Quyết định số 3796/QĐ-UBND về việc công bố giá nhân công thị trường và hệ số điều chỉnh chi phí nhân

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Bạn VanToanGXD cho mình hỏi, theo như file hướng dẫn bạn up trong chủ đề này, khi lập dự toán tại thời điểm hiện tại, mình không cần quan tâm tới LTTC và LTTV trong tab Ts - phần mềm Dự toán Gxd nữa, mà chỉ cần điều chỉnh hệ số sao cho phù hợp với công tác là được ah.
Vâng, đúng rồi anh. Ở thời điểm hiện tại, nếu chưa có quyết định nào thay thế QĐ 3796 thì khi tính chi phí nhân công tạm thời anh không quan tâm đến LTTC hay LTTV mà chỉ đơn giản là điều chỉnh bằng hệ số cho phù hợp với bộ ĐG đã được công bố trong QĐ 3796

moon85

Thành viên rất năng động
Mình nghĩ rằng cả 2 cách điều chỉnh hệ số nhân công (thủ công hoặc nhân hệ số như hướng dẫn) đều khó làm trong trường hợp dự toán có nhiều đầu việc (ngồi để lọc ra công tác nào dùng đơn giá nào để nhân hệ số hoặc ngồi cộng đơn giá nhân công các công tác trong cùng tập đơn giá thì rất lâu). Theo mình thì dùng luôn hệ số điều chỉnh vào bảng TH&CLVT rồi tính ra được tổng chi phí nhân công (vì trong bảng này cũng đã có tổng hao phí nhân công và phần mềm cũng tách riêng ra nhân công của từng bộ đơn giá rồi) thì sẽ nhanh hơn và tránh được nhầm lẫn.
Thân!

quyettoan

Thành viên sắp lên hạng rất nhiệt tình
Mình nghĩ rằng cả 2 cách điều chỉnh hệ số nhân công (thủ công hoặc nhân hệ số như hướng dẫn) đều khó làm trong trường hợp dự toán có nhiều đầu việc (ngồi để lọc ra công tác nào dùng đơn giá nào để nhân hệ số hoặc ngồi cộng đơn giá nhân công các công tác trong cùng tập đơn giá thì rất lâu). Theo mình thì dùng luôn hệ số điều chỉnh vào bảng TH&CLVT rồi tính ra được tổng chi phí nhân công (vì trong bảng này cũng đã có tổng hao phí nhân công và phần mềm cũng tách riêng ra nhân công của từng bộ đơn giá rồi) thì sẽ nhanh hơn và tránh được nhầm lẫn.
Thân!
Phần mềm dự toán chỉ cần bổ sung thêm chức năng tách chi phí nhân công và máy thi công theo từng bộ đơn giá thì việc lập bảng tổng hợp dự toán chi phí xây dựng với nhiều hệ số theo từng bộ đơn giá cũng không khó lắm. Chức năng này không khó lắm, tôi nghĩ phần mềm dự toán nào cũng có thể làm được. Tham khảo chức năng tách chi phí nhân công của ADT
http://www.quyettoan.vn/dutoan/Tai-...96QDUBND-cua-Thanh-pho-Ha-Noi-vn-3-456-3.aspx

Toan51km1_xd

Thành viên mới
Em là nhà thầu đợt này dở khóc dở cười @@ mấy công trình mới của em toàn diễn ra trong tháng 9-12 năm nay, dính vào 462 đã giảm giá trị nhiều rồi giờ thêm 3796 nữa đúng là :( chẳng hiểu ốp lát, lát đá granit với định mức và giá nhân công như thế sao khoán dc , lát gạch nền 500x500 mà cho có hơn 20.000/m2 vùng 1 :( khi 1 dự toán gồm cả 5481 và 462 thì việc lập giá thầu và chỉnh đơn giá chi tiết cũng như tổng hợp vật tư sẽ mất công hơn khá nhiều và còn phải đi dò nhiều mã nếu dự toán thiết kế ko ghi chú cho nữa :(

Toan51km1_xd

Thành viên mới
Với lại theo hướng dẫn phía trên thì chỉ dễ khi làm dự toán theo tổng hợp kinh phí dành cho người lập dự toán của chủ đầu tư hay thiết kế thôi chứ nhà thầu lập đơn giá chi tiết và đơn giá tổng hợp sẽ phải căn chỉnh khá lâu :(

phuongldy

Thành viên mới
Em ngồi đọc hết các comment củ các bác nhưng chưa thấy bác nào thắc mắc về cách tính hệ số MTC nhỉ, trong 3796 chỉ nói hệ số MTC chưa tính đến điều chỉnh giá xăng dầu, vậy tức là trong bảng CLVT không thể nhân trực tiếp hệ số MTC vào giá ca máy được :confused:. Vậy cách làm của em như sau thì có đúng không, (khi em áp dụng thì CDT nói chưa áp dụng đúng) mong anh chị và các thầy cô có kinh nghiệm chỉ bảo ạ:
Dự toán của em ban đầu tính theo ĐG5481, sau khi ra QĐ462 thì em tính riêng bảng lương NC, MTC theo lương 1150 rồi đưa vào bảng tính CLVT. Giờ theo QĐ 3796, em nhân hệ số điều chỉnh NC là 1,0113 vào bảng lương NC và tính bù giá ca máy trong bảng MTC (phần lương CN lái máy đã tính theo hệ số 1,0113), sau đó nhập các giá mới này vào bảng CLVT. Vậy cách làm của em đã đúng chưa ạ?

bangdoi

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em hỏi
Em đang thẩm tra dự toán cấp nước sạch cho một dự án ở hả nội. Nhà thầu thi công lập dự toán theo ĐG 5481, sau khi kiểm tra em đề nghị nhà thầu vận dụng QĐ số 3796 để điều chỉnh hệ số NC, MTC nhưng họ nói QĐ này chỉ áp dụng cho vốn NSNN mà dự án của em là vốn doanh nghiệp nên họ k áp dụng 3796. Như vậy có đúng không ah.

nguyentheanh

Tác giả Dự toán GXD
Thành viên BQT
Website
giaxaydung.vn
Các bác cho em hỏi
Em đang thẩm tra dự toán cấp nước sạch cho một dự án ở hả nội. Nhà thầu thi công lập dự toán theo ĐG 5481, sau khi kiểm tra em đề nghị nhà thầu vận dụng QĐ số 3796 để điều chỉnh hệ số NC, MTC nhưng họ nói QĐ này chỉ áp dụng cho vốn NSNN mà dự án của em là vốn doanh nghiệp nên họ k áp dụng 3796. Như vậy có đúng không ah.
Ngay Điều 1 của Quyết định số 3796/QĐ-UBND có nói "Công bố giá nhân công thị trường và hệ số điều chỉnh chi phí nhân công, máy thi công để các tổ chức, cá nhân có liên quan tham khảo lập và quản lý chi phí đầu tư xây dựng đối với các công trình sử dụng vốn nhà nước do UBND tp Hà Nội quản lý (chi tiết tại phụ lục kèm theo Quyết định)".

Em ngồi đọc hết các comment củ các bác nhưng chưa thấy bác nào thắc mắc về cách tính hệ số MTC nhỉ, trong 3796 chỉ nói hệ số MTC chưa tính đến điều chỉnh giá xăng dầu, vậy tức là trong bảng CLVT không thể nhân trực tiếp hệ số MTC vào giá ca máy được :confused:. Vậy cách làm của em như sau thì có đúng không, (khi em áp dụng thì CDT nói chưa áp dụng đúng) mong anh chị và các thầy cô có kinh nghiệm chỉ bảo ạ:
Dự toán của em ban đầu tính theo ĐG5481, sau khi ra QĐ462 thì em tính riêng bảng lương NC, MTC theo lương 1150 rồi đưa vào bảng tính CLVT. Giờ theo QĐ 3796, em nhân hệ số điều chỉnh NC là 1,0113 vào bảng lương NC và tính bù giá ca máy trong bảng MTC (phần lương CN lái máy đã tính theo hệ số 1,0113), sau đó nhập các giá mới này vào bảng CLVT. Vậy cách làm của em đã đúng chưa ạ?
Ngay bài đầu Mod VantoanGXD đã đính kèm 3 file có để cập vấn đề này rồi. Hoặc mời bạn tải file hướng dẫn này đã giải quyết trọn vẹn vấn đề này: Kích vào đây.

chithanhpro89

Thành viên mới
chào anh VanToanGXD em đã đọc bài của anh cho em hỏi chút xíu được không ạ.
em dùng bộ đơn giá bưu chính 18 bây giờ em điều chỉnh về thời điểm hiện tại như sau. NC x 4.44 x 0.8316
M x 1.73 x 0.9494
đối với vùng 1 hà nội.
có được không anh.

thuha812010

Thành viên mới
Anh ơi em đang làm một cái dự án BT nhưng em đã đọc cái quyết định 3796 ngyà 16/07/2014 của Uy ban nhân dân thành phố HN về việc côgn bố giá công nhân thị trường và hệ số điều chỉnh tuy nhiên em thấy đây chỉ là hệ số để nhà đâu tư tham khảo thôi chứ có phải là bắt buộc đâu. Em

quyetxd.87

Thành viên mới
xin file tờ trình

bác nào có Tờ trình số 4600/TTr-SXD ngày 02/07/2014 k?cho e xin với
cám ơn nhiều:):)

ducchinhvn2003

Thành viên có triển vọng
Các bác cho em trao đổi tí nhé.
- QĐ 3796 căn cứ vào thông tư 33/2013/TT-BLĐTBXD mà TT33 quy định mức lương tối thiểu vùng ở HN là 2.700.000đ vậy cơ sở đâu để TP HN ra Quyết định giảm hệ số nhân công xuống 0,8316 và máy 0,9494 (Đơn giá 5481 mới lấy lương tối thiểu chung là 830.000 và lương tối thiểu vùng 2.000.000). cái hệ số 0,8316 còn thấp hơn nghị định 70, nghị định 182, thông tư 33/2013 và Nghị định 66/2013/NĐ-CP vậy các nghị định, thông tư của Bộ Lao động thương binh xã hội vất vào sọt rác à?
- Bác nào lấy bù hệ số 1,35 (2.700.000/2.000.000) là sai cơ bản về bản chất vấn đề. Bác ấy vẫn chưa hiểu thế nào là lương tối thiểu chung, lương tối thiểu vùng(?!)
- Các bác bảo QĐ 3796 là để tham khảo? Xin lỗi các bác nhé, Tới 95% các thằng Chủ đầu tư bắt buộc phải áp dụng cái QĐ này vì rất ít thằng dám đứng mũi chịu sào "Chịu trách nhiệm về tính chính xác, hợp lý của việc tính toán" đâu.
- Mong các bác chỉ giáo thêm.
PS: Mấy tháng nay em vẫn áp dụng QĐ 5481, thế này thì vỡ a lô rồi :confused:

ducchinhvn2003

Thành viên có triển vọng
có bác nào giúp em trả lời câu này không chứ em thấy có vẻ loay hoay lắm. thanks nhiều
Bác đọc lại dòng ghi chú: "Hệ số trên sử dụng trực tiếp để nhân với tổng chi phí nhân công hoặc ca máy trong bảng tổng hợp dự toán"

haiidecons.jsc

Thành viên có triển vọng
Mình cũng đang làm điều chỉnh đây giá giảm thê thảm quá. chết thôi

VanToanGXD

chào anh VanToanGXD em đã đọc bài của anh cho em hỏi chút xíu được không ạ.
em dùng bộ đơn giá bưu chính 18 bây giờ em điều chỉnh về thời điểm hiện tại như sau. NC x 4.44 x 0.8316
M x 1.73 x 0.9494
đối với vùng 1 hà nội.
có được không anh.

Chào anh! Xin hỏi anh hệ số 4,44 và 1,73 anh đang lấy trong văn bản hướng dẫn nào? Nếu văn bản đó hướng dẫn điều chỉnh đơn giá nhân công và máy thi công trong bộ ĐG 18 về mặt bằng đơn giá nhân công và máy thi công trong bộ ĐG 5481 thì anh có thể áp dụng. Và theo em được biết thì năm ĐG 18 này từ năm 2007 tính trên Định mức 23/2005 mà năm 2009 Bộ TTTT đã công bố DM258/2009 vậy sao anh không áp dụng để lập dự toán theo Đơn giá công trình nhỉ? Khi lập dự toán theo đơn giá công trình anh anh có thể làm 2 cách đối với giá nhân công như sau (tốt nhất thống nhất luôn cách tính với CĐT để đỡ phải sửa nhiều):
1.Dùng bảng giá nhân công thị trường như trao đổi ở các bài viết trước
2. Lấy đơn giá của công nhân cấp bậc tương ứng trong bộ ĐG 5481 nhân với hệ số 0,8316 sau đó thay trực tiếp vào để tính.
Góp ý nhỏ? Mong được các anh/chị đồng nghiệp trao đổi thêm.

VanToanGXD

Các bác cho em trao đổi tí nhé.
- QĐ 3796 căn cứ vào thông tư 33/2013/TT-BLĐTBXD mà TT33 quy định mức lương tối thiểu vùng ở HN là 2.700.000đ vậy cơ sở đâu để TP HN ra Quyết định giảm hệ số nhân công xuống 0,8316 và máy 0,9494 (Đơn giá 5481 mới lấy lương tối thiểu chung là 830.000 và lương tối thiểu vùng 2.000.000). cái hệ số 0,8316 còn thấp hơn nghị định 70, nghị định 182, thông tư 33/2013 và Nghị định 66/2013/NĐ-CP vậy các nghị định, thông tư của Bộ Lao động thương binh xã hội vất vào sọt rác à?
- Bác nào lấy bù hệ số 1,35 (2.700.000/2.000.000) là sai cơ bản về bản chất vấn đề. Bác ấy vẫn chưa hiểu thế nào là lương tối thiểu chung, lương tối thiểu vùng(?!)
- Các bác bảo QĐ 3796 là để tham khảo? Xin lỗi các bác nhé, Tới 95% các thằng Chủ đầu tư bắt buộc phải áp dụng cái QĐ này vì rất ít thằng dám đứng mũi chịu sào "Chịu trách nhiệm về tính chính xác, hợp lý của việc tính toán" đâu.
- Mong các bác chỉ giáo thêm.
PS: Mấy tháng nay em vẫn áp dụng QĐ 5481, thế này thì vỡ a lô rồi :confused:
Chào anh! Xin được góp ý trong vấn đề của anh
1. Ý này anh đọc lại giúp bài viết số 9 của Admin nguyentheanh và bài viết số 19 của Smod naat sẽ biết là các Nghị định và Thông tư hướng dẫn về tiền lương vẫn hợp lý. Đây là do cách hiểu sai về cách tính tiền lương từ trước, giờ các lãnh đạo nhận thấy cách tính, công thức tính không hợp lý nữa nên cần thay đổi.
2. Ý này rất chính xác. Em cũng đã có bài viết trao đổi về vấn đề này.
3. Em xin tăng chút phần trăm, có lẽ đến 99% đấy.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Biết nói thế nào nhỉ, dự là sang năm mình cũng bị giảm lương trong khi lương tối thiểu chung và lương tồi thiểu vùng vẫn cứ tăng theo lộ trình.
Giờ chỉ còn 2 khái niệm:
1. lương cơ sở
2. Lương tối thiểu vùng
mức lương tối thiểu vùng thì đã được chính Bộ LĐTBXH hướng dẫn rồi, bạn ducchinhvn2003 xem lại nó là cái gì, áp dụng ra sao, vì tranh cãi liên quan đến nó đã diễn ra cả năm nay rồi, tôi xin không nhắc lại. Và chính Bộ LĐTBXH nói luôn là dùng lương tối thiểu vùng để điều chỉnh đơn giá nhân công là không đúng, Bộ không hướng dẫn như thế.

V

vudung75qn

Guest
đọc xong QĐ 3796, về phần hệ số đ/c NC, MTC <1 thì cũng được nhưng Hs đ/c chỉ có 0,6 thì cũng khó hiểu (không biết trước tính sai hay bây giờ tính chưa đúng). Ngoài ra với mức bảng giá nhân công thi trường tại HN (LĐPT: 3,45Tr; lao động có tay nghề trung bình và khá: 4,83 Tr; Lao động có tay nghề giỏi:6,32Tr tại Vùng 1) thì không biết Chung cư/Nhà thu nhấp thấp ở HN là nhằm vào đối tượng LĐ nào nhỉ?.

Dự toán Icost

Thành viên mới
Khi đơn giá 6168 ra, rồi tới đơn giá 462, mình không hiểu nổi mấy bác ở HN đang làm gì nữa, cùng lúc tồn tại 3 bộ đơn giá, 3 mặt bằng khác nhau, dân dự toán cứ gọi là loạn cả lên. Rồi đến cái 3796 này thì càng rối. Xem mục cuối bảng của Phụ lục 02, hệ số cho các công tác của đơn giá 462 (đơn giá gần đây nhất) là gần bằng 1. Điều này cho thấy các hệ số cho các đơn giá khác được tính toán dựa trên mức lương được dùng tính đơn giá 462 (lương cơ sở 1.150trđ/tháng), nếu dùng mức lương này thì có quá nhiều điều để luận bàn và suy ngẫm!

Nguyennga1988

Thành viên mới
Hệ sô nhân công, máy thi công trong quyết định 3796.

Các bác ở Diễn đàn cho em tham khảo ý kiến chút ah! Em phải làm thế nào bây giờ ah? Em đang rất đau đầu về cái quyết định 3796.
Hiện tại em đang làm một công trình ở Hà Nội (đang làm dự toán, sang 2015 mới thi công), ngày 16/7/2014 UBND TP Hà Nội có ra QĐ 3796/QĐ-UBND về việc điều chỉnh chi phí nhân công và máy thi công đối với các công trình sử dụng vốn Ngân Sách. Theo em được biết một số địa phương như Thủy Nguyên - Hải Phòng (đơn giá năm 2014) thợ bậc 3,0/7 là 228.668 đồng/ công, 3,5/7 là 248.518 đồng/công; Biên Hòa - Đồng Nai thợ bậc 3,0/7 là 228.668 đồng/ công, 3,5/7 là 248.518 đồng/công (Cùng là TP - KV1). Nếu Hà Nội áp dụng QĐ 3796 thì công thợ bậc 3.0/7 là 180.060 đồng/ công, 3,5/7 là 185.848 đồng/công. Như vậy em thấy không hợp lý chút nào, giá nhân công của Hà Nội thấp hơn nhiều so với các vùng khác.
Mặt khác Theo nghị định 103/2012 mức lương tối thiểu vùng là 2.350.000đồng/ tháng; Nghị định 182/2013 mức lương tối thiểu vùng là 2.700.000 đồng/ công; dự kiến đến năm 2015 tăng lên 15.1% trong khi đó giá nhân công áp dụng để tính dự toán lại là 2.000.000 nhân hệ số giảm là 0,8316 (theo QĐ 3796). Khi nhà thầu thi công sẽ lấy đâu để bù khoản nhân công thiếu hụt này ạ? Thấp thế thì thuê được ai bây giờ ah, bên em thuê nhân công rẻ nhất cũng là 230-240k/công rồi, bình thường tận 250k cơ?
Em xin ý kiến các Bác!
Trân trọng cảm ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới