Phỏng vấn Admin nguyentheanh

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Em xin phỏng vấn anh Thế Anh 1 chút, anh đã suy nghĩ gì khi phát triển phần mềm dự toán gxd trong khi đã có nhiều phần mềm rồi và có thể sẽ xuất hiện thêm nhiều phần mềm nữa?

Cảm ơn bạn đã quan tâm. Tôi chẳng nghĩ gì nhiều lắm. Đơn giản tôi tự tin ở chuyên môn của mình. Mọi điều sẽ qua đi, chỉ có CHUYÊN MÔN sâu sẽ đọng lại. Nếu bạn có chuyên môn giỏi, người ta khắc chọn bạn.

Các phần mềm mới ư? phát miễn phí ư? hay ư? tôi không quan tâm nhiều lắm, vì khi làm GXD tôi đã hiểu: Nếu làm chơi chơi phát cho vài người bạn quanh quanh dùng thì OK. Còn làm nghiêm túc thì phải:
- Lao động cực kỳ miệt mài và vất vả (bạn để ý nhé những người như ca sỹ: Đàm Vĩnh Hưng, Hồ Ngọc Hà... họ cũng phải lao động rất cật lực đấy).
- Đầu tư rất lớn. Mr Khoát (tác giả Dự toán G8) cách đây chừng 2 năm nói với tôi, anh muốn phát triển một phần mềm Dự toán tốt phải đầu tư chừng 2 tỷ. Khi đó tôi không tin, nhưng giờ tôi đã tin, 2 tỷ là không đủ. Riêng kinh phí chi trả cho nhân viên lập trình, đội ngũ làm dữ liệu trong 2-3 năm đã là bao nhiêu, chưa kể còn phải bao nhiêu người hỗ trợ, support và kiên trì giới thiệu cho người ta yên tâm, tin tưởng vào phần mềm, máy móc, thiết bị, mua tài liệu...
Trong khi tôi có lợi thế về mọi thứ (dữ liệu, số liệu, chuyên môn, năng khiếu, học viên để giảng dạy phần mềm...) thế mà sau 3-4 năm phát triển GXD mới được mọi người bước đầu tin tưởng. Tự thấy sóng gió, thử thách vẫn còn nhiều ở phía trước.
Chắc chắn ở Hà Nội, gần Hoa Lư, gần Bộ Xây dựng, làm việc ngay tại VKTXD, hay đi công tác các tỉnh, có mối quan hệ thân thiết với các Sở XD, TC, GTVT, cập nhật từ đồng nghiệp ở giaxaydung.vn, khả năng tìm kiếm số liệu, hồ sơ thẩm tra để tham khảo nhiều, phụ trách tính đơn giá nhiều địa phương... tôi có lợi thế hơn nhiều về thông tin như định mức (mới), đơn giá, giá ca máy... Bản thân cũng có chút nhanh nhạy, nhân viên cũng giỏi, nhiều chuyên gia giúp đỡ, tự ý thức được điểm yếu điểm mạnh của ta và người - vậy mà còn rất chật vật. Do đó tôi không tin ai đó ở xa nguồn thông tin, không có đủ thiên thời, địa lợi, nhân hòa như vậy lại có thể làm tốt và nhanh hơn GXD được.
- Nhưng dù có phần mềm và dữ liệu tốt (!?) bạn mới chỉ đạt được 20%; 80% còn là thương hiệu; là phân phối sản phẩm; là chiến lược & chiến thuật; là sự chân tình, nhiệt tình với anh/em đồng nghiệp để thu phục nhân tâm có được nhiều người ủng hộ...
- Ui trời, còn nhiều yếu tố lắm, không có việc gì dễ dàng. Cái gì cũng đòi hỏi phải có sự lao động nghiêm túc, gặp may hay là không bị rủi ro...

Do đó, khi có một phần mềm dự toán nào đó quảng cáo, giới thiệu tôi lại mỉm cười, thầm chúc họ thành công:).

Cảm ơn bạn đã cho cơ hội có dịp thổ lộ, anh/em tham khảo thôi nhé, nếu làm được cứ làm đừng chùn bước.

tranhaiduongvc11

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Cảm ơn bạn đã quan tâm. Tôi chẳng nghĩ gì nhiều lắm. Đơn giản tôi tự tin ở chuyên môn của mình. Mọi điều sẽ qua đi, chỉ có CHUYÊN MÔN sâu sẽ đọng lại. Nếu bạn có chuyên môn giỏi, người ta khắc chọn bạn.

Các phần mềm mới ư? phát miễn phí ư? hay ư? tôi không quan tâm nhiều lắm, vì khi làm GXD tôi đã hiểu: Nếu làm chơi chơi phát cho vài người bạn quanh quanh dùng thì OK. Còn làm nghiêm túc thì phải:
- Lao động cực kỳ miệt mài và vất vả (bạn để ý nhé những người như ca sỹ: Đàm Vĩnh Hưng, Hồ Ngọc Hà... họ cũng phải lao động rất cật lực đấy).
- Đầu tư rất lớn. Mr Khoát (tác giả Dự toán G8) cách đây chừng 2 năm nói với tôi, anh muốn phát triển một phần mềm Dự toán tốt phải đầu tư chừng 2 tỷ. Khi đó tôi không tin, nhưng giờ tôi đã tin, 2 tỷ là không đủ. Riêng kinh phí chi trả cho nhân viên lập trình, đội ngũ làm dữ liệu trong 2-3 năm đã là bao nhiêu, chưa kể còn phải bao nhiêu người hỗ trợ, support và kiên trì giới thiệu cho người ta yên tâm, tin tưởng vào phần mềm, máy móc, thiết bị, mua tài liệu...
Trong khi tôi có lợi thế về mọi thứ (dữ liệu, số liệu, chuyên môn, năng khiếu, học viên để giảng dạy phần mềm...) thế mà sau 3-4 năm phát triển GXD mới được mọi người bước đầu tin tưởng. Tự thấy sóng gió, thử thách vẫn còn nhiều ở phía trước.
Chắc chắn ở Hà Nội, gần Hoa Lư, gần Bộ Xây dựng, làm việc ngay tại VKTXD, hay đi công tác các tỉnh, có mối quan hệ thân thiết với các Sở XD, TC, GTVT, cập nhật từ đồng nghiệp ở giaxaydung.vn, khả năng tìm kiếm số liệu, hồ sơ thẩm tra để tham khảo nhiều, phụ trách tính đơn giá nhiều địa phương... tôi có lợi thế hơn nhiều về thông tin như định mức (mới), đơn giá, giá ca máy... Bản thân cũng có chút nhanh nhạy, nhân viên cũng giỏi, nhiều chuyên gia giúp đỡ, tự ý thức được điểm yếu điểm mạnh của ta và người - vậy mà còn rất chật vật. Do đó tôi không tin ai đó ở xa nguồn thông tin, không có đủ thiên thời, địa lợi, nhân hòa như vậy lại có thể làm tốt và nhanh hơn GXD được.
- Nhưng dù có phần mềm và dữ liệu tốt (!?) bạn mới chỉ đạt được 20%; 80% còn là thương hiệu; là phân phối sản phẩm; là chiến lược & chiến thuật; là sự chân tình, nhiệt tình với anh/em đồng nghiệp để thu phục nhân tâm có được nhiều người ủng hộ...
- Ui trời, còn nhiều yếu tố lắm, không có việc gì dễ dàng. Cái gì cũng đòi hỏi phải có sự lao động nghiêm túc, gặp may hay là không bị rủi ro...

Do đó, khi có một phần mềm dự toán nào đó quảng cáo, giới thiệu tôi lại mỉm cười, thầm chúc họ thành công:).

Cảm ơn bạn đã cho cơ hội có dịp thổ lộ, anh/em tham khảo thôi nhé, nếu làm được cứ làm đừng chùn bước.

Chảo Anh!

Xin cảm ơn Anh đã thổ lộ, đọc những gì anh tâm sự quả là đúng. Một sản phẩm có tên tuổi, có thương hiệu, có ánh hào quang thì phải đổ mô hôi và sôi nước mắt. Anh có rất nhiều kênh phân phối nên em tin tưởng sản phẩm của Anh sẽ hot nhất sau này. Mong bác sớm cho ra nhiều sản phẩm ở các lĩnh vực mà bác đã có kế hoạch.=D>=D>

PS: Sau này khi đã trở thành một ông chủ lớn, nổi tiếng thì theo em Anh có thể viết sách marketing để tặng anh em như Giáo sư Marketing nổi tiếng nhất thế giới Philip - Kotler đã làm Anh nhé. Các cụ nói không sai " Học thầy không tày học bạn' mà. Cảm ơn Anh.

K

ketoan

Guest
Muốn hỏi bạn nguyentheanh 1 câu hiện mới rất nhiều diễn đàn về xây dựng, bạn sẽ làm gì để vượt qua họ.
Cảm ơn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Muốn hỏi bạn nguyentheanh 1 câu hiện mới rất nhiều diễn đàn về xây dựng, bạn sẽ làm gì để vượt qua họ.
Cảm ơn.
Câu hỏi này hình như có vấn đề (sorry do nói thẳng). Nếu bạn truy cập thường xuyên sẽ thấy diễn đàn Giaxaydung.vn thay đổi liên tục từ kỹ thuật web, nội dung, ý tưởng... chả phải copy hoặc tham khảo ở đâu. Giaxaydung.vn đi một mình một đường, lại đi trước rồi nên không phải làm gì để vượt qua ai cả. Nếu có thì tiếp tục nghiên cứu, lao động, sáng tạo để duy trì vị trí và hình ảnh của mình thôi.

Bạn có thể tưởng tượng một người nghệ nhân say sưa với tác phẩm với sáng tác thì thậm chí không để ý sự có mặt của bạn bên cạnh. Hay Phạm Ngũ Lão mải suy nghĩ việc lớn mà không biết bị giáo đâm vào chân? Tôi và các đồng nghiệp, nhân viên, thành viên BQL diễn đàn làm việc với giaxaydung.vn cũng như thế, khả năng + dữ liệu + thông tin + năng khiếu + cảm hứng + sáng tạo có thừa cứ thế say sưa sáng tác thôi, chả cần phải vào diễn đàn nào xem người ta làm gì để theo đuôi cả.
Xin khẳng định: không phải kiêu ngạo, mà là tự tin bởi chúng tôi vẫn không ngừng học tập và miệt mài lao động, không ngừng tiến lên, tiến nhanh, không chủ quan, không bệnh sao, không ngủ quên trên chiến thắng...

mainhu1010

Thành viên nhiều triển vọng
em chào anh thế anh, em có một câu hỏi hơi ngố 1 chút nhưng mà thực sự em chưa hiểu, chắc là do sự hiểu biết của e về mảng này quá kém. Em thấy hàng ngày mọi người trên diễn đàn tham gia trao đổi sự hiểu biết của mình và tìm hiểu những gì mình chưa biết và đã đạt được kết quả như ý muốn, còn anh thì luôn cho đi...em biết có như thế diễn đàn mới tồn tại và có vị trí như ngày hôm nay và còn vươn xa hơn, nhưng em thấy phải dùng đến tiền tỷ ...vậy anh lấy tiền ở đâu vì em chưa nhìn thấy tiền mà anh nhận được khi e thành viên tham gia diễn đàn này chẳng hạn

tranhaiduongvc11

em chào anh thế anh, em có một câu hỏi hơi ngố 1 chút nhưng mà thực sự em chưa hiểu, chắc là do sự hiểu biết của e về mảng này quá kém. Em thấy hàng ngày mọi người trên diễn đàn tham gia trao đổi sự hiểu biết của mình và tìm hiểu những gì mình chưa biết và đã đạt được kết quả như ý muốn, còn anh thì luôn cho đi...em biết có như thế diễn đàn mới tồn tại và có vị trí như ngày hôm nay và còn vươn xa hơn, nhưng em thấy phải dùng đến tiền tỷ ...vậy anh lấy tiền ở đâu vì em chưa nhìn thấy tiền mà anh nhận được khi e thành viên tham gia diễn đàn này chẳng hạn

Câu hỏi này hay quá? Truyền hình phát sóng 24/24h, là cơ quan của đảng và nhà nước, ngân sách chỉ 1 phần không đủ chi phí mua bản quyền truyền hình. Vậy họ lấy ở đâu ra nhỉ? Tại sao ngày xưa xem quảng cáo sau chương trình thời sự, phim truyện chỉ 3 phút là nhiều mà bây giờ PR nhiều thế dài đến 10 phút. 10 phút kiếm được vài tỷ. Anh Thế Anh thấy thế nào ạ?

YaO.Kidnoob

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Do nhận thức được điều đó. Bên cạnh việc phát triển sản phẩm tốt rồi, chúng tôi sẽ tập trung phát triển kênh phân phối tốt và sự hỗ trợ tốt cho khách hàng (ngoài hỗ trợ tin học, phần mềm thì GXD có ưu thế tuyệt đối về hỗ trợ chuyên môn). GXD cũng hiểu biết lợi thế của mình là đang nắm giữ kênh truyền thông tốt và lợi thế này sẽ được phát huy tối đa. Hiện tại các phần mềm GXD đã vững vàng tại các trung tâm lớn là Hà Nội, tp HCM và Cần Thơ. Còn Đà Nẵng thì tôi không thích đến. GXD sẽ sớm chiếm lĩnh nhiều nơi nữa. Các bước đi sẽ được cân nhắc chắc chắn, việc mở rộng mạng lưới sẽ dần dần. Với tiềm lực của mình, "Bộ đội chủ lực" từ Hà Nội sẽ hỗ trợ "Bộ đội địa phương" tại Quảng Trị oánh trận nào ra trận đó, sẽ sớm thôi bạn nhé :).
.
Chào anh Thế Anh.
Em tham gia diễn đàn Giaxaydung đã lâu lắm rồi.
Hồi đó còn post các bài và câu hỏi rất là ngây thơ và khó hiểu.
Tham gia diễn đàn thì nhiều nhưng chủ yếu em chỉ đọc bài và download phân mềm, ứng dụng.
Chứ không dám chủ động post bài hay chia sẻ thông tin.
Lần này tự nhiên thấy anh làm 1 câu mà em buồn man mác.
Trên diễn đàn cũng có nhiều anh em người Đà Nẵng lám đó anh (hunter225 - thằng Tuấn bư :)) có buồn không).
Còn có thể tâm sự thêm vì sao anh không thích đến ĐN không anh ?
Ở đây giờ tụi em cũng đang dần dần và cố gắng tụ tập được một lực lượng thực đông và hung hãn để đón tiếp và trợ giúp cho anh.
hunter225 cưới vợ xong nó cũng zọt về Đà Nẵng đó anh
Đôi dòng tâm sự của thằng em. Anh Thế Anh phản hồi sớm nhé :D

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Tôi có nhiều cách kiếm tiền khác. Ví dụ: Làm tư vấn. Người ta kiếm được tiền thì tiêu xài theo nhiều cách: ăn chơi, tiêu khiển, người chơi chim, người chơi cá rồng, người chơi xe... Còn tôi tiêu tiền vào diễn đàn như một thú chơi :). Hơn nữa được các thành viên BQL diễn đàn trợ giúp toàn phần nên diễn đàn giờ này vẫn OK và chắc còn OK dài dài.
Tuy vậy, khó khăn đang đến và sắp phải xòe tay xin tiền các thành viên rồi :D.

Câu hỏi này hay quá? Truyền hình phát sóng 24/24h, là cơ quan của đảng và nhà nước, ngân sách chỉ 1 phần không đủ chi phí mua bản quyền truyền hình. Vậy họ lấy ở đâu ra nhỉ? Tại sao ngày xưa xem quảng cáo sau chương trình thời sự, phim truyện chỉ 3 phút là nhiều mà bây giờ PR nhiều thế dài đến 10 phút. 10 phút kiếm được vài tỷ. Anh Thế Anh thấy thế nào ạ?
Đề nghị BQL diễn đàn giao toàn quyền cho chú Dương kinh doanh quảng cáo trên diễn đàn nhé. Chú này có năng lực kinh doanh đây. Không phải là 10 phút, tặng chú 1 năm doanh thu luôn.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Lần này tự nhiên thấy anh làm 1 câu mà em buồn man mác.
Trên diễn đàn cũng có nhiều anh em người Đà Nẵng lám đó anh (hunter225 - thằng Tuấn bư :)) có buồn không).
Còn có thể tâm sự thêm vì sao anh không thích đến ĐN không anh ?
Ở đây giờ tụi em cũng đang dần dần và cố gắng tụ tập được một lực lượng thực đông và hung hãn để đón tiếp và trợ giúp cho anh.
hunter225 cưới vợ xong nó cũng zọt về Đà Nẵng đó anh
Sau bài của chú với đoạn "giờ tụi em cũng đang dần dần và cố gắng tụ tập được một lực lượng thực đông và hung hãn để đón tiếp và trợ giúp cho anh" cùng sự phê bình nghiêm túc của admin Malsoni810 và vụ chú hunter255 cưới vợ xong cũng về Đà Nẵng anh quyết định sẽ nghĩ lại và thay đổi dần dần. Nhưng nghe cụm từ "hung hãn" vẫn choáng. Biết đâu đấy mời chú hunter255 làm trưởng đại diện cho các sp của GXD tại ĐN (có thể là tham gia thêm ngoài việc chú ấy đang làm).
Hơn nữa, hôm nay sinh nhật admin Malsoni810 nên quyết định "xá tội" =)).

Trước kia anh đã tham gia vài việc cho 1 số công trình ở ĐN như: Cảng Tiên Sa, Đê chắn sóng kéo dài cảng Tiên Sa... từng rình xem cầu quay và 3 đêm nhậu ở mấy cái quán đầu cầu rình xem thì 3 đêm đều quay trước cầu. Sau đó anh/em bảo đêm thứ 4 anh em mình lên khúc giữa ngồi nhậu quay cùng cầu thì mới xem được. Khi đó tình cảm với ĐN khác.
Nhưng sau một thời gian thấy:
1. Nhiều người ở Đà Nẵng tốt (Mal gốc ĐN, hunter255, YaO.Kidnoob, Sunyal, minhtuong...)
2. Nhưng sau gặp nhiều người xấu quá, nhiều hơn cả mục 1.

Hy vọng là sau này sẽ bỏ được ấn tượng này.

bqldagnnvbv

Hôm qua em có về thái bình và cũng đi cắt lúa cũng gia đình được nửa ngày:">. Không biết bác Thế anh có còn biết mùi vị cắt lúa của quê mình không nhể:p

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hôm qua em có về thái bình và cũng đi cắt lúa cũng gia đình được nửa ngày:">. Không biết bác Thế anh có còn biết mùi vị cắt lúa của quê mình không nhể:p
Nhớ chứ bạn, nhớ lắm. Nhà tôi ở thành phố nhưng gieo mạ, cắt lúa, chăn trâu, cắt cỏ, tắm sông, nấu cám lợn, đan mây, dệt chiếu... đã thử hết và làm được hết. Đặc biệt năm lớp 8 đã từng đoạt giải nhất toàn tỉnh về thi tay nghề đan mây, đan nhanh, giỏi và đẹp. Tôi vẫn trăn trở và nung nấu việc đầu tư về Thái Bình, dạy bà con nông dân lập trình (ý tưởng nghiêm túc). Tất nhiên nhớ cả vị bia Ong nữa.
Ngoài ra tôi nhớ Sơn La vị phát nương tỉa ngô "ăn cơm nắm tắm truồng" uống nước suối bằng ống bương, Điện Biên - tượng đài, hầm Đờ Cát, núi rừng Tây Bắc - hoa ban trắng muốt - mùa xuân, nhớ Ban Mê Thuột vị cỏ gốc cà phê, Quảng Ninh vị than và mồ hôi cay mắt, Hầm Hải Vân-Ga Nam Định mùi dầu máy (nhảy tàu)... Tất cả những gì đã trải qua đều nhớ như in, trân trọng và nâng niu.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới