Nhân công thi công cống là nhóm nào?

• Khởi xướng vtsoft
  • Ngày gửi
Status
Không mở trả lời sau này.
V

vtsoft

Guest
các anh chị cho em hỏi:
1. công nhân thi công cống đường giao thông thông thuộc nhân công nhóm 2 hay 3? Theo NĐ 205 thì em nghĩ đó là nhóm 2,nhưng hỏi một số anh chị và viện KT thì đc trả lời là nhóm 3.
2.Theo như viện KT trả lời về CV 1751 thì chi phí QLDA trong TMĐT= tỷ lệ (GXD+GTB) trong TMĐT đc duyệt
chi phí QLDA trong DTXD= tỷ lệ (GXD+GTB) trong DTXD đc duyệt
TMĐT và DT đc duyệt đều đã có thành phần CFQLDA,tính như vậy có luẩn quẩn quá ko?
3.Sự khác biệt khi lập DTXD bằng cách sử dụng đơn giá địa phương và cách tự làm(ptích đơn giá VL,NC,M)?
Khi nào thì sử dụng đơn giá chi tiết?

M

MOC

Guest
Nhóm nhân công sử dụng trong công trình giao thông thuộc nhóm II, cầu, cống, thủy lợi thuộc nhóm III. Trường hợp của bạn sử dụng nhân công nhóm III

hungvina16

Thành viên rất tuyệt vời
các anh chị cho em hỏi:
1. công nhân thi công cống đường giao thông thông thuộc nhân công nhóm 2 hay 3? Theo NĐ 205 thì em nghĩ đó là nhóm 2,nhưng hỏi một số anh chị và viện KT thì đc trả lời là nhóm 3.
2.Theo như viện KT trả lời về CV 1751 thì chi phí QLDA trong TMĐT= tỷ lệ (GXD+GTB) trong TMĐT đc duyệt
chi phí QLDA trong DTXD= tỷ lệ (GXD+GTB) trong DTXD đc duyệt
TMĐT và DT đc duyệt đều đã có thành phần CFQLDA,tính như vậy có luẩn quẩn quá ko?
3.Sự khác biệt khi lập DTXD bằng cách sử dụng đơn giá địa phương và cách tự làm(ptích đơn giá VL,NC,M)?
Khi nào thì sử dụng đơn giá chi tiết?

Theo mình :
1. Công nhân thi công cống của đường giao thông thuộc nhóm 2, nếu là cầu thì mới thuộc nhóm 3.
2. Chỉ là vấn đề dùng câu chữ , còn phương pháp tính là phù hợp.
3. Việc bạn sử dụng đơn giá địa phương , theo các quy định hiện hành, cũng giống như bạn tự làm ( ở đây là bạn tự quyết định áp dụng 1 bộ đơn giá địa phuơng có sẵn) nên về mặt pháp lý không có gì khác biệt.
Đơn giá chi tiết -> Đơn giá tổng hợp -> Giá công trình, hạng mục công trình, do vậy khi lập giá công trình XD thì phải xây dựng đơn giá chi tiết.

T

Thiên Linh

Guest
Theo mình có 2 cách hiểu về tính Cp nhân công như sau:
1. Nếu coi xây dựng cống thuộc một bộ phận của xây dựng đường thì tính là nhóm 2.
2. Nếu coi xây dựng cống là một công trình ngầm thì tính là nhóm 3.
Theo 205 thì cũng ko nói rõ xây dựng cống là như thế nào, do vậy mình cũng có thể bảo vệ theo 2 cách trên tùy theo quan điểm của người duyệt dự án mà có thể chấp nhận nhóm 2 hoặc 3.
Thường bên mình làm các dự án đầu tư thì sử dụng nhóm 3, còn làm TKKT hoặc thi công thì sử dụng nhóm 2 (cũng tùy vào các gói thầu trước đã duyệt sử dụng nhóm nào thì cứ thế mà làm).
theo mình thì có một số sự khác biệt khi sử dụng đơn giá địa phương và tự lập như sau:
1. Nếu Công tác không có gì khác so với định mức hoặc định mức là rõ ràng như: sử dụng máy đầm bánh lốp 16T, máy ủi 110CV ---> không có sự khác biệt.
2. Nếu công tác mà có sự vận dụng (như xây dựng tường cao 2m thì không cần sử dụng máy vận thăng 0.8T) hoặc công tác đệm móng bằng đá dăm bạn không cần chèn bằng cát...-----> Có sự khác biệt lớn
3. trong trường hợp có sự thay đổi về lương cơ bản: Nếu sử dụng đơn giá địa phương mà nhân hệ số thì rõ ràng là cao hơn là áp trực tiếp vào đơn giá lập.
4. Trường hợp mà định mức không quy định rõ máy sử dụng là máy nào thì tùy theo quan điểm của mõi người mà có thể sử dụng các loại máy khác nhau. VD như: định mức ghi Sử dụng máy đầm 16T, mình có thể dùng đầm bánh lốp 16T hoặc bánh thép 16T--->2 giá máy này cũng khác nhau rồi. Trong đơn giá của tỉnh thì chỉ tính cho 1 trường hợp mà thôi (hoặc bánh lốp hoặc bánh thép).
Tuy nhiên khi áp dụng đơn giá của tỉnh thì không phải bảo vệ nhiều khi duyệt dự án còn khi mình lập thì lại phải bảo vệ tư duy của mình sao lại lập như thế, có phù hợp không. Mình thì nghĩ tự lập vẫn hơn vì chính xác hạng mục thi công (hơi ngại bảo vệ thôi)

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Bác hungvina16 đã trả lời rất chuẩn rồi, các công trình giao thông của công ty mình đã lập và được thẩm định cũng đều lấy nhân công thi công cống là nhóm 2.

V

vtsoft

Guest
cám ơn các anh chị.
Theo em nghĩ khi lập đơn giá địa phương thì sẽ có thêm phần chênh lệch vật liệu.Vì ko phải lúc nào địa phương cũng ra kịp bộ đơn giá,nếu lấy bộ đơn giá địa phương năm cũ để lập thì phải lấy thông báo giá VL của địa phương hiện tại để tính phần chênh lệch.Nếu lương tối thiểu và ca máy thay đổi thì nhân thêm hệ số.Nhất là trong khoảng thời gian năm 2007-2008 lạm phát,trượt giá rất lớn.
Còn nếu lập DT theo cách tự làm thì sẽ lấy giá VL thực tế trên thị trường,nhân công,ca máy thời điểm hiện tại.Sẽ ko có phần CLVL,ko nhân hệ số.Có điều phải lập lại tất cả đơn giá chi tiết,vất hơn nhiều.
Em nói thế có đúng ko ạ? và lập DT theo cách 1 thì ko cần làm ĐG chi tiết mà chỉ cần ghi căn cứ lập theo bộ đơn giá nào phải ko ạ?
Còn lập đơn giá theo cách 2 thì em thắc mắc về giá tính KH để tính giá ca máy ở đồng bằng và miền núi khác nhau.Nếu tỉnh ko ra VB về giá ca máy thì ng lập DT sẽ căn cứ vào đâu để biết giá tính KH?
Mong các anh chị trả lời giúp em.

chigiahung

Thành viên có triển vọng
Các anh chị ơi cho em hỏi: Khi xây dựng cống qua đường, cầu máng thì sử dụng nhân công nhóm nào vậy? Em xin cảm ơn các anh chị

VMC

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Website
www.vimeco.com
Bạn phải đọc kỹ nội dung câu trả lời của mọi người ở trên, mọi người đã nói rồi. Nếu dự án của bạn mà cống qua đường thì sẽ thuộc công trình đường và sẽ sử dụng nhân công nhóm 2!

Status
Không mở trả lời sau này.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới