Lớp Quản lý chất lượng GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online
Lớp Đo bóc, lập Dự toán
LH: Ms.Thu An 0975.381.900
Kích để đăng kí qua mạng
Lớp Dự toán dự thầu, đấu thầu
LH: Ms.Thanh Mai: 0974.889.500
Kích vào đây đăng kí học
Lớp Thanh quyết toán GXD
LH: Ms.Huyền Thanh 0985.099.938
Kích để đăng kí học online

PHÊ DUYỆT ĐIỀU CHỈNH TỔNG MỨC ĐẦU TƯ?

thuandhtl

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
Chào các anh (chị) trong diễn đàn. Em có một số vướng mắc mong muốn các anh chị giải đáp giùm:
Em được giao xem xét một dự án trình phê duyệt điều chỉnh tổng mức đầu tư. Dự án được khởi công xây dựng từ năm 2010 và đến 7/5/2013 thì bàn giao công trình đưa vào sử dụng. Và hiện nay (7/5/2015) chủ đầu tư trình để thẩm định nội dung điều chỉnh.
1. Em đã xem Luật xây dựng số 50 và nghị định số 32 về quản lý chi phí xây dựng thì:
- Tại khoản 1, điều 61 của Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có quy định:

“ Các trường hợp được điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng sử dụng vốn nhà nước gồm:

+ Do ảnh hưởng của thiên tai, sự cố môi trường, địch họa, hỏa hoạn và các yếu tố bất khả kháng khác;

+ Xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án khi đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại;

+ Khi quy hoạch xây dựng thay đổi có ảnh hưởng trực tiếp tới dự án;

+ Khi chỉ số giá xây dựng do Bộ Xây dựng, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh công bố trong thời gian thực hiện dự án lớn hơn chỉ số giá xây dựng được sử dụng để tính dự phòng trượt giá trong tổng mức đầu tư dự án được duyệt”.

- Tại khoản 5, điều 134 của Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 có quy định: “Tổng mức đầu tư xây dựng được phê duyệt của dự án sử dụng vốn nhà nước chỉ được điều chỉnh khi điều chỉnh dự án theo quy định tại khoản 1 Điều 61 của Luật Xây dựng số 50/2014/QH13”.

- Tại khoản 1, điều 7 của Nghị định số 32/2015/NĐ-CP ngày 25/3/2015 của Chính phủ về quản lý chi phí đầu tư xây dựng có quy định: “Tổng mức đầu tư xây dựng đã được phê duyệt được điều chỉnh theo quy định tại khoản 5 Điều 134 Luật Xây dựng. Người quyết định đầu tư phê duyệt tổng mức đầu tư xây dựng điều chỉnh”.
2. Đã có quyết định bàn giao công trình đưa vào sử dụng.
3. Ban quản lý dự án nêu lý do điều chỉnh tổng mức đầu tư là do: điều chỉnh tăng chi phí xây lắp thêm, tức là tăng do khối lượng phát sinh và tăng do điều chỉnh tăng đơn giá nhân công.
4. Nội dung hỏi:
+ Với trường hợp nêu trên có đươc phép điều chỉnh không?
+ Thời gian để làm thủ tục đến thời điểm này có hợp lý không? Tại sao không làm thủ tục điều chỉnh từ năm 2013? Mà đến giờ (5/2015) mới làm thủ tục điều chỉnh? Có văn bản nào quy định thời gian không?
EM xin chân thành cảm ơn các anh chị nhiều
 

nguyenkhoavp

Thành viên mới
Bài viết
1
Điểm thành tích
1
Lĩnh vực
tại thời điểm từ 2010 đến 2013 có nhà nước có điều chỉnh hệ số NC và máy; nên dự án được phép điều chỉnh.
nhưng BQLDA ko làm thì thôi chứ nếu bây giờ làm thì hs điều chỉnh phải khớp được với thời gian thực hiện dự án, thì điều chỉnh bổ sung mới có hiệu lực bạn a
 

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Hãy kích để tới bài giới thiệu Khóa học Đọc bản vẽ và đo bóc khối lượng
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD
Hướng dẫn ghi nhật ký và quản lý nhật ký thi công
  • 21.119
  • 4
Hướng dẫn ghi nhật ký và quản lý nhật ký thi công ứng dụng phần mềm Quản lý chất lượng GXD I. CÁC NỘI DUNG CHÍNH TRONG BÀI Tư duy và quy trình là quan trọng. Tôi sẽ trình bày với bạn các nội dung để lập nhật ký thi công, theo 1 tư duy và quy...
Top Bottom