệm chi phí, nguồn lực, đảm bảo mục tiêu lợi nhuận tối đa và khuếch trương thương hiệu! (Dự án sản xuất kinh doanh)
Chúng ta cần phân biệt mục tiêu QLDA và mục tiêu của dự án!

Ví dụ:
-Dự án cầu Thanh Trì của chính phủ thì mục tiêu của QLDA là chất lượng, tiến độ và tiết kiệm
-Dự án Khu chung cư cao cấp thương mại thì mục tiêu QLDA là chất lượng, tiến độ, tiết kiệm để lợi nhuận tối đa và nâng cao thương hiệu!

E

Echxanhdihoc

Guest
Em có một vài ý kiến như sau:
Mục tiêu của QLDA chắc chắn đó là sự thành công của dự án!
Vậy mục tiêu tổng thể là: sự thành công của dự án
Xác định các mục tiêu chính phụ thuộc vào:
-Dự án hạ tầng phục vụ phát triển kinh tế xã hội, an ninh QP!
-Dự án phục vụ sản xuất, kinh doanh!

Vậy thì:
-QLDA để đảm bảo chất lượng, tiến độ và an toàn
-QLDA để tiết kiệm chi phí, nguồn lực, đảm bảo mục tiêu lợi nhuận tối đa và khuếch trương thương hiệu! (Dự án sản xuất kinh doanh)
Chúng ta cần phân biệt mục tiêu QLDA và mục tiêu của dự án!

Ví dụ:
-Dự án cầu Thanh Trì của chính phủ thì mục tiêu của QLDA là chất lượng, tiến độ và tiết kiệm
-Dự án Khu chung cư cao cấp thương mại thì mục tiêu QLDA là chất lượng, tiến độ, tiết kiệm để lợi nhuận tối đa và nâng cao thương hiệu!

Bạn này bị lạc đề ạ. Bạn này không có khái niệm quản lý dự án thì làm sao có khái niệm về mục tiêu quản lý dự án được. Diễn nôm là như thế. Lạc đường roài:)).

Hôm nọ có cậu bạn tuyển nhân viên ban QLDA. Em năn nỉ bạn í cho em một cơ hội. Bạn í hỏi em là "Thế cậu đã học PMP chưa?". Em mới bảo "PMP là cái gì hở cậu?". Thế là bạn í buồn rầu bảo em "Thế thì làm sao tớ cho cậu cơ hội được?":))

Kể ra từ hôm ấy em cũng buồn. Nhưng buồn hơn cả là vì đến hôm nay em vẫn chưa hiểu PMP là cái gì. Ai giúp em với nào?:">

L

levinhxd

Guest
Bạn này bị lạc đề ạ. Bạn này không có khái niệm quản lý dự án thì làm sao có khái niệm về mục tiêu quản lý dự án được. Diễn nôm là như thế. Lạc đường roài:)).
Hôm nọ có cậu bạn tuyển nhân viên ban QLDA. Em năn nỉ bạn í cho em một cơ hội. Bạn í hỏi em là "Thế cậu đã học PMP chưa?". Em mới bảo "PMP là cái gì hở cậu?". Thế là bạn í buồn rầu bảo em "Thế thì làm sao tớ cho cậu cơ hội được?":))
Kể ra từ hôm ấy em cũng buồn. Nhưng buồn hơn cả là vì đến hôm nay em vẫn chưa hiểu PMP là cái gì. Ai giúp em với nào?:">

:D! Mong bạn echxanh chỉ cho mình vì sao lạc đường và đường đúng là gì?
CÒn PMP mà không biết nữa thì mình cũng chịu rồi!
Hiện ở VN có 1 số phần mềm giúp quản lý dự án chuyên nghiệp đấy, ví dụ như CPM của cty Hài Hòa chẳng hạn, bạn muốn làm QLDA hãy tham khảo nhé!

A

alibabava40tencuop

Guest
Theo em mục tiêu dự án không phức tạp như các anh chị trình bày mà nó đơn giản như suy nghĩ của em vậy. Nghĩa là mục tiêu dự án là phụ thuộc vào kỳ vọng của cá nhân hoặc tập thể thực hiện dự án hoặc sở hữu dự án. Nếu là cá nhân làm thuê của BQLDA thì em sẽ đặt mục tiêu là dự án phải trả cho em càng nhiều tiền càng tốt. Nếu lương hậu hĩnh và được B chi kha khá thì em đặt mục tiêu là dự án càng kéo dài càng tốt. Ngược lại, nếu là CĐt thì mục tiêu dự án là càng nhanh càng tốt, càng rẻ càng tốt...

Như vậy mục tiêu dự án chỉ được xác định tùy vào đối tượng cụ thể, phụ thuộc vào kỳ vọng của con người. Và mỗi người thì kỳ vọng khác nhau với ý đồ khác nhau nên không thể biết trước được.

Last edited by a moderator:

butsinh

Thành viên mới
Chào các anh chị!
Tôi thiết nghĩ các anh chị là những người có kinh nghiệm, hãy thảo luận các chủ đề đưa ra để mọi người học hỏi và phát triển, không nên đưa ra những ý kiến không hay hoặc công kích nhau như vậy.
Mong có những ý kiến quý báu cho anh em cùng tham khảo!=D>

hongkiktqd

Thành viên mới
Anh levinhxd ơi nhờ anh chỉ giúp em cái quy trình quản lý dự án chung cư thương mại với. Xếp đang giao việc này mà em không có kinh nghiệm trong lĩnh vực này lắm. Mong a giúp đỡ!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới