Quyết toán tiền chi phí tư vấn chi phí quản lý dự án là sao nhỉ?

kenzykenzo

Thành viên mới
Các bác, anh chị cho em hỏi! Bên Phòng tài chính thẩm tra quyết toán công trình. Sau khi họ cắt giảm tiền quyết toán chi phí xây lắp. thì tiền chi phí tư vấn, quản lý dự án, chi khi khác cũng giảm theo chi phí xây lắp theo quyết định 957 có đúng ko ạ! em mới làm vào nghề chưa hiểu rõ lắm ạ! Vì hợp đồng và hồ sơ quyết toán tiền chi phí quản lý dự án, chi phí tư vấn là đã thống nhất và bên B đã làm đúng và đủ số công việc nên em tưởng phải hưởng nguyên theo số tiền tỷ lệ % giá trị xây lắp ban đầu chứ nhỉ.

Đinh Tấn Linh

Quản trị cấp cao
Hiện nay gói thầu tư vấn, gói thầu xây dựng quy mô nhỏ đều thực hiện theo hình thức Trọn gói, vì vậy khi thực hiện xong các nội dung đã thỏa thuận trong hợp đồng thì dù chi phí xây dựng có giảm thì bạn vẫn được thanh toán đủ chi phí theo HĐ quản lý dự án đã ký, miễn sao bạn thực hiện đầy đủ các phần việc theo quy định của hợp đồng.

Như vậy việc cắt giảm các chi phí do chi phí xây dựng của Phòng Tài chính là chưa đúng.

phont010

Thành viên có triển vọng
- Bạn phải tìm hiểu lại hợp đồng tư vấn của mình thuộc loại hợp đồng nào? (Hợp đồng trọn gói hay là hợp đồng điều chỉnh giá);
- Không hẳn gói thầu tư vấn, gói thầu xây dựng nhỏ là theo hình thức Trọn gói cả, hình thức hợp đồng là do thương lượng, đàm phán của nhà thầu và bên giao thầu trước khi ký hợp đồng. Loại hợp đồng, hình thức giá hợp đồng sẽ được ghi rõ trong hợp đồng;
- Nếu là hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh thì chi phí tư vấn quản lý dự án có thể lấy định mức theo quyết định 957, trong đó giá trị hợp đồng tạm tính được tính trên cơ sở chi phí xây dựng tạm tính (theo suất vốn đầu tư hoặc khái toán ban đầu), giá trị quyết toán hợp đồng phụ thuộc vào chi phí xây dựng: Cpxd có thể lấy theo dự toán được chủ đầu tư phê duyệt hoặc lấy theo giá trị quyết toán (nội dung này sẽ được quy định rõ trong hợp đồng của bạn)