Quy trình lập và hoàn thiện thủ tục dự án đầu tư

• Khởi xướng levinhxd
  • Ngày gửi
N

nguyenduytam07

Guest
Các bác cho em hỏi một chút cho trường hợp ở công ty em với.
Công ty em đang có 3000 m2 đất sử dụng sản xuất công nghiệp, nhưng hiện nay đang muốn chuyển sang xây dựng một khu thương mại dịch vụ tổng hợp. Em được giao nhiệm vụ chuẩn bị hồ sơ xin cấp phép nhưng còn non kinh nghiệm nên chưa biết bắt đầu thế nào. Các bác nào biết chỉ cho em với. Cảm ơn các bác nhiều.

nguyenthanh_hd

Thành viên mới
hic, mấy bác ơi, em vừa mới được giao lập quy trình xin đầu tư dự án để xây dựng trụ sở cty và trung tâm thương mại! em phải làm gì? đọc của mấy bác rồi nhưng loạn quá, hichic. Còn có 1 dự án khác thì Lập quy trình chuyển đổi mục đích sử dụng tòa văn phòng cho thuê thành văn phòng và chung cư. Quy trình cụ thể ntn hả mấy bác? Giúp em với, e đang cần lắm ạ!

disneylandvn

Thành viên mới
Quy trình Lập và Quản lý Đầu tư Dự án

Các bác ơi, em đang thực hiện việc hoàn tất các thủ tục hồ sơ pháp lý cho 2 cái Dự án:
"1. Dự án đầu tư Nhà máy điện gió" (xây dựng nhà máy điện độc lập), "2. Dự án đầu tư Khu du lịch sinh thái và nghỉ dưỡng"
Bác nào có kinh nghiệm về lập và quản lý đầu tư dự án xin chỉ giáo cho em xin cái quy trình của nó với.
Em cảm ơn các bác nhiều!

imagine

Thành viên nhiều triển vọng
Có làm qua 1 lần thì biết là cái chặng đường phê duyệt dự án đầu tư thật lắm gian nan, nhất là cái địa bàn Hà Nội. Nhưng bù lại kinh qua rồi thì thành cao thủ hết, đọc bài viết của các bạn mình thấy anh em tài thật. Cám ơn topic thiết thực này.
- Có 1 vấn đề xin mọi người cho ý kiến giúp: dự án nhà ở xã hội, cải tạo chung cư cũ hỏng, khi xin cơ chế hỗ trợ của Nhà nước (TP Hà Nội) như:
1. cơ chế ưu đãi miễn giảm tiền sử dụng đất
2. cơ chế Nhà nước hỗ trợ chi phí xây dựng hạ tầng kỹ thuật
Sở nào chủ trì thẩm định, có thể gửi hồ sơ xin cơ chế sớm nhất vào giai đoạn nào, lúc xin chủ trương đầu tư vận hành luôn hay phải chờ đến lúc lập dự án.
- 1 vấn đề nữa xin hỏi: đối với dự án cải tạo chung cư cũ. Nếu giải phóng mặt bằng theo cơ chế tự thỏa thuận giữa chủ đầu tư và người dân thì chính quyền đóng vai trò như thế nào khi có thiểu số người dân chây ỳ bất hợp tác làm ảnh hưởng đến tiến độ dự án kéo dài.

naat

Thành viên nhiều triển vọng đạt danh hiệu rất quý và hiếm
Có làm qua 1 lần thì biết là cái chặng đường phê duyệt dự án đầu tư thật lắm gian nan, nhất là cái địa bàn Hà Nội. Nhưng bù lại kinh qua rồi thì thành cao thủ hết, đọc bài viết của các bạn mình thấy anh em tài thật. Cám ơn topic thiết thực này.
- Có 1 vấn đề xin mọi người cho ý kiến giúp: dự án nhà ở xã hội, cải tạo chung cư cũ hỏng, khi xin cơ chế hỗ trợ của Nhà nước (TP Hà Nội) như:
1. cơ chế ưu đãi miễn giảm tiền sử dụng đất
2. cơ chế Nhà nước hỗ trợ chi phí xây dựng hạ tầng kỹ thuật
Sở nào chủ trì thẩm định, có thể gửi hồ sơ xin cơ chế sớm nhất vào giai đoạn nào, lúc xin chủ trương đầu tư vận hành luôn hay phải chờ đến lúc lập dự án.
- 1 vấn đề nữa xin hỏi: đối với dự án cải tạo chung cư cũ. Nếu giải phóng mặt bằng theo cơ chế tự thỏa thuận giữa chủ đầu tư và người dân thì chính quyền đóng vai trò như thế nào khi có thiểu số người dân chây ỳ bất hợp tác làm ảnh hưởng đến tiến độ dự án kéo dài.
Chủ trì định giá đất (kể cả ưu đãi) là Sở Tài chính.
Dự án cải tạo chung cư cũ có cơ chế đặc thù quản lý do đó trong mọi trường hợp nhà nước vẫn tham gia công tác GPMB. khi có người chây ỳ thì hội đồng GPMB sẽ ra phương án GPMB riêng.

V

vuatau

Guest
Bên mình đang triển khai khá nhiều Dự án khu đô thị và văn phòng cho thuê. Thực hiện từ bước lập dự án, chấp thuận về mặt chủ trương, phê duyệt, giải phóng đền bù, chuyển đổi mục đích sử dụng đất..v..v.. Việc khó nhất không phải là vấn đề hồ sơ giấy tờ sao cho đúng mà là việc làm thế nào để được chấp thuận. Bác nào có kinh nghiệm có thể tư vấn giúp được không.
mình nghĩ nếu bạn đã nắm rõ tất cả các quy trình của DỰ ÁN thì bạn cần cái quan trọng nhất là quan hệ. Có được hay không là do quan hệ và quan hệ của bạn đến đâu???? Mà quan hệ thì tất nhiên đi với.... ^^.Nếu không có 2 cái đấy, Dự án của bạn mãi nằm trên giấy. Thân....

P

Price

Guest
Cái File PDF bạn nêu không thể coi là quy trình mà đơn giản chỉ là bảng thống kê 2 chiều giữa các đầu mục công việc thực hiện với cơ quan chức năng

Quy trình lập 1 dự án nói chung khá phức tạp và có tính cá thể với mỗi loại dự án BĐS.

Bạn hoàn thiện hơn !

Xin có mấy ý nhận xét như vậy

phuongquyen_kieu

Thành viên mới
Anh/ chị trong diễn đàn giúp e với:
Cty em hiện có 1 dự án xây dựng nhà ở tại Tp.HCM, quy mô < 2ha.
Dự án đã được phê duyệt 1/500 (được miễn phần thiết kế cơ sơ)
Em phải làm tiếp thủ tục gì để có thể xây dựng trong thời gian sớm nhất.
Mong anh/ chị giúp đỡ em.

Hoahongngocnghech

Thành viên mới
Mình đang cần lập thủ tục để thuê thiết kế cho nhà Ký túc xá của trường cao đẳng nhưng mình không biết bắt đầu từ đâu, mình mới làm việc đầu tư này.
Trường mình cần xây một KTX 5 tầng mặt bằng có rồi, bạn nào biết xin giúp mình với.
Mình rất rất chân thành cảm ơn

Hoahongngocnghech

Thành viên mới
Thủ tục thuê TVTK cho đến khi thi công công trình

Có ai đó trên diễn đàn khi đọc bài của mình mà biết điều gì xin giúp mình với, địa chỉ Email của mình: Hong_xd503@yahoo.com.
Mình cần lập thủ tục để thuê TVTK cho Nhà trường để thiết kế 1 nhà Ký túc xá 5 tầng, đất thì Trường có rồi. Nhưng mình mới được gioa việc này lần đầu mình không biết gi về thủ tục quy trình của xây dựng bạn nào biết xin giúp mình với.
Mình xin chân thành cảm ơn

Spippo

Thành viên mới
Có ai đó trên diễn đàn khi đọc bài của mình mà biết điều gì xin giúp mình với, địa chỉ Email của mình: Hong_xd503@yahoo.com.
Mình cần lập thủ tục để thuê TVTK cho Nhà trường để thiết kế 1 nhà Ký túc xá 5 tầng, đất thì Trường có rồi. Nhưng mình mới được gioa việc này lần đầu mình không biết gi về thủ tục quy trình của xây dựng bạn nào biết xin giúp mình với.

Đất thì có thật, nhưng k phải thích xây thì mua gạch ngói về mà xây đâu...

Đầu tiên phải xác định ai cho mình xây? -> xin chủ trương đầu tư
Lấy tiền đâu để xây -> nguồn vốn
Xây nhà to như thế nào đây? -> quy mô đầu tư
...
Bạn phải hỏi thật chi tiết thì mới biết đc thủ tục của bạn như thế nào
Trường của bạn trực thuộc Bộ giáo dục hay ngành? hay TP ?

iddattran

Thành viên rất triển vọng
Website
iddattran.pindex.vn

Theo tìm hiểu sơ sơ thì mình thấy thế này:

Bước 01 - Tìm hiểu thông tin quy hoạch, chủ trương đầu tư,... Lập một cái dự án sơ bộ nêu lên ý tưởng (nội dung như trong nghị định 12/2009 http://www.pindex.vn/agent/index.php?aid=906&option=blog&limit=5&limitstart=5 nêu chung chung thôi không cần chi tiết, phần thiết kế thì thuê đại một thằng kiến trúc sư vẽ vời sơ bộ cho nó có cái hình mà trình bày);

Bước 02 - Trình bày trước đơn vị chủ quản trực tiếp và cơ quan chủ quản có quyền quyết định chủ trương đầu tư;

Bước 03 - Hoàn thiện dự án sơ bộ (bao gồm bản vẽ hiện trạng; hồ sơ pháp lý; thiết kế sơ bộ; thuyết minh sơ bộ;...) trình cơ quan chính quyền địa phương (UBND quận, huyện) xin thuận địa điểm đầu tư và thống nhất các chỉ tiêu thiết kế;

Bước 04 - trên cơ sở văn bản chấp thuận địa điểm tiến hành lập nhiệm vụ thiết kế gửi UBND quận phê duyệt;

Bước 05 - Căn cứ nhiệm vụ thiết kế lập hồ sơ chọn thầu tư vấn thiết kế; thỏa thuận chiều cao; rà phá bom mìn; khảo sát địa hình, địa chất;...

Bước 06 - Lập báo cáo tác động môi trường; thẩm duyệt PCCC; thẩm tra thiết kế; xin ý kiến thiết kế cơ sở;...

Bước 07 - đấu thầu và xây dựng, nghiệm tu, hoàn công, đưa vào sử dụng,...

Quá đơn giản

File đính kèm

• Decree_CP_09-02-12_[12]_EN.doc
    223,5 KB · Đọc: 655
  • Decree_CP_09-02-12_[12]_VN.doc
    292,5 KB · Đọc: 584
V

vdbha

Guest
Trinh tu thuc hien du an

Xi n hỏi diễn đàn thẩm duyệt PCCC được thẩm định và cấp ở giai đoạn nào của quá trình thực hiện dự án.
Theo nghị định 35 về PCCC( điều 16 điểm 4 ) có nêu: . Văn bản thẩm duyệt về phòng cháy và chữa cháy là một trong những căn cứ để cơ quan có thẩm quyền phê duyệt dự án, thiết kế và cấp phép xây dựng.
Như vậy văn bản thẩm duyệt phải có trước khi phê duyệt dự án. Nhưng thực tế khi làm việc với CA PCCC chỉ được cấp văn bản thẩm duyệt PCCC khi có thiết kế xây dựng, vậy thì lúc đó dự án đã được phê duyệt rồi. Xin hỏi diễn đàn về vấn đề này nhờ Các Anh, Chị cùng trao đổi?

mingtt

Thành viên sắp lên hạng Rất năng động
Bạn xem ngay bài trên của iddattran đó!

Bạn có phương án thiết kế xây dựng trình xin thẩm duyệt phương án PCCC sẽ có 2 trường hợp:
- Dự án đã phê duyệt, phương án PCCC điều chỉnh - dự án cần phê duyệt lại
- Dự án chưa phê duyệt, phương án PCCC là 1 thành phần hồ sơ thiết kế trình phê duyệt kèm theo hồ sơ dự án!

Thân!

dhkt02

Thành viên rất triển vọng
Hồ sơ yêu cầu cho gói thầu Lập dự án đầu tư, thiết kế, cung cấp thiết bị và thi công xây dựng.

Mình đang làm cho một Cty có dự án xây dựng, theo yêu cầu của lãnh đạo Cty thhi f dự án này làm theo theo hình thức Tổng thầu: Lập dự án đầu tư, thiết kế, cung cấp thiết bị và thi công xây dựng. Vậy mình muốn xin ý kiến của cả nhà cho công việc này và nếu ai có mẫu hồ sơ yêu cầu cho gói thầu này thì gửi cho mình xin với nhé.
Thanks!

mandini

Thành viên mới
Xin quy trình thực hiện DA KDC

Chào các bác ! Các bác có thể cho em xin cái quy trình thực hiện đầu tư dự án khu dân cư khoãng 15-20 ha .rất mong sự quan tâm giúp đỡ của các bậc cao niên ! cảm ơn !

A

anhquanphi

Guest
Chào các bác ! Các bác có thể cho em xin cái quy trình thực hiện đầu tư dự án khu dân cư khoãng 15-20 ha .rất mong sự quan tâm giúp đỡ của các bậc cao niên ! cảm ơn !
bước 1: xin chủ trương đầu tư, đàm phán với UBND cấp tỉnh xin chủ trương đầu tư
bước 2: khảo sát sơ bộ, phục vụ quá trình lập Dự án đầu tư
bước 3: lập dự án đầu tư : thuyết mình các phương án quy hoạch, đấu nối, các phương án kiến trúc cảnh quản,...
bước 4: lập thiết kế cơ sở trình UBND tỉnh phê duyệt
bước 5: tiến hành khảo sát thủy văn, địa hình, địa chất phục phục vụ bước lập thiết kế bản vẽ kỹ thuật thi công
bước 6: sau khi thiết kế cơ sở được duyệt tiến hành lập bản vẽ thi công, thánh lập tổ chuyên gia đấu thầu, tổ chuyên gia thẩm định
bước 7: đấu thầu lựa chọn nhà thầu thi công xây lặp, tư vấn,...
bước 8: tiến hành thi công xây lắp các hạng mục của dự án
bước 9: hoàn công, bảo hành và vận hành

miu188

Thành viên mới
kế toán dự án xây dựng

mình học kế toán doanh nghiệp nhưng hiện tại lại làm cho cơ quan hành chính sự nghiệp,nên gặp rất nhiều khó khăn trong công việc.Hiện tại mình được giao chịu trách nhiệm mảng kế toán dự án đầu tư xây dựng công trình cho cơ quan mình đang rất lúng túng không biết bắt đầu tìm hiểu từ đâu và làm như thế nào?nên muốn nhờ các bạn chỉ bảo giúp mình với nhé! cảm ơn các bạn rất nhiều!!!!!!!:confused:

Last edited by a moderator:

rungxanhlcu

Thành viên mới
Quy trình thực hiện DAĐTXD

Đơn vị tôi hiện đang sử dụng NS Đảng. Tới đây phải thực hiện một dự án nhưng tôi chưa biết phải bắt đầu từ đâu. Rất mong được Anh, Chị em trên diễn đàn chỉ bảo!

Minhpd

Thành viên mới
Nội dung giải trình kinh tế kỹ thuật của dự án đầu tư cần những nội dung gì

Chào các Anh Chị
Tôi vừa được giao làm việc trong BQLDA của chủ đầu tư. Công việc rất mới mẻ mà kiến thức và kinh nghiệm chưa có nhiều. Dự án tôi đang làm là đầu tư hạ tầng khu công nghiệp, diện tích >600ha. Việc triển khai các thủ tục đầu tư chúng tôi đã có QĐ phê duyệt qui hoạch 1/2000, đang triển khai tiếp phần Lập dự án. Bên cạnh đó thủ tục xin giấy phép đăng ký đầu tư cũng đang được tiến hành, trong đó có yêu cầu bản "giải trình kinh tế kỹ thuật". Do chưa có kinh nghiệm nên tôi muốn mọi người giúp tôi:
- Nội dung của bản giải trình kinh tế kỹ thuật gồm những gì?
- Có anh chị nào có mẫu của 1 dự án nào cho tôi xin để tham khảo nhé.
Thanks các Anh chị nhiều.

Tải bộ cài phần mềm Dự toán GXD, Đấu thầu GXD, Thanh Quyết toán GXD, Quản lý chất lượng GXD. Dành cho người mua bản quyền
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Kích để xem khóa học Dự toán công trình
Phần mềm quản lý chất lượng công trình QLCL GXD
Tìm hiểu khóa học Thanh Quyết toán GXD

Các bài viết mới