Quản lý dự án theo Luật Xây dựng số 50/2014/QH13

lekhanhlcu

Thành viên mới
Cho em hỏi là: Bên em là phòng giáo duc được giao nguồn vốn sự nghiệp và chúng em có đầu tư xây dựng phòng bộ môn và sửa chữa trường học. Do bên em không có đủ năng lực để quản lý dự án công trình, vậy theo luật Xây dựng mới số 50/2014/QH13 thì bên em có được thuê tư vấn bên ngoài để điều hành hay không? hay là phải giao cho bên Ban QLDA của Huyện để điều hành (em xin nói thêm là: Quyết định đầu tư là UBND huyện, còn phòng em là chủ đầu tư). Em xin cảm ơn.

knktxd

Thành viên rất năng động
Chắc bạn hỏi Luật XD số 50, chắc đã đọc một số quy định từ Điều 62. Tại đó, đã quy định hình thứ giao Ban khu vực hoặc thuê tư vấn quản lý. Hiện tới Nghị định về quản lý dự án ĐTXD có dự thảo đã trình Chính phủ, nhưng chưa được ban hành. Giữa hâi hình thức có thể chọn có lợi hơn, nếu Ban của huyện có thể làm thì tốt nhất nên hơn.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Phòng bạn là chủ đầu tư, hay UBND Huyện là CĐT...Theo Luật xây dựng mới giao cho ban có chuyên ngành, độc lập hoặc là thuê tư vấn quản lý dự án khi mình không đủ chuyên môn. Trường hợp của bạn thì theo tôi nên kết hợp với Ban quản lý dự án của Huyện có sẵn, vừa đảm bảo anh em trong nhà có việc...Tôi thấy vấn đề quản lý dự án trong Luật XD mới chủ yếu là giảm thiểu trong quản lý chất lượng đối vói các đơn vị tự thực hiện trước đây, nghĩa là vừa đá bóng vừa thổi còi...

minhchau1011

Thành viên rất triển vọng
Cho em hỏi là: Bên em là phòng giáo duc được giao nguồn vốn sự nghiệp và chúng em có đầu tư xây dựng phòng bộ môn và sửa chữa trường học. Do bên em không có đủ năng lực để quản lý dự án công trình, vậy theo luật Xây dựng mới số 50/2014/QH13 thì bên em có được thuê tư vấn bên ngoài để điều hành hay không? hay là phải giao cho bên Ban QLDA của Huyện để điều hành (em xin nói thêm là: Quyết định đầu tư là UBND huyện, còn phòng em là chủ đầu tư). Em xin cảm ơn.

Quan điểm của tôi trong trường hợp của bạn nêu như sau:
Trước hết là xét về nguồn vốn thì nguồn vốn của dự án là vốn từ quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp tức là thuộc vào loại Vốn nhà nước ngoài ngân sách. Theo Khoản 3 Điều 62 Luật XD số 50 thì có thể thuê tư vấn quản lý dự án được rồi. Mời các bác cho ý kiến.

Xe Dap Oi

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Quan điểm của tôi trong trường hợp của bạn nêu như sau:
Trước hết là xét về nguồn vốn thì nguồn vốn của dự án là vốn từ quỹ phát triển hoạt động sự nghiệp tức là thuộc vào loại Vốn nhà nước ngoài ngân sách. Theo Khoản 3 Điều 62 Luật XD số 50 thì có thể thuê tư vấn quản lý dự án được rồi. Mời các bác cho ý kiến.
Doanh nghiệp nhà nước cũng phải thực hiện theo Luật này, tôi đang nghĩ là trong trường hợp tại Huyện của bạn chủ bài thì lẽ dĩ nhiên phải là ban quản lý dự án của Huyện thực hiện luôn .

lekhanhlcu

Thành viên mới
UBND huyện phê duyệt kế hoạch đầu tư và giao cho phòng GD làm chủ đầu tư.

lekhanhlcu

Thành viên mới
Ngoài ra em cũng đã đọc Văn bản số 3482/BXD-HĐXD ngày 30/12/2014 của Bộ Xây dựng có hướng dẫn:
II. Về chủ đầu tư và hình thức quản lý dự án:
1. Đối với các dự án sử dụng vốn ngân sách nhà nước được quyết định đầu tư sau ngày 01/01/2015 thì căn cứ vào điều kiện cụ thể của địa phương, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thể giao cho các Sở quản lý công trình xây dựng chuyên ngành trực tiếp quản lý Ban quản lý dự án chuyên ngành, Ban quản lý dự án khu vực do mình quyết định thành lập.....

hamhochoi1

Thành viên nhiều triển vọng
Theo mình thì bạn nên chờ khi có hướng dẫn .ok

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới