Phê duyệt bản vẽ thiết kế kỹ thuật thi công

napro

Thành viên năng động
Các bác cho em hỏi trường hợp như sau:
Gói thầu của em là EPC, giá hợp đồng dựa vào thiết kế được phê duyệt. Trong quá trình thực hiện thì vừa thiết kế, vừa thi công. Tuy nhiên, tại thời điểm đó chưa có quyết định phê duyệt thiết kế - dự toán mà chỉ có bản vẽ được đóng dấu thẩm định và dấu đã phê duyệt. Mãi về sau này mới có quyết định phê duyệt thiết kế - dự toán cho cả công trình.
Em muốn hỏi là trong trường hợp này:
Thứ nhất: Có cần ra quyết định phê duyệt thiết kế kỹ thuật - thi công cho từng hạng mục trước khi thi công hay không?
Thứ hai: Theo quy định tại NĐ 27 về quản lý chất lượng thì dấu Phê duyệt thiết kế kỹ thuật yêu cầu phải ghi quyết định phê duyệt. Tuy nhiên dấu phê duyệt bản vẽ thi công không có dòng này. Vậy nếu đây là thiết kế kỹ thuật - thi công thì theo dấu nào? Nếu dấu khác thì có dòng quyết định số bao nhiêu đó không?
Thứ ba: Lật ngược lại vấn đề quản lý chi phí của chủ đầu tư: Giả sử không cần phê duyệt dự toán cho từng hạng mục trước khi thi công mà sau đó mới phê duyệt tổng thể thì có thể xẩy ra trường hợp là dự toán sau này phê duyệt tổng thể có thể vượt tổng mức đầu tư. Giả sử không có nguồn để điều chỉnh thì đó cũng là vấn đề?
Em hỏi các bác 3 vấn đề này, mong các bác trả lời và trích dẫn luật hộ em với ạ.

son24namha

Thành viên năng động
Tổng thầu EPC ký hợp đồng là sau khi hoàn tất các thủ tục phê duyệt bước thiết kế kỹ thuật, ở bước này thường đưa ra nhiều phương án và và được chọn 1 phương án TK thích hợp để phê duyệt. Các bước thiết kế mang tính cơ sở nên Tổng thầu khi bước vào TKKTTC thì phải điều tra, khảo sát lại. Tổng thầu có thể thiết kế theo từng đoạn, từng hạng mục và vừa thiết kế vừa thi công nhưng thiết kế đến đâu thì phải phê duyệt đến đó và phải xin chủ trương nếu vượt tổng mức đầu tư. Phê duyệt TKBVTC là cơ sở để CĐT điều chỉnh hợp đồng và thanh toán cho NT.

napro

Thành viên năng động
Bác có thể rõ hơn không ạ?
Ý em là có cần cái quyết định phê duyệt TKKT có dấu tròn không bác?

Tổng thầu EPC ký hợp đồng là sau khi hoàn tất các thủ tục phê duyệt bước thiết kế kỹ thuật, ở bước này thường đưa ra nhiều phương án và và được chọn 1 phương án TK thích hợp để phê duyệt. Các bước thiết kế mang tính cơ sở nên Tổng thầu khi bước vào TKKTTC thì phải điều tra, khảo sát lại. Tổng thầu có thể thiết kế theo từng đoạn, từng hạng mục và vừa thiết kế vừa thi công nhưng thiết kế đến đâu thì phải phê duyệt đến đó và phải xin chủ trương nếu vượt tổng mức đầu tư. Phê duyệt TKBVTC là cơ sở để CĐT điều chỉnh hợp đồng và thanh toán cho NT.

NamTVDS

Thành viên năng động
Một số nội dung liên quan đến gói thầu EPC

Các bác cho em hỏi trường hợp như sau:
Gói thầu của em là EPC, giá hợp đồng dựa vào thiết kế được phê duyệt. Trong quá trình thực hiện thì vừa thiết kế, vừa thi công. Tuy nhiên, tại thời điểm đó chưa có quyết định phê duyệt thiết kế - dự toán mà chỉ có bản vẽ được đóng dấu thẩm định và dấu đã phê duyệt. Mãi về sau này mới có quyết định phê duyệt thiết kế - dự toán cho cả công trình.
Em muốn hỏi là trong trường hợp này:
Thứ nhất: Có cần ra quyết định phê duyệt thiết kế kỹ thuật - thi công cho từng hạng mục trước khi thi công hay không?
Thứ hai: Theo quy định tại NĐ 27 về quản lý chất lượng thì dấu Phê duyệt thiết kế kỹ thuật yêu cầu phải ghi quyết định phê duyệt. Tuy nhiên dấu phê duyệt bản vẽ thi công không có dòng này. Vậy nếu đây là thiết kế kỹ thuật - thi công thì theo dấu nào? Nếu dấu khác thì có dòng quyết định số bao nhiêu đó không?
Thứ ba: Lật ngược lại vấn đề quản lý chi phí của chủ đầu tư: Giả sử không cần phê duyệt dự toán cho từng hạng mục trước khi thi công mà sau đó mới phê duyệt tổng thể thì có thể xẩy ra trường hợp là dự toán sau này phê duyệt tổng thể có thể vượt tổng mức đầu tư. Giả sử không có nguồn để điều chỉnh thì đó cũng là vấn đề?
Em hỏi các bác 3 vấn đề này, mong các bác trả lời và trích dẫn luật hộ em với ạ.

Mình trao đổi cùng các bạn như sau:

I. Trước hết cần phải thống nhất một số khái niệm:
- Gói thầu EPC là gói thầu lựa chọn Tổng thầu để thực hiện: Thiết kế (E), cung cấp thiết bị, vật tư (P) và xây lắp (C).
- Giá ký kết hợp đồng căn cứ vào kết quả đàm phán HĐ (không vượt giá trúng thầu), giá gói thầu được xác định căn cứ vào Tổng mức đầu tư đã được phê duyệt.
- Theo quy định tại Luật Xây dưng thì thiết kế xây dựng công trình bao gồm các bước: thiết kế cơ sở, thiết kế kỹ thuật và thiết kế bản vẽ thi công (chứ như bạn nêu đến bước thiết kế kỹ thuật - thi công là không đúng theo quy định).
II. Về các vấn đề đã nêu:
1. Trước khi thi công xây dựng công trình thì phải có thiết kế bản vẽ thi công của hạng mục, công trình đã được phê duyệt (Điều 72: Điều kiện khởi công - Luật Xây dựng).
2. Các vấn đề còn lại bạn nên tham khảo một số văn bản sau: Luật Xây dựng, Nghị định 209/2004/NĐ-CP, Nghị định 12/2009/NĐ-CP, Nghị định 112/2009/NĐ-CP.:)

Vũ Thành Nam
Đơn vị công tác: Cục Quản lý hoạt động xây dựng, Bộ Xây dựng
Mobile: 099.668.99.88 - 01289.859.869

Chỉnh sửa cuối:

khanharsenal

Thành viên năng động
bác NamTVDS đã nói hết và rất cụ thể rồi.bạn nên xem lại một số tiêu chuẩn, VB đó.Bạn xem thêm một số hường dẫn hợp đồng, trong đó có cả gói EPC nữa đó bạn.
tiện nhân đây mình cũng xin lèm quen với bác NamTVDS luôn nhé.

NamTVDS

Thành viên năng động
Cùng trao đổi, chia sẻ kiến thức về đầu tư xây dựng

bác NamTVDS đã nói hết và rất cụ thể rồi.bạn nên xem lại một số tiêu chuẩn, VB đó.Bạn xem thêm một số hường dẫn hợp đồng, trong đó có cả gói EPC nữa đó bạn.
tiện nhân đây mình cũng xin lèm quen với bác NamTVDS luôn nhé.

Chào bạn khanharsenal !
Diễn đàn GXD là một diễn đàn lớn, rất hay.
Rất vui được cùng trao đổi, chia sẻ với các bạn kiến thức về đầu tư xây dựng.

Thân,
Thành Nam

khanharsenal

Thành viên năng động
Vâng,qua diễn đàn các anh em cũng trao đổi, thảo luận và cũng là cơ hội để anh em rất xa mà quen biết nhau.Có dịp vào Gia lai, mời anh Thành Nam và tất cả anh em ghé mình chơi.

nguyenchanhchithanh

Thành viên nhiều triển vọng
Theo NĐ12 "Đối với thiết kế bản vẽ thi công:
Thiết kế bản vẽ thi công phải được chủ đầu tư hoặc đại diện được uỷ quyền của chủ đầu tư xác nhận bằng chữ ký và đóng dấu đã phê duyệt vào bản vẽ trước khi đưa ra thi công.
......
Đối với trường hợp thiết kế hai bước, chủ đầu tư tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công. Đối với trường hợp thiết kế một bước, chủ đầu tư tổ chức thẩm định thiết kế bản vẽ thi công để người quyết định đầu tư phê duyệt cùng với Báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình."
Như vậy đối với thiết kế 01 bước mình ghi số ngày trong dấu phê duyệt theo QĐ đầu tư có được không, xin các Pác cho ý kiến.

hhh

Thành viên quan trọng (VIP)
Theo NĐ12 "Đối với thiết kế bản vẽ thi công:
Thiết kế bản vẽ thi công phải được chủ đầu tư hoặc đại diện được uỷ quyền của chủ đầu tư xác nhận bằng chữ ký và đóng dấu đã phê duyệt vào bản vẽ trước khi đưa ra thi công.
......
Đối với trường hợp thiết kế hai bước, chủ đầu tư tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế bản vẽ thi công. Đối với trường hợp thiết kế một bước, chủ đầu tư tổ chức thẩm định thiết kế bản vẽ thi công để người quyết định đầu tư phê duyệt cùng với Báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình."
Như vậy đối với thiết kế 01 bước mình ghi số ngày trong dấu phê duyệt theo QĐ đầu tư có được không, xin các Pác cho ý kiến.
ok. Cứ ghi thoải mái các bác ah. Chỗ các bác quá cấn thận đó. HJ. Chỗ em làm người ta chỉ đòng dấu không thui. Chả ghi ngày tháng năm j hết. Mà cái đó cũng chả ông thanh tra, kiểm toán nào hỏi hết.:-

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới