Nổi vất vả của dân thi công

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Album "ảnh nóng" công trường

Update liên tục cho mấy em mới ra trường sợ luôn
Click here: -----> Ảnh công trường

Những ngày tháng khó khăn đã qua, giờ đây khi về lại giữa thủ đô yêu dấu tôi thấy nao nao trong lòng về những ngày tháng còn đi công tác ở vùng cao. Những ngày tháng đó đã hun đúc, dạy dỗ tôi những điều tưởng chừng như đơn giản nhưng có ý nghĩa vô cùng.
Còn nhớ ngày đó mới ra trường háo hức, hung hăng lắm xin đi công trường cho bằng được, nói thật là cũng muốn giải lao một chút để tạm quên đi cái náo nhiệt ồn ào của Hà Nội.
Ngồi nhâm nhi ly cafe và ngắm những toà nhà cao phía xa xa, thả hồn về nơi sâu thẳm, những ký ức công trường vẫn quanh đây, nên mình quyết định chia sẽ cùng những anh em đã từng gắn bó với chiến trường và cả những bạn sắp đi, chưa từng đi... những khoảnh khắc, tuy không trọn vẹn nhưng không phải lúc nào cũng tìm lại được (sợ rồi).

Last edited by a moderator:

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Công trình phá đá nổ mìn hay đào đường ở đâu vậy ta? Chắc là copy của ai hả? Tôi có thẩy ảnh nào có bạn đâu? Bạn là người săn ảnh hả? Up thêm mấy cái nữa đi. Bạn nên tạo album ở diễn đàn trong mục album ấy. Dù sao cũng thấy sinh động, cảm ơn nhé.

tranhaiduongvc11

Chú Thành đi xây núi, bắn mây à?Ảnh đẹp quá. Có ảnh nào có mặt bạn không, up coi thử xem nào. Đang rảnh rỗi quá.

ninhbaba1980

Thành viên mới
Hợp đồng xây dựng: HĐ trọn gói; HĐ theo đơn giá và HĐ theo thời gian

Khi nhà thầu kí hợp đồng thi công trọn gói, nhưng trong quá trình thi công nhà thầu phát hiện thiếu khối lượng so voi hợp đồng đã ký thì phân khối lượng đó nhà thầu có được thanh toán không. Nhiều CĐT giải thích là hợp đồng trọn gói nên không thanh toán.

Ktruongthanh

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Hướng dẫn bằng video REVIT ARCHITECTURE
Chuyện nhỏ, Nhớ cảm ơn tớ nhé! mà cậu có biết gì về vẽ vời đâu mà học cái này cho mệt.:D

Last edited by a moderator:

ks.duc

Thành viên rất năng động
Hướng dẫn bằng video REVIT ARCHITECTURE
Chuyện nhỏ, Nhớ cảm ơn tớ nhé! mà cậu có biết gì về vẽ vời đâu mà học cái này cho mệt.:D
Học cái này vô cùng " bổ " đấy các anh chị em. Từ cụ lão đến các cháu học được hết, ko cần phải dân kiến mới làm đc đâu.
Vẽ nhà, render lên phối cảnh, lợi hại hơn 3D max. Quay phim mô hình, xuất ảnh 3D.
Thích thì nhấp chuột vài cái ra mặt cắt, mặt đứng, chi tiết, kết cấu, kiến trúc rồi xuất sang cad.
Cần tính toán thì cho tải vào, lợi hại hơn sap, etab
Cuối cùng : cho đơn giá vào, schedule ra khối lượng bê tông , cốt thép, ván khuôn, sơn , gạch chính xác từng milimet, xuất ra exel.
Cuối lần cuối : 4D lập lại quá trình thi công ( phim- độ phân giải cao như trên youtube), tiến độ.
Hiện áp dụng cho công trình dân dung, nhà công nghiệp, cầu đường. Thao tác đơn giản, tương tác thông minh.
Vậy có nên biết không ? anh em cho ý kiến !:)

tranhaiduongvc11

Học cái này vô cùng " bổ " đấy các anh chị em. Từ cụ lão đến các cháu học được hết, ko cần phải dân kiến mới làm đc đâu.
Vẽ nhà, render lên phối cảnh, lợi hại hơn 3D max. Quay phim mô hình, xuất ảnh 3D.
Thích thì nhấp chuột vài cái ra mặt cắt, mặt đứng, chi tiết, kết cấu, kiến trúc rồi xuất sang cad.
Cần tính toán thì cho tải vào, lợi hại hơn sap, etab
Cuối cùng : cho đơn giá vào, schedule ra khối lượng bê tông , cốt thép, ván khuôn, sơn , gạch chính xác từng milimet, xuất ra exel.
Cuối lần cuối : 4D lập lại quá trình thi công ( phim- độ phân giải cao như trên youtube), tiến độ.
Hiện áp dụng cho công trình dân dung, nhà công nghiệp, cầu đường. Thao tác đơn giản, tương tác thông minh.
Vậy có nên biết không ? anh em cho ý kiến !:)
Chính xác đấy anh Đức ạ, đến kỹ sư bóc khối lượng thành thào, nhanh thoăn thoắt không thể chính xác từng mm như Revit được. Lý thuyết revit chỉ đào tạo được sơ đẳng thôi quan trọng là phải trải nghiệm bằng công trình thực tế. Anh em nào muốn cài Revit máy cấu hình phải cực kỳ cao, bộ ram siêu khủng min là 6Gb, giá tiền của máy + màn hình 29 inches tích hợp được phần mềm revit khoảng 20 triệu trở lên. Máy này mà render một tòa nhà 15 tầng thì mất hàng 20 tiếng. Hic híc

minhtuanhancic

Thành viên nhiều triển vọng
Trên mới chỉ là những hình ảnh mà bạn Truongthanh chụp lúc tranh thu thôi. chứ thực tế còn nhiều hình ảnh thể hiện nỗi vất vả của anh em công trường nữa mà khhoong có thời gian ghi lại được đúng không dân thi công. Vì mình còn mải làm kỹ thuật nữa chứ có phải nhiếp ảnh gia đâu.

bqldagnnvbv

công nhận nỗi vất vả của anh em thi công, vì em cũng làm trong gia lai giáp biên giới Viêt-campuchia lên hiểu được nỗi khổ này nắng gió thiêu người lại còn thêm cái anh sốt rét hành anh em thi công dẫn đến tiến độ giảm đi. May mà thời đó đã qua:x

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới