Quản lý nhà nước cần học các chứng chỉ nghiệp vụ cần thiết nào???

toiday123456

Thành viên rất triển vọng
HIện tại mình đang làm ở 1 phòng của cấp huyện (trước đây ko được học về chuyên ngành xây dựng). MỌi người cho mình hỏi mình cần học những lớp nghiệp vụ nào cần thiết cho công việc quản lý nhà nước ở cấp huyện? (Theo mình nghĩ là các lớp: Quản lý dự án, Đấu thầu, Kỹ năng đọc bản vẽ, Đo bóc tiên lượng và lập dự toán)?
tks mọi người nhiều!!!

dinhdangquang

Thành viên sắp tới hạng rất tuyệt vời
Câu hỏi khó trả lời

HIện tại mình đang làm ở 1 phòng của cấp huyện (trước đây ko được học về chuyên ngành xây dựng). MỌi người cho mình hỏi mình cần học những lớp nghiệp vụ nào cần thiết cho công việc quản lý nhà nước ở cấp huyện? (Theo mình nghĩ là các lớp: Quản lý dự án, Đấu thầu, Kỹ năng đọc bản vẽ, Đo bóc tiên lượng và lập dự toán)?
tks mọi người nhiều!!!
Câu hỏi của bạn theo tôi là rất khó trả lời vì QLNN ở cấp huyện có rất nhiều lĩnh vực và phải có nhiều người tham gia như chăn nuôi, trồng trọt, thủy lợi, đê điều, thú y, xây dựng cơ bản, giao thông, thương mại, xuất nhập khẩu, đầu tư, ...
Vì thế theo tôi bạn được giao nhiệm vụ cụ thể nào thì căn cứ vào đó mà tìm hiểu những đòi hỏi về kiến thức, kỹ năng, nghiệp vụ quản lý. Từ đó tìm kiếm những lớp bồi dưỡng nghiệp vụ phù hợp để học.

toiday123456

Thành viên rất triển vọng
Câu hỏi của bạn theo tôi là rất khó trả lời vì QLNN ở cấp huyện có rất nhiều lĩnh vực và phải có nhiều người tham gia như chăn nuôi, trồng trọt, thủy lợi, đê điều, thú y, xây dựng cơ bản, giao thông, thương mại, xuất nhập khẩu, đầu tư, ...
Vì thế theo tôi bạn được giao nhiệm vụ cụ thể nào thì căn cứ vào đó mà tìm hiểu những đòi hỏi về kiến thức, kỹ năng, nghiệp vụ quản lý. Từ đó tìm kiếm những lớp bồi dưỡng nghiệp vụ phù hợp để học.

Hiện tại tôi làm ở phòng nông nghiệp, quản lý về thủy lợi (gồm đê điều, kè, cống dưới đê).
Cũng câu hỏi đó nhưng nếu ở phòng Công thương (GIao thông, xây dựng...) thì cần những gì?
Cho tôi hỏi các dự án thủy lợi cũng phải tuôn theo các nghị định (như nghị định 12), thông tư của Bộ Xây dựng đúng không ạ?

Cảm ơn!

Last edited by a moderator:

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Hiện tại tôi làm ở phòng nông nghiệp, quản lý về thủy lợi (gồm đê điều, kè, cống dưới đê).
Cũng câu hỏi đó nhưng nếu ở phòng Công thương (Giao thông, xây dựng...) thì cần những gì?
Cho tôi hỏi các dự án thủy lợi cũng phải tuôn theo các nghị định (như nghị định 12), thông tư của Bộ Xây dựng đúng không ạ?

Cảm ơn!
Quản lý nói chung thì nhiều thứ, nếu bạn tham gia công tác quản lý về đầu tư xây dựng công trình (đê điều, kè, cống dưới đê) thì bạn phải (hoặc nên) tham gia các lớp bồi dưỡng nghiệp vụ về đầu tư xây dựng công trình. Không chỉ có thế, do không học chuyên ngành xây dựng, nên bạn còn phải tìm hiểu thêm nhiều kiến thức về xây dựng thì mới có thể làm công tác quản lý đầu tư xây dựng tốt được.

Hiện nay người ta phân công trình ra làm các loại như sau:
+ Công trình dân dụng;
+ Công trình công nghiệp;
+ Công trình giao thông;
+ Công trình thủy lợi;
+ Công trình hạ tầng kỹ thuật.
Tất cả các dự án đầu tư xây dựng công trình nói trên (trong đó có công trình thủy lợi mà bạn hỏi) phải tuân thủ các Nghị định của Chính phủ và Thông tư hướng dẫn của Bộ Xây dựng về đầu tư xây dựng công trình (cũng như các văn bản pháp luật có liên quan của Nhà nước).

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới