Quản lý dự án và mô hình quản lý dự án

• Khởi xướng chaunghich
  • Ngày gửi

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Hiện nay Bộ Tài chính đã có thông tư 117/2008/TT-BTC ngày 05/12/2008 về thay thế TT 118 (chờ có hiệu lực)

sunyal

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Mình đọc các tài liệu về Chi phí BQLDA và Chi phí QLDA và các tài liệu khác thì không nghe nhắc tới Chi phí thành lập BQLDA như bạn nào đó đã hỏi!
Chỉ có quy định định mức tỷ lệ hoặc hướng dẫn lập Dự toán chi tiêt cho các công tác Quản lý thôi.
Kể cả BQLDA nhóm I hay Nhóm II thì các Văn Bản cũng không nhắc đến chi phí thành lập.
Nhưng không biết như bạn capovoc nói là sắp có Thông tư 117/2008 thay thế cho TT 118/2007, có nói đến vấn đề này không. Hãy cùng chờ nhé!

H

Hoai_Nam

Guest
Hiện nay Bộ Tài chính đã có thông tư 117/2008/TT-BTC ngày 05/12/2008 về thay thế TT 118 (chờ có hiệu lực)
Thông tư 117/2008/TT-BTC ngày 5/12/2008 đã thay thế Thông tư 118/2007/TT-BTC. Hôm nay tôi tìm trên diễn đàn thấy đã có TT 117/2008?TT-BTC. nhg bản này thiếu phụ lục. Tôi gửi cho AE 1 bản full đuôi PDF.

File đính kèm

• TT 117_2008 TT-BTC HD Q.ly S.dung ch.Fi QLDA DT cac DA= von NSNN.pdf
    254,4 KB · Đọc: 249
T

thanhbin

Guest
tôi thấy 1 số ban quản lý dự án nhóm II được duyệt chi ban quản lý dự án = 60% chi quản lý dự án; theo Thông tư 118 thì Tổng chi ban QL = chi phí quản lý dự án (a) theo định mức 1751+ chi phí tư vấn ban thực hiện theo 1751 (b) - Chi QLDA không thực hiện (c) - chi QLDA thuê tổ chức tư vấn thực hiện (d).

Vậy xác định các chi phí trong chi QLDA không thực hiện như thế nào để giảm trừ chi phí trong chi QLDA?

B

busyman

Guest
Xin file Excel dự toán chi phí ban QLDA

Bác nào có cái file excel dự toán chi phí ban quản lý dự án cho xin tham khảo với!
Trong TT 117 hướng dẫn nhiều khoản mục theo chế độ của cơ quan công lập và cơ quan nhà nước quá mà không biết áp dụng thế nào.
Many Tks!!!

lamhoacp

Thành viên mới
:((Mình có 1 dự án thực hiện năm 2008 tổng mức đầu tư 103 tỷ trong đó có 4,3 ty tiền chi phí khác, vậy giờ để thanh toán 4,3 tỉ tiền chi phí khác cần lam ntn?
thank>>>>

Last edited by a moderator:

thienhaopm

Thành viên nhiệt tình
:((Mình có 1 dự án thực hiện năm 2008 tổng mức đầu tư 103 tỷ trong đó có 4,3 ty tiền chi phí khác, vậy giờ để thanh toán 4,3 tỉ tiền chi phí khác cần lam ntn?
thank>>>>
Trước hết ta phải làm rõ thành phần chi phí khác trong tổng mức đâu tư là gì?
*) Theo Nghị định 99:
-Điều 4, khoản 3 mục e) :chi phí khác bao gồm: vốn lưu động trong thời gian sản xuất thử đối với các dự án đầu tư xây dựng nhằm mục đích kinh doanh; lãi vay trong thời xây dựng và các chi phí cần thiết khác;
**) Theo thông tư 05/2007/TT-BXD:
1.1.6. chi phí khác bao gồm:
- Chi phí thẩm tra tổng mức đầu tư
- Chi phí rà phá, bom mìn, vật nổ;
-Chi phí bảo hiểm công trình;
-Chi phí di chuyển thiết bị thi công và lực lương lao động đến công trường;
-Chi phí đăng kiểm chất lượng quốc tế; quan trắc biến dạng công trình;
-Chí phí đảm bảo an toàn giao thông phục vụ thi công công trình;
-Chi phí kiểm toán, thẩm tra, phê duyệt quyết toán vốn đầu tư;
-Các khoản chi phí và lệ phí theo quy định
- Chi phí nghiên cứu khoa học liên quan dự án; vốn lưu động ban đầu đối với các dự án đầu tư xây dựng nhằm mục đích kinh doanh; lãi vay trong thời gian xây dựng; chi phí cho quá trình chạy thử không tải và có tải theo quy trình công nghệ trước khi bàn giao trừ giá trị sản phẩm thu hồi được.
-Một số chi phí khác: Một số chi phí khác của dự án nếu chưa có quy định hoặc chưa tính được ngay thì được tạm tính để đưa vào tổng mức tổng đầu tư.
Thực tế bạn chi phí mục nào thì phải có hồ sơ, chứng từ mục đó để làm cơ sở thanh toán. Ở đây là "thực thanh thực chi"

N

ngcuong

Guest
mình mới ra trường nên kiến thức về thanh quyết toán còn hạn hẹp vậy mình mong các bạn giúp đỡ.hiện mình đang rất cần mẫu hồ sơ thanh quyết toán,bậnnò có cho mình biết với nhé

QuocBaoSXDHP

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Chi phí ban quản lý tính sao đây?

Hiện nay tôi gặp một tình huống khó khăn quá nhờ các bạn giúp đỡ tôi với.
Tôi được giao nhiệm vụ duyệt dự toán bổ sung chi phí ban quản lý dự án cho một dự án loại A. Dự án này đã được Thủ tướng chính phủ phê duyệt là dự án phát triển hạ tàng kỹ thuật đô thị, thời gian dự án bắt đầu năm 1999 và kết thúc năm 2004 với tổng mức đầu tư là Atỷ VND. Năm 2002, UBND thành phố duyệt chi phí ban quản lý dự án là 4,4tỷ VNĐ theo Nghị định 09/2001/NĐ - CP. Do tình hình thi công thực tế, dự án đã được Thủ tướng Chính phủ cho phép kéo dài đến hết năm 2007 và Tổng mức đầu tư được duyệt lại là 720tỷ VNĐ (duyệt lại Tổng mức đầu tư năm 2006). Căn cứ kế hoạch vốn hàng năm, Sở TC duyệt chi phí BQL hàng năm thì tổng chi phí BQL do SỞ TC duyệt đến hết năm 2008 là 5,5tỷ VNĐ. Trên thực tế, chi phí BQL dự án thực chi đến cuối năm 2007 là 5,5 tỷ VNĐ. Như vậy là chi phí BQL dự án thực tế đã vượt Dự toán chi phí BQL dự án được duyệt năm 2002. Căn cứ theo công văn 1751/CV - BXD của Bộ XD về định mức chi phí BQL dự án, chi phí BQL dự án tính theo Tổng dự toán mới được duyệt áp dụng cho dự án hạ tầng kỹ thuật là 5,4tỷ VNĐ.
Như vậy việc tính toán chi phí BQL dự án khi dự án kéo dài và do thay đổi Tổng mức đầu tư đối với dự án này áp dụng theo văn bản nào, cách tính ra sao các bạn có thể tư vấn giúp tôi với.
Hiện nay dự án này đã đi vào giai đoạn hoàn thành và đưa vào sử dụng nhưng toàn bộ chi phí BQL dự án chưa quyết toán lần nào cả.
Mong nhận được ý kiến đóng góp quý báu từ các bạn. Xin cảm ơn

T

tandao80

Guest
Theo Luật lao động thì có 3 loại HĐ : NGẮN HẠN (<1 năm) - DÀI HẠN (1-3 năm) - KHÔNG THỜI HẠN (>3 năm)
- Người sử dụng lao động chỉ được ký hợp đồng ngắn hạn tối đa là 2 lần, nếu tiếp tục sử dụng thì phải ký HĐ dài hạn, và cũng vậy tối đa chỉ ký 2 lần dài hạn, ngoài ra phải chuyển về hợp đồng không thời hạn. Nhưng rất ít tổ chức thực hiện đúng vấn đề này do :
1/ Người lao động không biết bị người sử dụng lao động lợi dụng.
2/ Họ cố tình làm sai.
3/ Các bên biết nhưng vẫn thoả thuận ký để có công việc làm ăn.
Nhữing gì sai Luật thì không có giá trị pháp lý. Nhưng ai dám kiện, và kiện được gì? Than ôi!!!!

Bạn cho hỏi ở đâu quy định chỉ được ký 2 lần hợp đồng ngắn hạn nhỉ. Tôi làm ở Ban QLDA đã được 4 năm rồi nhưng mỗi năm lại ký hợp đồng 1 năm. và chỉ được hưởng lương 80%. không biết như thế có đúng với Luật LĐ và các văn bản hướng dẫn khác không nhỉ?
Có ai biết không đóng góp ý kiến với.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Minh đang là một kỷ sư XD mình đang làm việc cho một Ban QLDA của một sở ban ngành, mình được sở ký hợp đồng lao động ngắn hạng với mức lương là 1500000 đồng.mình bắt đầu ký hợp đồng từ tháng 9 năm 2006.nhưng khi tháng 10 /2006 thì mức lương cơ bản của nhà nước tăng lên nhưng khi mình ký hợp đồng lại từ tháng 1/2007 thì sở này không tăng mức lương của mình mà vẫn giữ nguyên,nhưng hiên tại đến tháng 1/2008 mình lại ký tiếp hợp đồng nữa.mình xin hỏi các bạn là mình có được quyền đòi tăng lương theo hệ số tăng lương của nhà nước không vậy, các bạn nào có cao kiến gì hay xin góp ý cho minh nhé vì mình cảm thấy nếu không lên lương thì mình quá thiệt thòi lắm.xin nói rõ hơn là mình ký hợp đồng với sở đó thôi chứ mình không nằm trong hợp đồng do Sở Nội vụ quản lý,xin các ban góp ý cho nhé, cảm ơn.

Bạn không nói rõ là hợp đồng của bạn có nói đến hệ số lương hay không. Theo tôi được biết, làm việc ở BQLDA thuộc Sở ban ngành thì đều có chức danh, hệ số lương, bậc lương, thang lương.v.v. trong hợp đồng. Bạn làm trong cơ quan nhà nước vì sao phải ký hợp đồng? Vì bạn chưa trở thành công chức. Ký hợp đồng hay ko ký hợp đồng theo tôi chỉ khác nhau như vậy còn các chế độ khác nhất là tiền lương thì người lao động (hình thức ký hợp đồng lao động) và cán bộ công chức là như nhau. Theo tôi ký lại hợp đồng bạn nên thương thảo làm rõ về chức danh, hệ số lương, bậc lương, ngạch lương.v.v. trong hợp đồng.

Bạn làm trong nhà nước nên lương của bạn chắc (nói chắc là vì hổng biết bạn ký với họ những gì trong hợp đồng) thuộc ngân sách. Nên bạn đừng nhầm so sánh tăng lương ở khối doanh nghiệp tư nhân. Lương của bạn có lẽ theo lương tối thiểu chung. Thế nào là lương tối thiểu chung bạn tìm hiểu thêm há.

Theo lương tối thiểu chung - cho những người lĩnh lương từ ngân sách:
*Trước ngày 01/01/2008 mức lương 450.000 theo NĐ 203/2004/NĐ-CP, (tức kéo dài 4 năm từ 2004-2008) mãi đến ngày 01/01/2008 lương cho khối này tăng lên 540.000 theo NĐ 116/2007/NĐ-CP. Vậy bạn nói tháng 6/2006 lương tăng là tăng như thế nào nhỉ? ---> Chắc bạn ký hợp đồng thời vụ hay sao ấy, chứ ko nhận lương theo ngân sách rùi. Như trên thì từ 9/2006 đến 01/2007 bạn ký hợp đồng ko nói tăng lương gì hết là họ đúng.
*Bạn hỏi 01/2008 sắp ký tiếp có nên tăng lương ko thì chiếu theo NĐ 116 thì bạn tăng lên 540 nếu trước đây hợp đồng nói rõ mức lương của bạn là 450.
*Hiện nay ai làm việc và lĩnh lương từ ngân sách vẫn lĩnh với mức lương 540 đấy ạ. Sắp đến 01/05/2009 rùi. Kể từ sau ngày này lương sẽ lã 650 theo NĐ 33

Chúc bác thành công.

nguyenduong171

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Có rất nhiều BQLDA cũng giống như trường hợp này, và cũng có rất nhiều lý do mà DA bị kéo dài dẫn đến phát sinh chi phí, trong đó có chi phí quản lý dự án. Trường hợp một BQLDA quản lý nhiều dự án thì chi phí QLDA của dự án này bù vào dự án kia, nhưng nếu quản lý một dự án duy nhất thì khi dự án bị kéo dài tất nhiên chi phí theo định mức là không đủ rồi.
Như trường hợp của bạn là chi phí quản lý dự án thực tế đã vượt chi phí theo định mức được duyệt. Vậy khi quyết toán chi phí này, phần bổ sung kinh phí bạn nên lập dự toán bổ sung trình Sở Tài chính thẩm định và trình UBND tỉnh phê duyệt làm căn cứ bổ sung vào tổng mức đầu tư và quyết toán dự án. Theo tôi là như vậy, bạn có thể tham khảo ý kiến của Sở Tài chính là chính xác nhất.

QuocBaoSXDHP

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Trong trường hợp trên nảy sinh một số vấn đề sau:
1. Sở Tài chính duyệt chi phí quản lý thường xuyên vượt dự toán chi phí BQL do UBND thành phố duyệt là đúng hay sai? (Sở Tài chính duyệt chi phí chỉ căn cứ vào kế hoạch phân bổ vốn hàng năm)
2. Trường hợp trên do BQL chưa quyết toán chi phí BQL 1 lần nào kể từ khi bắt đầu thực hiện dự án thì lấy cơ sở nào để duyệt bổ sung?
3. Nếu duyệt lại chi phí BQL theo Công văn 1751 thì chi phí này thấp hơn cả chi phí thực chi và Chi phí BQL do Sở Tài chính duyệt hang năm, như vậy có thể linh động áp dụng tỷ lệ chi phí BQL dự án từ Hạ tầng kỹ thuật sang Công trình dân dụng được không?
Bạn có thể giúp mình được không?

cagiva

Thành viên mới
Tính chi phí Ban QLDA cho từng gói thầu

Mình là mem mới nên có 1 số điều cần hỏi như sau,các bạn giúp mình với.
1/ Dự án Cty mình là dự án nhóm B - Công trình GT- được duyệt năm 2006 bao gồm 10 gói thầu chia ra 07 gói xây lắp giá trị 146 tỷ và 03 gói thiết bị giá trị 99 tỷ. Với chi phí của Ban QLDA (do Cty thành lập Ban QLDA - tự quản lý) là 3.2 tỷ. Hiện tại chỉ mới thực hiện được 07 gói xây lắp thì ngưng do điều kiện kinh tế. Mình muốn tính chi phí Ban QLDA cho 07 gói xây lắp giá trị 100 tỷ để giải ngân thì tính như thế nào? Theo TT 07/2003 thì chỉ có định mức chung chứ k có chi tiết phần tính riêng lẽ cho từng gói thầu như thế.Giúp mình với.
2/ Các chi phí khác bao gồm chi phí lập HSMT & PTHST thì tính riêng cho từng gói thầu như thế nào?
Cám ơn các bạn rất nhiều
Luu Phan Anh
Project Managerment Investment
Saigon Shipbuilding Industry Company
No 02 Daotri street, Phuthuan wards, Dist 7 HCM city
Hp : 0902 902 363
anhphanluu@gmail.com

hoangseo

Thành viên mới
triển khai thông tư 117/2008/TT-BTC

Cơ quan tôi có thành lập một ban QLDA trong đó có thành phần kiêm nhiệm và chuyên trách nhưng đều không ăn lương BQLDA mà lương đều do cơ quan chi trả, tôi muốn vận dụng thông tư 117/2008/TT-BTC để tính phụ cấp cho BQLDA mà chưa biết vận dụng thế nào. kính mong ai biết thì chỉ bảo dùm , xin cảm ơn thật nhiều,nhiều lắm.

dangtuan04d2@gmail.com

Thành viên mới
Bên mình đang làm dự án xã hội hóa khu nhà ở thương mại. Hiện đã ký hợp đồng cơ quan nhà nước, ứng vốn để triển khai dự án. vậy cho mình hỏi bên mình có trực tiếp thi công được không, nếu trực tiếp thi công có phải làm hồ sơ đấu thầu lựa chọn nhà thầu thi công không?mong các bác chỉ giúp hoặc gửi mail dangtuan.mg@gmail.com

dangtuan04d2@gmail.com

Thành viên mới
Bên mình đang làm dự án xã hội hóa khu nhà ở thương mại. Hiện đã ký hợp đồng cơ quan nhà nước, ứng vốn để triển khai dự án. vậy cho mình hỏi bên mình có trực tiếp thi công được không, nếu trực tiếp thi công có phải làm hồ sơ đấu thầu lựa chọn nhà thầu thi công không?mong các bác chỉ giúp hoặc gửi mail dangtuan.mg@gmail.com

cấy ghép tóc quốc tế

Thành viên mới
Website
cayghepthammy.com
Chuyên cung cấp các dịch vụ cấy tóc, cấy lông mày, cấy lông mi, cấy râu quai nón bằng phương pháp cấy tóc tự thân. Quá trình cấy tóc không đau, không gây mê.
Tóc sau khi cấy mọc tự nhiên, đều, đẹp và không có biến chứng sau cấy tóc.
Benh vien cay toc uy tin tai 38 Nguyen Du, Ha Noi

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới