Phụ lục hợp đồng

sandsb45

Thành viên mới
Kính gửi mọi người!
Em có một tình huống như sau mong mọi người giúp đỡ trả lời em. Em cám ơn ạ.
Tình huống là: Em có một gói thầu là Chỉ định thầu. Gói thầu xây dựng 4 cây cầu. Trong đó có một cầu Trước đây Nhà thầu và Chủ đầu tư có ký hợp đồng và có biểu giá chi tiết kèm theo. Do người quản lý trước đây không hiểu sao ko soát đơn giá hay là có vấn đề gì mà Nhà thầu đề xuất vượt dự toán được duyệt của cây cầu đó, các cầu khác thì không sao. Tổng cả gói thầu thì cũng không vượt dự toán của gói thầu. Trong quá trình thi công, có một số khối lượng thay đổi, một mặt thanh tra vào có cắt giá về cự ly vận chuyển của cả gói thầu, cho nên đơn giá một số hạng mục thay đổi. Chủ đầu tư đã yêu cầu lập và phê duyệt lại dự toán. Có một dự toán điều chỉnh mới (theo dự toán này thì có một số hạng mục bị giảm xuống, còn cơ bản các đơn giá khác vẫn giữ nguyên, và cập nhật khối lượng thi công vào dự toán mới này) Thế thầy cho em hỏi bây giờ em có hai trường hợp xảy ra: 1. Nếu Nhà thầu đề xuất lại hoàn toàn đơn giá của cả gói thầu theo dự toán mới để ký Phụ lục hợp đồng thì sẽ xảy ra có một số đơn giá chi tiết sẽ cao hơn ở đơn giá của hợp đồng vì bước hợp đồng nhà thầu đề xuất một số đơn giá cao, một số đơn giá thấp. Tuy nhiên giá gói thầu và từng cầu đề xuất ở Phụ lục hợp đồng mới đều không bị vượt giá dự toán của từng cầu và của cả gói thầu (trường hợp này có bị thanh tra kiểm toán sau này cắt giảm không ạ?) 2. Nếu Nhà thầu chỉ lập lại các đơn giá bị điều chỉnh theo dự toán mới, các đơn giá nào không điều chỉnh thì giữ nguyên theo giá hợp đồng thì sẽ xảy ra giá gói thầu cũng sẽ vượt dự toán như ngày xưa. Cái này thì không được. Vậy em xin ý kiến mọi người em nên làm như thế nào ạ?

a0984825720

Thành viên mới
VD: Bạn có A B C D cái cầu. thì Phụ lục hợp đồng sẽ bằng = A+B+C+D
Như bạn nói: PLHĐ ko thay đổi:
Nhưng cái cầu A đã thay đổi thành A' tăng. thì 1 trong 3 cái còn lại sẽ phải thay đổi chứ.
Nói lại: cái cây cầu A của bạn. có PLHĐ > so với dự toán đc duyệt. ( Giờ chạy lại thôi. Ký lại PLHĐ )
Còn khối lượng thay đổi : VD tăng sẽ có dự toán mới. Khối lượng giảm thì sẽ bị cắt ( ko tránh khỏi )
Trường hợp bạn nói: Chủ đầu tư đã yêu cầu làm tất cả lại theo dự toán mới. thì mình chỉ chạy lại theo dự toán mới và ký lại PLHĐ. PLHĐ cũ sẽ bỏ ( thanh tra chỉ cắt giảm khối lượng, đơn giá khi bạn đã thanh toán rồi.)

Chốt lại: bạn chạy lại PLHĐ theo dự toán thẩm định mới mà chủ đầu tư yêu cầu . và ký lại PLHĐ
còn thanh tra kệ nó. OK