Nhờ anh em trên này giải đáp giúp?

• Khởi xướng Tuấn Hoa
  • Ngày gửi
T

Tuấn Hoa

Guest
Dự án đầu tư được phê duyệt mà không có hạng mục A (Trạm biến áp). Công trình thi công gần xong đạt 85% thì Chủ đầu tư thấy nếu không có Trạm biến áp thì công trình không hoạt động được, do vậy Chủ đầu tư trình người có thẩm quyền xin điều chỉnh dự án (Bổ sung thêm hạng mục Trạm biến áp vào).Các anh em cho hỏi?

1. Điều chỉnh dự án theo ý kiến của Chủ đầu tư như vậy có được không? (Bổ sung thêm hạng mục và dự án đã được phê duyệt) chi phí cho hạng mục này lấy từ chi phí dự phòng và không vượt TMĐT ban đầu?

2. Theo ý của Tôi thì cho phép Chủ đầu tư lập báo cáo KTKT xây dựng công trình riêng (không liên quan đến dự án đàu tư cũ)

Rất mong ý kiến đóng góp của mọi người
Trân trọng cảm ơn!=D>

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Dự án đầu tư được phê duyệt mà không có hạng mục A (Trạm biến áp). Công trình thi công gần xong đạt 85% thì Chủ đầu tư thấy nếu không có Trạm biến áp thì công trình không hoạt động được, do vậy Chủ đầu tư trình người có thẩm quyền xin điều chỉnh dự án (Bổ sung thêm hạng mục Trạm biến áp vào).Các anh em cho hỏi?

1. Điều chỉnh dự án theo ý kiến của Chủ đầu tư như vậy có được không? (Bổ sung thêm hạng mục và dự án đã được phê duyệt) chi phí cho hạng mục này lấy từ chi phí dự phòng và không vượt TMĐT ban đầu?

2. Theo ý của Tôi thì cho phép Chủ đầu tư lập báo cáo KTKT xây dựng công trình riêng (không liên quan đến dự án đàu tư cũ)

Trân trọng cảm ơn!=D>
Chưa rõ nguồn vốn dự án là vốn gì, mình có ý kiến nếu dự án là vốn NN nhé:
Theo mình thì chủ đầu tư xin điều chỉnh dự án như vậy hoàn toàn được và hợp lý. Bởi dự án đã duyệt rồi thì phần kế hoạch vốn cũng đã duyệt rồi, vì vậy trích dự phòng ra để sử dụng thì hoàn toàn ổn.
Nếu tách thành báo cáo kinh tế kỹ thuật thì cũng được, vấn đề là kế hoạch vốn lại phải ghi bố sung, trong trường hợp này lại phức tạp hơn nhiều và mất thêm thời gian

T

Tuấn Hoa

Guest
Chưa rõ nguồn vốn dự án là vốn gì, mình có ý kiến nếu dự án là vốn NN nhé:
Theo mình thì chủ đầu tư xin điều chỉnh dự án như vậy hoàn toàn được và hợp lý. Bởi dự án đã duyệt rồi thì phần kế hoạch vốn cũng đã duyệt rồi, vì vậy trích dự phòng ra để sử dụng thì hoàn toàn ổn.
Nếu tách thành báo cáo kinh tế kỹ thuật thì cũng được, vấn đề là kế hoạch vốn lại phải ghi bố sung, trong trường hợp này lại phức tạp hơn nhiều và mất thêm thời gian

Nguồn vốn của dự án ban đầu là Vốn điều lệ của Tổng Công ty. Nếu tách ra lập BCKTKT thì chủ đầu tư có thể lấy từ vốn phân cấp cho đơn vị (đưa vào dự án ban đầu xem ra không hợp lý lắm) Mong các Bác đóng góp thêm ý kiến
Trân trọng cảm ơn!

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Nguồn vốn của dự án ban đầu là Vốn điều lệ của Tổng Công ty. Nếu tách ra lập BCKTKT thì chủ đầu tư có thể lấy từ vốn phân cấp cho đơn vị (đưa vào dự án ban đầu xem ra không hợp lý lắm) Mong các Bác đóng góp thêm ý kiến
Trân trọng cảm ơn!
Theo mình thì đưa vào dự án ban đầu vẫn hợp lý hơn nếu dự phòng phí theo như bạn nêu là vẫn đủ. Bởi vì mấy lý do:
1. Thuận tiện cho việc thiết kế, thi công ,nghiệm thu và quyết toán
2. Dễ dàng quản lý và vận hành đồng bộ. Nếu bạn tách thành BCKTKT thì cũng được nhưng mà căn cứ để lập BCKTKT thì không chắc chắn lắm

khanhsvxd

Thành viên rất triển vọng

Trân trọng cảm ơn!=D>

Mình có ý kiến thế này các bạn tham khảo nhé:
1. Nếu như bạn lập BCKT kỹ thuật cho 1 công trình riêng biệt, vậy thì bạn sẽ mất nhiều công sức cho việc này, bạn phải làm các thủ tục như 1 công trình khác như: sẽ phải thuê đơn vị tư vấn lập BCKT kỹ thuật, phải thẩm định hoặc thẩm tra BCKTKT sau đó phải đưa người quyết định đầu tư phê duyệt, sau đó là chỉ định thầu, hoặc đấu thầu, lựa chọn nhà thầu thi công, và nhiều bước tiếp theo nữa...vv; Do đó việc làm lại hạng mục A như 1 công trình riêng biệt sẽ mất rất nhiều công sức và thời gian, nhưng lại không cần thiết.
2. Theo mình, nếu như Chi phí cho hạng mục A không vượt tổng mức đầu tư thì chỉ nên cho vào hạng mục phát sinh, các bước làm như sau:
- Lập dự toán phát sinh, biên bản phát sinh theo yêu cầu của CĐT cho hạng mục A và trình chủ đầu tư thẩm định, phê duyệt dự toán phát sinh, sau đó đưa kết quả cho người quyết định đầu tư ra quyết định phê duyệt cho phần việc phát sinh này.
- Sau khi được cấp thẩm quyền phê duyệt Nhà thầu tiếp tục thi công hạng mục A, và sau này quyết toán sẽ tính vào phần phát sinh tăng.
Bạn tham khảo nhé!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới