Nghiệm thu cát đắp

the huan

Thành viên rất triển vọng
Chào các bạn
Mình có vấn đề xin các bạn chỉ giáo
Khi nghiệm thu nền cát đắp thì áp dụng tiêu chuẩn nào để nghiệm thu
1. Có được sử dụng phương pháp khoan để kiễm tra bề dày hay không ( tiêu chuẩn nào )
2. Dùng biện pháp quan trắc lún để tính bề dày ( tiêu chuẩn nào )

nguyendinhquang

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Chào các bạn
Mình có vấn đề xin các bạn chỉ giáo
Khi nghiệm thu nền cát đắp thì áp dụng tiêu chuẩn nào để nghiệm thu
1. Có được sử dụng phương pháp khoan để kiễm tra bề dày hay không ( tiêu chuẩn nào )
2. Dùng biện pháp quan trắc lún để tính bề dày ( tiêu chuẩn nào )

Bạn thử tham khảo những ý sau nhé:
1 - Nghiệm thu đắp cát thì bạn chỉ cần xác định độ chặt của cát bằng phương pháp dao vòng, Bản vẽ thiết kế,..
2 - Để kiểm tra chiều dày thì dùng phương pháp khoan là tiết kiệm nhất, tuy nhiên cũng còn một số phương pháp khác đấy bạn, .....
3 - Phương pháp quan trắc thường dung để quan sát độ lún thôi bạn, không có cơ sở để tính lún, vì nó phụ thuộc vào địa chất của các lớp đất nguyên thủy ( được xác định bằng cách khoan địa chất) cũng như các lớp đất ( cát) đắp ,...,) cho nên dùng PP này để tính chiều dày theo mình là không có cơ sở!
CHÚC BẠN MAY MẮN !

NNVP

Thành viên rất nhiệt tình
Mình thật sự chưa bao giờ thấy dùng dao vòng để kiểm tra cát bạn ạh. Vì cát mà ướt thì bạn có thể dùng giao vòng để kiểm tra được, chứ cát khô thì mình nghĩ chắc là không thể.
Thực tế thi công để xử lý nền đất yếu mình thấy thường dùng cát, tuy nhiên cát được đắp thành từng lớp, rồi tưới ẩm sau đó lại rải lớp cát mới. Chứ mình chưa thầy lu lèn gì bằng các thiết bị đầm chuyên dụng. Vì thực tế lu cũng chẳng bằng tưới ẩm.

duong1202cwm

Thành viên mới
xin cho biết tiêu chuẩn áp dụng thi công cát đắp nền đường!

duong1202cwm

Thành viên mới
thi công hệ thống thoát nước dùng ống u PVC áp dụng tiêu chuẩn nào?

longkent123

Thành viên nhiều triển vọng
Website
www.facebook.com
Cát: 14-TCN-68-2002
Ống uPVC: BS 5305; BS 4660; BS 2494; DIN 8061; DIN 4060; DIN 19534; ISO 4422; TCVN 4453:1995 hoặc các tiêu chuẩn tương đương

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Mình thật sự chưa bao giờ thấy dùng dao vòng để kiểm tra cát bạn ạh. Vì cát mà ướt thì bạn có thể dùng giao vòng để kiểm tra được, chứ cát khô thì mình nghĩ chắc là không thể.
Thực tế thi công để xử lý nền đất yếu mình thấy thường dùng cát, tuy nhiên cát được đắp thành từng lớp, rồi tưới ẩm sau đó lại rải lớp cát mới. Chứ mình chưa thầy lu lèn gì bằng các thiết bị đầm chuyên dụng. Vì thực tế lu cũng chẳng bằng tưới ẩm.
Kiểm tra xác định độ chặt của cát sao lại không dùng dao vòng nhỉ, bạn kiểm tra lại kiến thức đi nhé.
Về vấn đề lu lèn cát đắp: Bạn nói có ý đúng, cát có nước + lu lèn thì đạt độ chặt rất nhanh

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới