Muỗn chỗ tên Tư vấn giám sát ký biên bản để trống vì chưa biết người ký thì xử lý thế nào?

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tình huống (Case Study): Tại Sheet Thông tin em khai báo hết các thành phần: Chủ đầu tư, Tư vấn giám sát, Nhà thầu. Sang sheet ký biên bản em muốn để trống chỗ Tư vấn giám sát vì vẫn chưa biết ai ký biên bản. Nhưng khi để thành phần đó trong thì sang sheet Nghiệm thu công việc không hiện được mục tư vấn giám sát. Em nên xử lý thế nào?

Giải pháp:

Tôi đã hướng dẫn là để thay tên Tư vấn bằng dấu cách (dấu trắng), chọn thành phần ký là dấu cách. Khi in ra dấu cách sẽ không nhìn thấy. Tuy nhiên, cách này không thành công. Do phần mềm QLCL GXD cứ thấy trống là ẩn thành phần ký khỏi biên bản. Bạn có thể tham khảo như sau:

Cách 1. Cách này do Mr Đào Duy Hải giảng viên QLCL GXD đề xuất: "Để dấu "..........." là OK anh em ạ. Tức là thay vì tên cán bộ của TVGS thì bạn để dấu .................

Cách 2. Cứ để tư vấn hiển thị bình thường. Dùng tên bất kì vào chỗ TVGS. Trong biên bản nghiệm thu công việc format để dòng tên tư vấn chiều cao là 1 (nhỏ để không nhìn thấy, không bị in ra). Sau đó chèn thêm dòng Tư vấn vào đó (nếu muốn có nhiều hơn số dòng TVGS cần ký) (xem hình).
Bây giờ chạy spin các biên bản, dữ liệu Tư vấn vẫn hiện ra, nhưng sẽ không thấy để in ===> vấn đề được giải quyết. Anh/em có phần mềm QLCL GXD mở ra thử tình huống này đi nhé, vui lắm :)

Để dòng có chiều cao là 1, bạn kích phải vào tiêu đề dòng, chọn Row height, rồi nhập 1 vào đó và bấm OK.
Thế đấy các bạn, vì phần mềm QLCL GXD chạy trên Excel, nên có muôn vàn cách để xử lý vấn đề, bạn chỉ cần linh hoạt tư duy chút là được.

Tương tự cho các thành phần khác như: Chủ đầu tư, Nhà thầu... trong biên bản bạn xử lý linh hoạt nhé.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới