Nộp thuế cho nhà thầu nước ngoài

Lypmu

Thành viên mới
Nhờ mọi người tư vấn giúp mình vấn đề này:
Bên mình là Chủ đầu tư, ký Hợp đồng với thầu chính là công ty nước ngoài, thầu chính này lại ký tiếp HĐ với thầu phụ là công ty Việt Nam. Trên hợp đồng giữa bên mình và thầu chính không có nhắc gì đến thầu phụ và phần việc mà thầu phụ đảm nhận thay thầu chính.
- Mình kê khai và nộp thuế thay cho thầu chính tính trên toàn bộ khối lượng thanh toán cho họ( bao gồm cả phần họ sẽ thanh toán cho thầu phụ)
- Thầu chính không chấp nhận và nói mình làm thế là sai. Họ yêu cầu bên mình chỉ nộp thuế thay cho phần việc của thầu chính và thanh toán phần thuế của thầu phụ để thầu phụ tự nộp thuế. Họ sẽ cung cấp hợp đồng giữa họ và thầu phụ để làm bằng chứng.
Các bạn tư vấn giúp mình xem họ nói vậy có đúng không?
Lý lẽ của bên mình là thế này: hợp đồng không ghi thầu phụ là ai thì tôi chỉ biết thanh toán cho anh bao nhiêu là tôi trừ thuế bấy nhiêu, còn hợp đồng giữa anh với thầu phụ là tự thoả thuận của anh, chúng tôi không quản. Bây giờ muốn trừ thuế của thầu phụ lại thì anh phải ký thêm phụ lục hợp đồng với chúng tôi thêm nội dung về thầu phụ và các hạng mục công việc thầu phụ đảm nhận.
Các anh chị có kinh nghiệm tư vấn giúp mình với nhé! Cảm ơn mọi người.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới