Quản lý dự án theo hình thức hợp đồng bt

• Khởi xướng KS BAO
  • Ngày gửi
K

KS BAO

Guest
Chào cả nhà.
Mình là thành viên viên mới, đang quản lý và điều hành các dự án vốn ngân sách. Tuy nhiên, vừa rồi được giao một dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng bt nên có nhiều vướng mắc cần trao đổi. Rất mong cả nhà quan tâm giúp. Tks

TuvanXD246

Cựu Thành viên BQL Diễn đàn
Website
giaxaydung.vn
Chào cả nhà.
Mình là thành viên viên mới, đang quản lý và điều hành các dự án vốn ngân sách. Tuy nhiên, vừa rồi được giao một dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng bt nên có nhiều vướng mắc cần trao đổi. Rất mong cả nhà quan tâm giúp. Tks
Việc thực hiện dự án theo hình thức BT, bạn tham khảo các Quy định tại Nghị Định số 108/2009/NĐ-CP ngày 27/11/2009 của Chính Phủ về đầu tư theo hình thức Hợp đồng Xây dựng - Kinh Doanh - Chuyển giao, Hợp đồng Xây dựng Chuyển giao - Kinh doanh, Hợp đồng xây dựng chuyển giao.

tuandcdb

Thành viên mới
đầu tư dự án theo hợp đồng bt

Chào cả nhà.
Mình là thành viên viên mới, mình được giao quản lý một dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng BT nên có nhiều vướng mắc cần trao đổi. Rất mong cả nhà quan tâm giúp. Tks
(Nhà đầu tư là 1 doanh nghiệp có chức năng tư vấn và xây dựng)
Đang đầu tư 1 dự án theo hợp đồng BT
Tuy nhiên mình lại muốn tự làm tư vấn, tự thi công như vậy có được không? có những văn bản nào qui định về BT cho phép nhà đầu tư tự thực hiện được không?
Các bạn chỉ giúp nhé.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Tất cả những việc về tự thực hiện các bạn phải tuân thủ luật xây dựng, ngoài ra nếu bạn muốn làm thì phải có sự thỏa thuận (trong hợp đồng BT) với NN. Các văn bản hướng dẫn BT hiện nay chưa rõ ràng lắm về việc này, tốt nhất là mọi việc bạn làm nên có thỏa thuận trước để tránh rắc rối.

nvduong

Thành viên mới
Cứ thoả mái tự thực hiện đi nếu chủ đầu tư trong giấy đăng ký kinh doanh có đăng ký thi công hạ tầng kỹ thuật, ví dụ chủ đầu tư đi lên từ xây lắp chẳng hạn, trong đăng ký kinh doanh có đăng ký thi công xây dựng công trình hạ tầng kỹ thuật, thì cứ chiếu theo Điều 44 Nghị định số 85/2009/NĐ-CP để thực hiện. Bên mình cũng đang có dự án BOT tự thực hiện.
OK

G

giakhanh206

Guest
Đối với BT, BOT thì muốn tự thực hiện cần phải được phân chia khối lượng phần nào đấu thầu, phần nào tự thực hiện sau đó CĐT phê duyệt thôi, đối với CQNN chỉ cần báo cáo là xong

kienhb_1979

Thành viên mới
bạn cho mình xin mẫu bộ hồ sơ đề xuất BOT được không? Gửi giúp mình vào mail: hoangsonbqlda@gmail.com
Lưu ý: bạn cần gõ bằng tiếng Việt có dấu, bài gửi lần sau không dấu sẽ bị xóa

Last edited by a moderator:

ductinhsay

Thành viên nhiều triển vọng
Mình xin bổ sung 1 xíu Nếu đơn vị bạn tự thực hiện phải có đủ điều kiện sau: 1. Ngoài qui định chung tại Nghị định 108/2009/NĐ-CP, 24/2011/NĐ-CP 2. Luật xây dựng 3. Giấy phép đăng ký kinh doanh của Doanh Nghiệp bạn phải hội đủ các điều kiện; - Có đăng ký tư vấn xây dựng (Lập dự án, Thiết kế công trình xây dựng) - Nếu chỉ thi công xây lắp thì không đủ tư cách pháp nhân (Phải thuê đơn vị nào đó Lập Dự án và Thiết kế) - Thỏa thuận hợp đồng! Vài ý kiến nhỏ!

vnm1983a14

Thành viên có triển vọng
Công ty mình cũng đang mon men 1 dự án BT. Nhưng hiện nay, có dự án BT theo hình thức chỉ định thầu không các bạn hay là phải đấu thầu hạn chế? Theo mình được biết thì bây giờ k có hình thức chỉ định thầu trong dự án BT.

trongnam1989

Thành viên mới
Em chào tất cả các anh chị:
Em là thành viên mới, trước đây em hay vào xin báo giá của diễn đàn
Em học chuyên ngành kinh tế, nhưng hiện tại lại làm về dự án BT, hiện thuộc DNDA của chủ đầu tư;
Công ty emsau khi được thành lập để quản lý dự án BT này, thì tiếp tục triển khai dự án BT khác,
hiện tại công ty lập 2 ban quản lý dự án cho 2 dự án trên
Em có tìm hiểu các luật, Nghị định, Thông tư,...các văn bản có liên quan;
Nhưng em có 1 thắc mắc chưa giải quyết được, mong anh chị giải thích giúp em với
Em xin chân thành cảm ơn!
Em thắc mắc như sau:
"trong luật XD năm 2003 chỉ nhắc tới việc thành lập ban QLDA mà không nói tới DNDA, sau khi em nghiên cứu NĐ 108/2009 thì có đề cập DNDA, nhưng trong DNDA lại thành lập Ban QLDA, vậy anh chị cho em hỏi: Ban QLDA có cơ cấu, quyền hạn và nghĩa vụ như thế nào?"

naat

Bạn thân mến, Doanh nghiệp dự án (DNDA) là pháp nhân độc lập, hoạt động theo luật DN. Ban QLDA thuộc DNDA thì là 1 đơn vị thành viên của DNDA. Chức năng, cơ cấu, quyền hạn, nghĩa vụ là do DNDA tự quy định để đảm bảo triển khai dự án theo đúng quy định và các công việc cần thiết khác.

q_forget_me_not

Thành viên mới
Công ty mình cũng đang mon men 1 dự án BT. Nhưng hiện nay, có dự án BT theo hình thức chỉ định thầu không các bạn hay là phải đấu thầu hạn chế? Theo mình được biết thì bây giờ k có hình thức chỉ định thầu trong dự án BT.
Bạn hỏi giai đoạn "chuẩn bị đầu tư" hay giai đoạn "thực hiện dự án"?
Với giai đoạn chuẩn bị đầu tư thì vẫn có thể chỉ định thầu Nhà đầu tư: Nhà đầu tư đề xuất dự án chưa có trong danh mục đầu tư BT của địa phương. Sau khi được CQNN CTQ thẩm định, trình Người quyết định đầu tư để đưa vào danh mục đầu tư. Sau thời gian đăng báo (3 số liên tiếp) không có Nhà đầu tư nào tham gia thì sẽ được chỉ định cho Nhà đầu tư đề xuất dự án đó.
Còn giai đoạn thực hiện dự án thì phụ thuộc vào nguồn vốn: Với vốn nhà nước (chiếm từ 30% trở lên) thì bắt buộc theo Nghị định về đấu thầu. Với vốn tự có và vốn vay (không ưu đãi) thì khuyến khích thực hiện theo Nghị định về đấu thầu.
(Mình đang làm Trưởng ban QLDA của 1 doanh nghiệp, làm 1 dự án BT cũng sắp đến lúc bàn giao rồi. Có gì bạn cần cứ trao đổi thêm qua mail: domanhquynh04@gmail.com)

nhaluong

Thành viên mới
nếu ban chứng minh được năng lực thì có thể làm được, mình làm BT nhiều rồi
Mr nhã: 0978445179

Thuy3664

Thành viên năng động
Em chào tất cả các anh chị:
Em là thành viên mới, trước đây em hay vào xin báo giá của diễn đàn
Em học chuyên ngành kinh tế, nhưng hiện tại lại làm về dự án BT, hiện thuộc DNDA của chủ đầu tư;
Công ty emsau khi được thành lập để quản lý dự án BT này, thì tiếp tục triển khai dự án BT khác,
hiện tại công ty lập 2 ban quản lý dự án cho 2 dự án trên
Em có tìm hiểu các luật, Nghị định, Thông tư,...các văn bản có liên quan;
Nhưng em có 1 thắc mắc chưa giải quyết được, mong anh chị giải thích giúp em với
Em xin chân thành cảm ơn!
Em thắc mắc như sau:
"trong luật XD năm 2003 chỉ nhắc tới việc thành lập ban QLDA mà không nói tới DNDA, sau khi em nghiên cứu NĐ 108/2009 thì có đề cập DNDA, nhưng trong DNDA lại thành lập Ban QLDA, vậy anh chị cho em hỏi: Ban QLDA có cơ cấu, quyền hạn và nghĩa vụ như thế nào?"
Theo NĐ 108/NĐ-CP thì Chủ đầu tư phải thành lập Doanh nghiệp thực hiện dự án, doanh nghiệp này có tư cách pháp nhân, có Con dấu riêng để thực hiện DA và chịu trách nhiệm trước pháp luật. Trường hợp như bạn nói Doanh nghiệp DA của bạn lại thành lập 2 Ban QLDA khác nhau thì 2 BQL trực thuộc DNDA, cơ cấu tổ chức do DNDA quy định. 2 BQLDA giúp DNDA thực hiện dự án nhưng k có tư cách pháp nhân, tất cả các giao dịch bằng văn bản có yêu cầu pháp nhân phải là do DNDA thực hiện.

Last edited by a moderator:

Thuy3664

Thành viên năng động
Chào cả nhà.
Mình là thành viên viên mới, mình được giao quản lý một dự án thực hiện theo hình thức hợp đồng BT nên có nhiều vướng mắc cần trao đổi. Rất mong cả nhà quan tâm giúp. Tks
(Nhà đầu tư là 1 doanh nghiệp có chức năng tư vấn và xây dựng)
Đang đầu tư 1 dự án theo hợp đồng BT
Tuy nhiên mình lại muốn tự làm tư vấn, tự thi công như vậy có được không? có những văn bản nào qui định về BT cho phép nhà đầu tư tự thực hiện được không?
Các bạn chỉ giúp nhé.
Theo NDD108/NĐ-CP và Thông tư 03 hướng dẫn thực hiện NDD108 thì: Tiền đầu tư ban đầu là do nhà đầu tư bỏ ra, sau này lại bàn giao lại cho Nhà nước. Vì vậy, các cơ quan chức năng đang giải thích đây là vốn của Nhà nước. Do đó, Chủ đầu tư phải thực hiện DA như DA ngân sách của NN: Thực hiện đấu thầu, chỉ định thầu, chỉ định thầu rút gọn đối với các gói thầu theo luật đấu thầu và NDD85 CP. Vì vậy, việc Nhà đầu tư tự thực hiện là không đúng, mặc dù có tư cách pháp nhân.

cdsk42

Thành viên mới
Em đang làm dự án BT, hiện h đang mắc khâu bỏ giá trong hồ sơ đề xuất BT. vì khối lượng trong hồ sơ yêu cầu lập từ TKCS nên rất sơ sài, không có khối lượng và đầu mục công việc chi tiết. Bây h mà bỏ lung tung, về sau thiết kế BVTC sẽ làm thế nào và quyết toán ntn.
Câu hỏi 2: giá nhà đầu tư nhận và giá giao nhà thầu xây dựng làm có chênh lệch, thì nhà đầu tư có được hưởng không hay quyết toán với nhà nước theo giá nhà thầu xây dựng.
Xin mọi người giúp đỡ, em đang cần gấp.

naat

Em đang làm dự án BT, hiện h đang mắc khâu bỏ giá trong hồ sơ đề xuất BT. vì khối lượng trong hồ sơ yêu cầu lập từ TKCS nên rất sơ sài, không có khối lượng và đầu mục công việc chi tiết. Bây h mà bỏ lung tung, về sau thiết kế BVTC sẽ làm thế nào và quyết toán ntn.
Câu hỏi 2: giá nhà đầu tư nhận và giá giao nhà thầu xây dựng làm có chênh lệch, thì nhà đầu tư có được hưởng không hay quyết toán với nhà nước theo giá nhà thầu xây dựng.
Xin mọi người giúp đỡ, em đang cần gấp.
Hồ sơ đề xuất dự án thì khối lượng từ TKCS là các khối lượng chủ yếu và dùng đơn giá tổng hợp cho cấu kiện. Còn nếu lập bằng suất vốn đầu tư nó còn ảo nữa nhưng có làm sao đâu, vẫn có dự phòng cơ mà.
Việc quyết toán công trình BT là theo hướng dẫn TT 166/2011/TT-BTC

cdsk42

Thành viên mới
Hồ sơ đề xuất dự án thì khối lượng từ TKCS là các khối lượng chủ yếu và dùng đơn giá tổng hợp cho cấu kiện. Còn nếu lập bằng suất vốn đầu tư nó còn ảo nữa nhưng có làm sao đâu, vẫn có dự phòng cơ mà.
Việc quyết toán công trình BT là theo hướng dẫn TT 166/2011/TT-BTC

Cám ơn anh, em đã rõ hơn rồi...........................................................

NguyenNgocSon

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Khi thực hiện dự án BT có cần phải có quyết định cùa Nhà đầu tư ban hành về chức năng, quyền hạn của doanh nghiệp dự án (DNDA) không? Các quyết định về phê duyệt TKBVTC, chỉ định thầu đều do DNDA phê ? Hay là về mặt tổ chức DNDA có vai trò tương đương như 1 BQLDA của nhà đầu tư?
Cám ơn !

naat

Khi thực hiện dự án BT có cần phải có quyết định cùa Nhà đầu tư ban hành về chức năng, quyền hạn của doanh nghiệp dự án (DNDA) không? Các quyết định về phê duyệt TKBVTC, chỉ định thầu đều do DNDA phê ? Hay là về mặt tổ chức DNDA có vai trò tương đương như 1 BQLDA của nhà đầu tư?
Cám ơn !
Chức năng của DNDA là theo Giấy chứng nhận đầu tư và giấy đăng ký kinh doanh (2 cái này có thể cùng quy định). Đã là DN thì hoạt động theo Luật DN, Nhà đầu tư đóng vai trò nào thì theo Luật DN quy định.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới