Nguồn vốn của dự án BT

haydoidaygt

Thành viên năng động
Các Bác cho e hỏi, Dự án BT có được coi là nguồn vốn Nhà nước hay không? (Vì điều này ảnh hưởng đến thẩm quyền của Nhà đầu tư trong quá trình thực hiện Dự án).

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Các Bác cho e hỏi, Dự án BT có được coi là nguồn vốn Nhà nước hay không? (Vì điều này ảnh hưởng đến thẩm quyền của Nhà đầu tư trong quá trình thực hiện Dự án).

Chào bạn!
Trước tiên, bạn phải làm rõ Dự án BT là như thế nào.
Hợp đồng xây dựng - chuyển giao (sau đây gọi tắt là hợp đồng BT) là hình thức đầu tư được ký giữa cơ quan nhà nước có thẩm quyền và nhà đầu tư để xây dựng công trình kết cấu hạ tầng; sau khi xây dựng xong, nhà đầu tư chuyển giao công trình đó cho Nhà nước Việt Nam; Chính phủ tạo điều kiện cho nhà đầu tư thực hiện dự án khác để thu hồi vốn đầu tư và lợi nhuận hoặc thanh toán cho nhà đầu tư theo thoả thuận trong hợp đồng BT

Tôi thấy câu hỏi của bạn chưa rõ ý muốn hỏi, bạn có thể nói rõ hơn ý bạn muốn thảo luận được không? Đối với các loại hình BT, BOT, BTO đã có các văn bản của Chính phủ, Bộ ngành mà bạn có thể đọc để hiểu rõ hơn:
- Nghị định 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức Hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao (BOT), Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh (BTO), Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT);
- Nghị định số 24/2011/NĐ-CP ngày 5/4/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 về đầu tư theo hình thức Hợp đồng BOT, BTO, BT
- Thông tư 166/2011/TT-BTC ngày 17/11/2011 của Bộ Tài chính Quy định về quản lý, sử dụng chi phí chuẩn bị dự án và kinh phí hoạt động của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong quá trình quản lý các dự án; một số chỉ tiêu tài chính của hợp đồng dự án; điều kiện và phương thức thanh toán cho nhà đầu tư thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng Xây dựng- Chuyển giao; quyết toán giá trị công trình dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao, Xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh, Xây dựng - Chuyển giao.

haydoidaygt

Thành viên năng động
Chào bạn!
Trước tiên, bạn phải làm rõ Dự án BT là như thế nào.

Tôi thấy câu hỏi của bạn chưa rõ ý muốn hỏi, bạn có thể nói rõ hơn ý bạn muốn thảo luận được không? Đối với các loại hình BT, BOT, BTO đã có các văn bản của Chính phủ, Bộ ngành mà bạn có thể đọc để hiểu rõ hơn:
- Nghị định 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 của Chính phủ về đầu tư theo hình thức Hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao (BOT), Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh (BTO), Hợp đồng Xây dựng - Chuyển giao (BT);
- Nghị định số 24/2011/NĐ-CP ngày 5/4/2011 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 về đầu tư theo hình thức Hợp đồng BOT, BTO, BT
- Thông tư 166/2011/TT-BTC ngày 17/11/2011 của Bộ Tài chính Quy định về quản lý, sử dụng chi phí chuẩn bị dự án và kinh phí hoạt động của cơ quan nhà nước có thẩm quyền trong quá trình quản lý các dự án; một số chỉ tiêu tài chính của hợp đồng dự án; điều kiện và phương thức thanh toán cho nhà đầu tư thực hiện dự án theo hình thức hợp đồng Xây dựng- Chuyển giao; quyết toán giá trị công trình dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng Xây dựng - Kinh doanh - Chuyển giao, Xây dựng - Chuyển giao - Kinh doanh, Xây dựng - Chuyển giao.
Chào Bác Đinh Tấn Linh!
E xin nói luôn một ví dụ trong lĩnh vực đấu thầu như sau ạ: Bên e là doanh nghiệp thực hiện dự án BT và đang trình phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu (KHLCNT) để thực hiện dự án. Khi làm việc với cơ quan quản lý hợp đồng (được UBND TP Hà Nội ủy quyền), cán bộ thụ lý viện dẫn Khoản 34, Điều 4Khoản 1, Điều 73 Luật Đấu thầu số 43/2013 và cho rằng, Người phê duyệt KHLCNT là UBND thành phố Hà Nội. Tuy nhiên, Theo Khoản 1, Điều 50 Thông tư số 03/2011/TT-BKHKhoản 3, Điều 36 QĐ số 09/2012/QĐ-UBND lại Quy định Nhà đầu tư (Doanh nghiệp dự án) Phê duyệt KHLCNT sau khi có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của UBND TP Hà Nội đối với dự án có 30% vốn Nhà nước trở lên và tự phê duyệt đối với các nguồn vốn khác. Bên e đang khá lúng túng trong việc này. Mong Bác giúp đỡ. E cảm ơn ạ!

knktxd

Thành viên rất năng động
Chào Bác Đinh Tấn Linh!
E xin nói luôn một ví dụ trong lĩnh vực đấu thầu như sau ạ: Bên e là doanh nghiệp thực hiện dự án BT và đang trình phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu (KHLCNT) để thực hiện dự án. Khi làm việc với cơ quan quản lý hợp đồng (được UBND TP Hà Nội ủy quyền), cán bộ thụ lý viện dẫn Khoản 34, Điều 4Khoản 1, Điều 73 Luật Đấu thầu số 43/2013 và cho rằng, Người phê duyệt KHLCNT là UBND thành phố Hà Nội. Tuy nhiên, Theo Khoản 1, Điều 50 Thông tư số 03/2011/TT-BKHKhoản 3, Điều 36 QĐ số 09/2012/QĐ-UBND lại Quy định Nhà đầu tư (Doanh nghiệp dự án) Phê duyệt KHLCNT sau khi có ý kiến chấp thuận bằng văn bản của UBND TP Hà Nội đối với dự án có 30% vốn Nhà nước trở lên và tự phê duyệt đối với các nguồn vốn khác. Bên e đang khá lúng túng trong việc này. Mong Bác giúp đỡ. E cảm ơn ạ!

Vừa rồi các anh bên Bộ Kế hoạch có công văn 4962/BKHĐT-QLĐT về quan hệ giữa NĐ108 là Luật Đấu thầu 2014.

Khoản 34 Điều 4 Luật Đấu thầu 2014 là về lựa chọn Nhà đầu tư, còn lựa chọn nhà thầu không quy định tại khoản đó.

Vì vậy, việc lựa chọn nhà thầu của bên bạn vẫn thực hiện theo NĐ108

haydoidaygt

Thành viên năng động
Vừa rồi các anh bên Bộ Kế hoạch có công văn 4962/BKHĐT-QLĐT về quan hệ giữa NĐ108 là Luật Đấu thầu 2014.

Khoản 34 Điều 4 Luật Đấu thầu 2014 là về lựa chọn Nhà đầu tư, còn lựa chọn nhà thầu không quy định tại khoản đó.

Vì vậy, việc lựa chọn nhà thầu của bên bạn vẫn thực hiện theo NĐ108
Cảm ơn bạn đã quan tâm!
Mình đã đọc văn bản số 4962/BKHĐT-QLĐT, nhưng văn bản này quy định riêng cho lựa chọn nhà đầu tư; còn bên mình là Hợp đồng BT đã được ký kết và đang tổ chức lựa chọn nhà thầu thực hiện dự án. Mình cũng giải thích như bạn nhưng cơ quan quản lý hợp đồng vẫn bảo lưu ý kiến theo Luật Đấu thầu số 43/2013 và cho rằng người phê duyệt KHLCNT là UBND thành phố Hà Nội. Bạn có biết văn bản nào hướng dẫn về lựa chọn nhà thầu trong giai đoạn chuyển tiếp này không?
Mong ý kiến phản hồi của bạn!

• Like
Các tương tác: naat

Quoc TuanST

Thành viên rất triển vọng
Nhà đầu tư được quyền lựa chọn các nhà thầu theo Luật đấu thầu mới, việc phê duyệt KHĐT cũng là trách nhiệm của Nhà đầu tư, việc lập KHĐT và kết quả lựa chọn Nhà thầu đều phải báo Chủ đầu tư/hoặc cơ quan đầu mối của Chủ đầu tư biết và theo dõi, việc tổ chức và thực hiện lựa chọn nhà thầu đều phải tuân thủ Luật đấu thầu.

haydoidaygt

Thành viên năng động
Nhà đầu tư được quyền lựa chọn các nhà thầu theo Luật đấu thầu mới, việc phê duyệt KHĐT cũng là trách nhiệm của Nhà đầu tư, việc lập KHĐT và kết quả lựa chọn Nhà thầu đều phải báo Chủ đầu tư/hoặc cơ quan đầu mối của Chủ đầu tư biết và theo dõi, việc tổ chức và thực hiện lựa chọn nhà thầu đều phải tuân thủ Luật đấu thầu.
Bạn có thể giúp mình Điều khoản nào trong Luật Đấu thầu nói về trách nhiệm phê duyệt KH lựa chọn nhà thầu là của Nhà đầu tư không? Mình tìm mãi mà không thấy có.
Trân trọng cảm ơn!

vandung494390

Thành viên nhiệt tình

haydoidaygt

Thành viên năng động
Điều này có giải quyết được thắc mắc của bạn không? http://www.mediafire.com/view/ha9hamwkc6erzrc/Nguồn Vốn BOT, BT.PNG
Cảm ơn Bác vandung494390.
Về nguồn vốn Bác nêu trong file đính kèm rất rõ ràng nhưng không mới. Theo ý kiến của Bác thì:
- Nguồn vốn đầu tư xây dựng công trình BT là vốn do Nhà đầu tư huy động;
- Nguồn vốn GPMB là vốn Ngân sách;
- Quan trọng nhất là xác định xem phần GPMB chiếm > hay < 30% TMĐT dự án.
Tuy nhiên, Dự án bên e, Nhà đầu tư phải bỏ vốn cả phần GPMB luôn. Nếu theo quan điểm của Bác thì Dự án bên e không có phần vốn ngân sách trong TMĐT dự án => Nhà đầu tư quyết định công tác lựa chọn nhà thầu (trong đó có cả việc phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu) đúng không ạ? E cũng hiểu như vậy.
Nhưng vấn đề là:
1. Khoản 34, Điều 4, Luật Đấu thầu 43/2013: "Người có thẩm quyền và người Quyết đinh phê duyệt dự án"
2. Khoản 1, Điều 73, Luật Đấu thầu 43/2013: "Trách nhiệm của người có thẩm quyền: Phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu"
Mà Dự án của bên e, Dự án được phê duyệt bởi UBND Thành phố, theo Luật Đấu thầu 43/2013 thì UBND Thành phố phải phê duyệt KHLCNT. Bên e đang rất lúng túng vấn đề này, mong Bác có ý kiến giúp đỡ.
Tiện đây cho e hỏi:
- Dự án Đèo cả bên Bác do đơn vị nào phê duyệt dự án? Đơn vị nào phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu?
Chân thành cảm ơn Bác!

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Cảm ơn Bác vandung494390.
Về nguồn vốn Bác nêu trong file đính kèm rất rõ ràng nhưng không mới. Theo ý kiến của Bác thì:
- Nguồn vốn đầu tư xây dựng công trình BT là vốn do Nhà đầu tư huy động;
- Nguồn vốn GPMB là vốn Ngân sách;
- Quan trọng nhất là xác định xem phần GPMB chiếm > hay < 30% TMĐT dự án.
Tuy nhiên, Dự án bên e, Nhà đầu tư phải bỏ vốn cả phần GPMB luôn. Nếu theo quan điểm của Bác thì Dự án bên e không có phần vốn ngân sách trong TMĐT dự án => Nhà đầu tư quyết định công tác lựa chọn nhà thầu (trong đó có cả việc phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu) đúng không ạ? E cũng hiểu như vậy.
Nhưng vấn đề là:
1. Khoản 34, Điều 4, Luật Đấu thầu 43/2013: "Người có thẩm quyền và người Quyết đinh phê duyệt dự án"
2. Khoản 1, Điều 73, Luật Đấu thầu 43/2013: "Trách nhiệm của người có thẩm quyền: Phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu"
Mà Dự án của bên e, Dự án được phê duyệt bởi UBND Thành phố, theo Luật Đấu thầu 43/2013 thì UBND Thành phố phải phê duyệt KHLCNT. Bên e đang rất lúng túng vấn đề này, mong Bác có ý kiến giúp đỡ.
Tiện đây cho e hỏi:
- Dự án Đèo cả bên Bác do đơn vị nào phê duyệt dự án? Đơn vị nào phê duyệt Kế hoạch lựa chọn nhà thầu?
Chân thành cảm ơn Bác!
Chào bạn, bạn hãy đọc kỹ nội dung dưới đây, nó sẽ làm bạn sáng tỏ hơn về vấn đề bạn đang mắc
http://www.dcic.vn/vi/gioi-thieu.html
http://thuvienphapluat.vn/archive/C...Deo-Ca-theo-hinh-thuc-BTO-va-BT-vb138101.aspx
Nếu bạn còn chưa rõ điều gì rất mong cùng được tìm hiểu.
Vấn đề GPMB:

Last edited by a moderator:

haydoidaygt

Thành viên năng động
Chào bạn, bạn hãy đọc kỹ nội dung dưới đây, nó sẽ làm bạn sáng tỏ hơn về vấn đề bạn đang mắc
http://thuvienphapluat.vn/archive/C...Deo-Ca-theo-hinh-thuc-BTO-va-BT-vb138101.aspx
Thân!
Chân thành cảm ơn Bác đã chia sẻ kinh nghiệm,
E sẽ nghiên cứu, có vấn đề gì khúc mắc sẽ nhờ Bác chỉ giáo giúp.

haydoidaygt

Thành viên năng động
Thân!
Chào Bác vandung494390!
Chân thành cảm ơn Bác đã giúp đỡ.
Bác có thể cho em xin chỉ dẫn kỹ thuật dùng cho dự án được không ạ?
Em đang lập nhưng do kinh nghiệm còn hạn chế nên không biết có đúng và đủ không.
Email của e là: girlxinh123456@gmail.com
Chân thành cảm ơn Bác!

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Bạn có thể giúp mình Điều khoản nào trong Luật Đấu thầu nói về trách nhiệm phê duyệt KH lựa chọn nhà thầu là của Nhà đầu tư không? Mình tìm mãi mà không thấy có.
Trân trọng cảm ơn!
Điều 29 Tổ chức lựa chọn nhà thầu triển khai dự án, trong Nghị định NĐ108CP nói rõ:

Thân!

vandung494390

Thành viên nhiệt tình
Chào Bác vandung494390!
Chân thành cảm ơn Bác đã giúp đỡ.
Bác có thể cho em xin chỉ dẫn kỹ thuật dùng cho dự án được không ạ?
Em đang lập nhưng do kinh nghiệm còn hạn chế nên không biết có đúng và đủ không.
Email của e là: girlxinh123456@gmail.com
Chân thành cảm ơn Bác!
Chỉ dẫn kỹ thuật dùng cho dự án BOT, BT ( Đèo Cả) : http://www.mediafire.com/view/mmlvc6cc3wsbnba/Spec_Package_5.pdf
Còn đây là chỉ dẫn kỹ thuật dùng cho dự án cao tốc NB-LC
Bản Tiếng Việt: http://www.mediafire.com/download/o7zeexu1gumgmix/Volume+3+-+A7+VIE.zip
Bản Tiếng Anh: http://www.mediafire.com/download/691azt3dhu0ug1c/Volume+3+-+A7+ENG.zip
Rất vui vì được giúp bạn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới