Quy chế lựa chọn nhà thầu

vandai.hau

Thành viên mới
Xin chào ace trên diễn đàn.
Mình đang có môt vấn đề băn khoăn nhờ ace giúp đỡ cụ thể như sau:
Bên mình đang làm dự án BT trên địa bàn hà nội. theo quy định của điều 44 NĐ 15/2015/NĐ-CP. như sau:
''
Điều 44. Lựa chọn nhà thầu thực hiện dự án

Nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây lắp và nhà thầu khác trên cơ sở bảo đảm công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế để áp dụng thống nhất trong quá trình thực hiện dự án.''
(theo công văn trả lời của sở KHDT) dự án không thuộc phạm vi điều chỉnh nên mình không phải áp dụng luật ĐT số 43/2013. do không muốn áp dụng y nguyênn theo luật ĐT bên mình muốn xây dựng 1 quy chế lựa chọn nhà thầu
do với vào nghề nên mình mong nhận được sự giúp đỡ của ace trên diễn đàn ah
p/s m đã xây dựng dàn ý cho quy chế, ace có mẫu về quy chế lựa chọn cho mình xin tham khảo với ah
thanks.

File đính kèm

• 1378.pdf
    702,3 KB · Đọc: 807

knktxd

Thành viên rất năng động
Anh đa đọc Luật Đấu thầu, Nghị định 15, bên anh bắt buộc phải xây dựng Quy chế riêng đảm bào các tính chất. Nếu không tự xây dựng, anh có thể thuê tư vấn như bên em. :D Đây là vấn đề mới, hiện chưa nhiều đơn vị xây dựng quy chế.

nguyenhung.1111

Thành viên có triển vọng
Anh đa đọc Luật Đấu thầu, Nghị định 15, bên anh bắt buộc phải xây dựng Quy chế riêng đảm bào các tính chất. Nếu không tự xây dựng, anh có thể thuê tư vấn như bên em. :D Đây là vấn đề mới, hiện chưa nhiều đơn vị xây dựng quy chế.
Bên anh đã lập quy chế lựa chọn nhà thầu dự án BT chưa? Nếu có anh có thể cho em xin file không ak? Email của em:hoanuilc@gmail.com

nguyenhung.1111

Thành viên có triển vọng
Xin chào ace trên diễn đàn.
Mình đang có môt vấn đề băn khoăn nhờ ace giúp đỡ cụ thể như sau:
Bên mình đang làm dự án BT trên địa bàn hà nội. theo quy định của điều 44 NĐ 15/2015/NĐ-CP. như sau:
''
Điều 44. Lựa chọn nhà thầu thực hiện dự án

Nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây lắp và nhà thầu khác trên cơ sở bảo đảm công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế để áp dụng thống nhất trong quá trình thực hiện dự án.''
(theo công văn trả lời của sở KHDT) dự án không thuộc phạm vi điều chỉnh nên mình không phải áp dụng luật ĐT số 43/2013. do không muốn áp dụng y nguyênn theo luật ĐT bên mình muốn xây dựng 1 quy chế lựa chọn nhà thầu
do với vào nghề nên mình mong nhận được sự giúp đỡ của ace trên diễn đàn ah
p/s m đã xây dựng dàn ý cho quy chế, ace có mẫu về quy chế lựa chọn cho mình xin tham khảo với ah
thanks.
Bạn đã lập và duyệt xong quy chế lựa chọn nhà thầu dự án BT chưa? nếu có cho mình xin với, up lên trang hoặc gửi qua email: hoanuilc@gmail.com.Xin chân thành cám ơn

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Tôi chưa có mẫu Quy chế LCNT của Nhà đầu tư cho dự án PPP nào nhưng cũng có cơ hội làm mấy gói thầu tư vấn cho các dự án đó. Vì cứ chỉ định thầu nên cũng không hỏi đọc cái Quy chế đó làm gì mà. Có gói tư vấn 17 tỷ đồng vẫn chỉ định thầu bình thường, thiệt là hay! :D

nguyenhung.1111

Thành viên có triển vọng
Tôi chưa có mẫu Quy chế LCNT của Nhà đầu tư cho dự án PPP nào nhưng cũng có cơ hội làm mấy gói thầu tư vấn cho các dự án đó. Vì cứ chỉ định thầu nên cũng không hỏi đọc cái Quy chế đó làm gì mà. Có gói tư vấn 17 tỷ đồng vẫn chỉ định thầu bình thường, thiệt là hay! :D[/QUO
Có bài viết nói là KHLCNT phải trình Sở KHĐT và UBND tỉnh phê duyệt có phải vậy không ak?

nguyenhung.1111

Thành viên có triển vọng
Tôi thấy mọi người cũng như tôi còn băn khoăn về cái quy chế LCNT lắm! mà chưa có lời giải.
Không lẽ cứ nói như thế nhưng chưa có ai làm ak?

mr.vanhc

Thành viên rất triển vọng
Hiện nay các dự án áp dụng theo NĐ 15 chưa nhiều, nên để xin được cái mẫu quy chế này là tương đối khó. Có lẽ phải tự thực hiện thôi.

huulucxd

Thành viên nhiều triển vọng
Tôi chưa có mẫu Quy chế LCNT của Nhà đầu tư cho dự án PPP nào nhưng cũng có cơ hội làm mấy gói thầu tư vấn cho các dự án đó. Vì cứ chỉ định thầu nên cũng không hỏi đọc cái Quy chế đó làm gì mà. Có gói tư vấn 17 tỷ đồng vẫn chỉ định thầu bình thường, thiệt là hay! :D
vậy bạn có thể chia sẽ hồ sơ cho mình tham khảo học hỏi thêm với bạn mail mình huulucxd@gmail.com

Mrbe0

Thành viên có triển vọng
Các bác tổ chức thực hiện thể nào thì viết như thế ấy. Thường cơ bản vấn bám theo quy trình lựa chọn nhà thầu của Luật đấu thầu, bước nào ko thực hiện thì bỏ qua ko đưa vào Quy chế. Thêm nữa là tùy thuộc vào dự án của các bác do Bộ, Ban ngành nào quản lý, có đưa ra các văn bản quy định nào ko?

Mrbe0

Thành viên có triển vọng

Khi chưa có NĐ15, thì chả NĐT nào làm cái quy chế đó cả. Cho mình hỏi trong phần căn cứ của các tài liệu trong quá trính lựa chọn nhà thầu, bạn căn cứ vào văn bản nào? có ghi Luật đấu thầu, ND85,.. không?

VanToanGXD

Thành viên sắp lên hạng là thành viên tuyệt vời
Khi chưa có NĐ15, thì chả NĐT nào làm cái quy chế đó cả. Cho mình hỏi trong phần căn cứ của các tài liệu trong quá trính lựa chọn nhà thầu, bạn căn cứ vào văn bản nào? có ghi Luật đấu thầu, ND85,.. không?
Vẫn ghi Căn cứ Luật Đấu thầu, Nghị định 15/2015, Nghị định 30/2015... được mà bạn. Vì đơn giản là những văn bản đó "không cấm" thì bạn mới nặn ra được cái quy chế chứ.

Mr.Empty

Thành viên mới
Mình có ý kiến này, mong các bạn trong diễn đàn hỗ trợ và thảo luận giúp mình nhé.
Về việc Ban hành quy chế (QUy định) lựa chọn nhà thầu đối với Doanh nghiệp dự án (Hình thức PPP).
1. Theo Luật đấu thầu, Khoản 2, điều 3: Áp dụng luật đấu thầu, điều ước quốc tê, thỏa thuận quốc tế:
"...2. Trường hợp lựa chọn đấu thầu cung cấp nguyên liệu, nhiên liệu, vật liệu, vật tư, dịch vụ tư vấn, dịch vụ phi tư vấn để bảo đảm tính liên tục cho hoạt động sản xuất, kinh doanh và mua sắm nhằm duy trì hoạt động thường xuyên của doanh nghiệp nhà nước; thực hiện gói thầu thuộc dự án đầu tư theo hình thức đối tác công tư, dự án đầu tư có sử dụng đất của nhà đầu tư được lựa chọn thì doanh nghiệp phải ban hành quy định về lựa chọn nhà thầu để áp dụng thống nhất trong doanh nghiệp trên cơ sở bảo đảm mục tiêu công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế."
2. Theo NĐ 15/2015/NĐ-CP, điều 44: Lựa chọn nhà thầu thực hiện dự án:
" Nhà đầu tư, doanh nghiệp dự án ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu tư vấn, cung cấp hàng hóa, xây lắp và nhà thầu khác trên cơ sở bảo đảm công bằng, minh bạch, hiệu quả kinh tế để áp dụng thống nhất trong quá trình thực hiện dự án."

Theo 02 luận điểm trên, mình đang hiểu rằng các dự án PPP phải áp dụng luật đấu thầu. Tuy nhiên, một số ý kiến trên diễn đàn và thực tế các dự án BT do cty mình thực hiện đều không áp dụng.

Các bạn cho ý kiến tham khảo với nhé.

huyudic

Thành viên mới
Có bạn nào trong diễn đàn có quy chế lựa chọn nhà thầu trong dự án BT không vậy, Có thì cho mình xin vào địa chỉ mail: ksnguyenquochuy@gmail.com. Cảm ơn

huycanh88

Thành viên mới
Cả nhà cho em hỏi: Em đang xây dựng quy chế lựa chọn nhà thầu trong dự án BT, em Căn cứ Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26 tháng 10 năm 2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết về kế hoạch lựa chọn nhà thầu. Có ai làm giống em không? Kết quả ntn? Ai đã xong, có thể cho em tham khảo với ạ. thân!

dutoansu

Thành viên năng động
Cả nhà cho em hỏi: Em đang xây dựng quy chế lựa chọn nhà thầu trong dự án BT, em Căn cứ Thông tư số 10/2015/TT-BKHĐT ngày 26 tháng 10 năm 2015 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư quy định chi tiết về kế hoạch lựa chọn nhà thầu. Có ai làm giống em không? Kết quả ntn? Ai đã xong, có thể cho em tham khảo với ạ. thân!

ở đây quý chế sẽ do nhà đầu tư tự ban hành quy chế, và phải đảm bảo tính công bằng mình bạch ... mình có thể tham khảo các TT của BKHĐT + Luật đấu thầu để dựng lên cái sườn của quy chế, kết hợp cụ thể tình hình của doanh nghiệp thực hiện dự án để viết quy chế cho phù hợp.

Ở điều 44 NĐ 15 cho phép tự ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu thì cái này nhà đầu tư tự chủ động xây dựng quy chế. => Cái này là bắt buộc, nếu không có quy chế sau này thanh tra vào là bị phạt chắc.

dutoansu

Thành viên năng động

Khoản 3 điều 17 Nghị định 50/2016 có nói rõ về vấn đề nếu không ban hành quy chế lựa chọn nhà thầu được phạt 20-30tr.

kyo5789

Thành viên mới
Mọi người có ai có Quy chế quản lý dự án và Quy chế lựa chọn nhà thầu không cho mình xin với ạ, ai có gửi vào Email này giúp mình với: doanxuannguyen.medi@gmail.com
Cảm ơn mọi người.

dinh873

Thành viên mới
Anh nào có quy chế lựa chọn nhà thầu cho e xin tham khảo vào mail: dinh873@gmail.com với ah. Em xin cám ơn!

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới