Quyết toán hợp đồng tư vấn

tungtt

Thành viên năng động
Em có vấn đề cần xử lý mong các bác giúp đỡ:
Việc là bên em thuê tư vấn giám sát thi công xây dựng công trình. Nhà thầu đề xuất giá tư vấn theo số lượng nhân sự và thời gian thực hiện gói thầu xây lắp. Trong quá trình thi công, nhà thầu xây dựng bổ sung nhân lực, thiết bị nên tiến độ thi công nhanh (thời gian thi công giảm khá nhiều). Hợp đồng tư vấn giám sát là loại hợp đồng trọn gói. Vậy khi quyết toán hợp đồng tư vấn có bị cắt giảm giá trị theo thời gian thi công không? Em ngại nếu không cắt thì sau này thanh tra, kiểm toán sẽ cắt thì khó xử lý.
Xin chân thành cảm ơn.

haogtvt

Thành viên nhiều triển vọng
Theo quan điểm của mình không cần cắt vì hợp đồng trọn gói. Quá trình thi công đẩy nhanh tiến độ TVGS vẫn tham gia tất cả các công việc( Bám sát theo tiến độ nhà thầu và CĐT) để Dự án hoàn thành trước thời hạn. Mà Thanh tra, kiểm toán có vào có xem xét các gói Tư vấn nhưng thường không giảm trừ nhiều. Bạn cần yêu cầu TVGS hoàn thiện các điều khoản yêu cầu của bên bạn với TVGS để nộp cho thanh tra, kiểm toán. Mà sao gói TVGS hợp đồng không tính theo tỷ lệ % cho đơn giản.

quyet

Thành viên mới
Cái này lẽ ra phải nên là hao phí lao động, chứ k nên để số ngày.

volcano

Thành viên mới
Bên em có thuê đơn vị TVTK công trình Trụ sở từ năm 2012. Đơn vị TVTK đã gửi Hồ sơ BCKTKT từ năm 2013. Vì nhiều lý do nên đến nay công trình này không được triển khai. Tuy nhiên, từ khi gửi Hồ sơ BCKTKT đến nay, bên em và đơn vị TVTK không liên lạc với nhau. Em muốn hỏi :

Như vậy hợp đồng TVTK này còn hiệu lực không vì quá thời gian thực hiện 45 ngày ( trong HĐ TVTK) ?

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Bên em có thuê đơn vị TVTK công trình Trụ sở từ năm 2012. Đơn vị TVTK đã gửi Hồ sơ BCKTKT từ năm 2013. Vì nhiều lý do nên đến nay công trình này không được triển khai. Tuy nhiên, từ khi gửi Hồ sơ BCKTKT đến nay, bên em và đơn vị TVTK không liên lạc với nhau. Em muốn hỏi :

Như vậy hợp đồng TVTK này còn hiệu lực không vì quá thời gian thực hiện 45 ngày ( trong HĐ TVTK) ?
Nguyên tắc hợp đồng xây dựng nói chung và hợp đồng tư vấn thiết kế nói riêng là hợp đồng dân sự. Giữa các chủ thể vẫn còn "liên quan" đến nhau khi chưa thực hiện thanh lý và chưa thực hiện đầy đủ các quyền và nghĩa vụ ghi trong hợp đồng bạn nhé.
Cái số 45 ngày bạn nói chỉ là Tiến độ thực hiện công việc ký kết ghi trong hợp đồng, còn về thời gian thực hiện hợp đồng là lúc hợp đồng được ký kết có hiệu lực đến khi các bên hoàn thành các nghĩa vụ theo Hợp đồng