Quy trình đấu nối hạ tầng kỹ thuật.

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Thưa các bác. Em được giao nhiệm vụ trong quý I/2010 phải ra được "Quy trình đấu nối hạ tầng kỹ thuật (cấp điện, nước, thoát nước mưa, nước thải, internet.v.v)". Thật sự em rối quá! Mong các bác chia sẽ kinh nghiệm cũng như có quy trình nào tương tự cho em xin để em tham khảo và hoàn thành nhanh nhiệm vụ.

Có thể hình dung như thế này. Khu công nghiệp em đang thực hiện có hệ thống hạ tầng kỹ thuật theo quy hoạch rất tốt. Tất cả các đường nội khu đều có đường điện, nước, thoát nước, viễn thông.v.v. Và khi nhà đầu tư xây dựng nhà máy trong khu phải đấu nối điện, nước, nước thải, viễn thông.v.v. vào hạ tầng chung của Khu tương ứng vị trí đường gần nhà máy của nhà đầu tư.

Việc đấu nối này chưa vào khuôn khổ lắm nên em phải ra 1 quy trình chung. Chính vì vậy quy trình này với em,em thấy hơi khó. Mong các bác giúp em với.

Chân thành cảm ơn!

capovoc

Thành viên đang trên đà lên hạng cực kỳ nhiệt tình
Góp ý

Thưa các bác. Em được giao nhiệm vụ trong quý I/2010 phải ra được "Quy trình đấu nối hạ tầng kỹ thuật (cấp điện, nước, thoát nước mưa, nước thải, internet.v.v)". Thật sự em rối quá! Mong các bác chia sẽ kinh nghiệm cũng như có quy trình nào tương tự cho em xin để em tham khảo và hoàn thành nhanh nhiệm vụ.

Có thể hình dung như thế này. Khu công nghiệp em đang thực hiện có hệ thống hạ tầng kỹ thuật theo quy hoạch rất tốt. Tất cả các đường nội khu đều có đường điện, nước, thoát nước, viễn thông.v.v. Và khi nhà đầu tư xây dựng nhà máy trong khu phải đấu nối điện, nước, nước thải, viễn thông.v.v. vào hạ tầng chung của Khu tương ứng vị trí đường gần nhà máy của nhà đầu tư.

Việc đấu nối này chưa vào khuôn khổ lắm nên em phải ra 1 quy trình chung. Chính vì vậy quy trình này với em,em thấy hơi khó. Mong các bác giúp em với.

Chân thành cảm ơn!

Tôi ngĩ như thế này:Bạn hãy làm người có thẩm quyền trong KCN của mình;vì vậy nếu bất cứ nhà ĐT trong KCN có nhu cầu đấu nối hạ tầng thì quy trình chỉ cần 3 bước chính:
1.Thỏa thuận đấu nôí:Khi nhà ĐT chuẩn bị thực hiện DA và được phê duyệt(tất nhiên phải có ý kiến tham gia của cơ quan chuyên môn của KCN);trong đó có thiết kế cơ sở thì bạn thỏa thuận đấu nối theo yêu cầu về công suất,quy mô dự kiến của Nhà ĐT.Tất nhiên NĐT phải có văn bản,DA được duyêt phù hợp với QH chi tiết 1/500.
2.Thẩm định và cấp giấy phép:
-NĐT có HS xin cấp giấy phép đấu nối gồm:tờ trình,thiét kế đấu nối,thuyết minh và những giấy tờ liên quan.
-Cơ quan chuyên môn thẩm định hồ sơ trên cơ sở phù hợp QH khu CN,các tiêu chuẩn,quy chuẩn hiên hành và cấp giấy phép.
3-Tổ chức giám sát đấu nối và nghiệm thu kỹ thuật thi công đấu nối để đưa vào sử dụng,vận hành.
Tôi góp ý một số nét chung để bạ tham khảo,còn khi thành quy trình phải có quy định cụ thể về trình tự,thủ tục và thời gian cho từng đối tượng(NĐT và người cấp GP).Chúc bạn thành công!

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
Tôi ngĩ như thế này:Bạn hãy làm người có thẩm quyền trong KCN của mình;vì vậy nếu bất cứ nhà ĐT trong KCN có nhu cầu đấu nối hạ tầng thì quy trình chỉ cần 3 bước chính:
1.Thỏa thuận đấu nôí:Khi nhà ĐT chuẩn bị thực hiện DA và được phê duyệt(tất nhiên phải có ý kiến tham gia của cơ quan chuyên môn của KCN);trong đó có thiết kế cơ sở thì bạn thỏa thuận đấu nối theo yêu cầu về công suất,quy mô dự kiến của Nhà ĐT.Tất nhiên NĐT phải có văn bản,DA được duyêt phù hợp với QH chi tiết 1/500.
2.Thẩm định và cấp giấy phép:
-NĐT có HS xin cấp giấy phép đấu nối gồm:tờ trình,thiét kế đấu nối,thuyết minh và những giấy tờ liên quan.
-Cơ quan chuyên môn thẩm định hồ sơ trên cơ sở phù hợp QH khu CN,các tiêu chuẩn,quy chuẩn hiên hành và cấp giấy phép.
3-Tổ chức giám sát đấu nối và nghiệm thu kỹ thuật thi công đấu nối để đưa vào sử dụng,vận hành.
Tôi góp ý một số nét chung để bạ tham khảo,còn khi thành quy trình phải có quy định cụ thể về trình tự,thủ tục và thời gian cho từng đối tượng(NĐT và người cấp GP).Chúc bạn thành công!

Trước tiên xin chân thành cảm ơn anh!
Hẳn nhiên anh rất có kinh nghiệm, đúng như anh nói là có các bước như trên. Tuy nhiên sao mà rối quá.
Bước 1: Thảo thuận: Tất nhiên nhà đầu tư đã có QH 1/500 và KCN đã thông qua, nhưng khi đấu nối thì quy trình và cách thức rối quá. Phải thỏa thuận phương án, thiết kế, biện pháp thi công. Liên quan giữa CĐT, đơn vị quản lý nhà nước, đơn vị cung cấp điện, nước (cty điện lực, xí nghiệp cung cấp nước.v.v.) và hơn hết là đúng thủ tục hành chính.
Bước 2: Vì KCN của em đã có QH 1/500 của nhà đầu tư nên nên không phải qua giấy phép xây dựng hay giấy phép gì cả (tinh thần NĐ 12), do vậy chỉ cần giấy chấp thuận của đơn vị cấp điện, cấp nước.v.v. là ok
Bước 3: Giám sát, nghiệm thu: Cái này thì dễ rồi.

Cái khó nhất là dự án điện có ông Ban quản lý dự án điện (đơn vị trực thuộc KCN), điện thì do ông điện lực cung cấp, nhà đầu tư thì do cơ quan quản lý nhà nước cấp phép đầu tư. Nên rối tung lên, chưa kể ông điện, nước lại có quy trình cung cấp dịch vụ cho khách hàng riêng nữa. Chưa kể Sở công thương có quy định quy hoạch điện chung của Tp.

Ôiiiiiiiii

capovoc

Góp ý

Trước tiên xin chân thành cảm ơn anh!
Hẳn nhiên anh rất có kinh nghiệm, đúng như anh nói là có các bước như trên. Tuy nhiên sao mà rối quá.
Bước 1: Thảo thuận: Tất nhiên nhà đầu tư đã có QH 1/500 và KCN đã thông qua, nhưng khi đấu nối thì quy trình và cách thức rối quá. Phải thỏa thuận phương án, thiết kế, biện pháp thi công. Liên quan giữa CĐT, đơn vị quản lý nhà nước, đơn vị cung cấp điện, nước (cty điện lực, xí nghiệp cung cấp nước.v.v.) và hơn hết là đúng thủ tục hành chính.
Bước 2: Vì KCN của em đã có QH 1/500 của nhà đầu tư nên nên không phải qua giấy phép xây dựng hay giấy phép gì cả (tinh thần NĐ 12), do vậy chỉ cần giấy chấp thuận của đơn vị cấp điện, cấp nước.v.v. là ok
Bước 3: Giám sát, nghiệm thu: Cái này thì dễ rồi.

Cái khó nhất là dự án điện có ông Ban quản lý dự án điện (đơn vị trực thuộc KCN), điện thì do ông điện lực cung cấp, nhà đầu tư thì do cơ quan quản lý nhà nước cấp phép đầu tư. Nên rối tung lên, chưa kể ông điện, nước lại có quy trình cung cấp dịch vụ cho khách hàng riêng nữa. Chưa kể Sở công thương có quy định quy hoạch điện chung của Tp.

Ôiiiiiiiii

Vì đang bận,một lúc nào đó tôi sẽ trao đổi thêm cùng bạn về vấn đề này.

capovoc

Trao đổi

vanhuongthuthuy thân mến!
1.Tôi đồng ý là theo tinh thần NĐ 12 là không quy định thêm các thủ tục HC;nhưng theo tôi khi DA ĐT đang ở giai đoạn lập DA thì phải có thỏa thuận mang tính chủ trương thì người thẩm quyền mới có thể thẩm định TKCS và phê duyệt DA(Bước 1).
2.Khi DA phê duyệt rồi tính kỹ thuật và chuyên môn mới ở mức khái quát không thể thi công đấu nối được thì phải có thiết kế đấu nối,thuyết minh quy mô,công suất để CĐT khu CN(cơ quan QL hạ tầng) cho phép tổ chức đấu nối;nếu không muốn gọi là giấy phép.(Bước 2).
3.Các cơ quan QL như Sở Công thương,Điện lực,Cấp thóat nước(trừ viễn thông)
không biết ở chỗ bạn thế nào chứ theo quy định là chỉ quản lý, đầu tư,khai thác và kinh doanh ngoài hàng rào;còn trong hàng rào việc QL,vận hành...do CĐT khu CN thực hiện(có cả xí nghiệp hạ tầng kỹ thuật của Khu CN).
Vài ý bạn tham khảo.

Last edited by a moderator:

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
vanhuongthuthuy thân mến!
1.Tôi đồng ý là theo tinh thần NĐ 12 là không quy định thêm các thủ tục HC;nhưng theo tôi khi DA ĐT đang ở giai đoạn lập DA thì phải có thỏa thuận mang tính chủ trương thì người thẩm quyền mới có thể thẩm định TKCS và phê duyệt DA(Bước 1).
2.Khi DA phê duyệt rồi tính kỹ thuật và chuyên môn mới ở mức khái quát không thể thi công đấu nối được thì phải có thiết kế đấu nối,thuyết minh quy mô,công suất để CĐT khu CN(cơ quan QL hạ tầng) cho phép tổ chức đấu nối;nếu không muốn gọi là giấy phép.(Bước 2).
3.Các cơ quan QL như Sở Công thương,Điện lực,Cấp thóat nước(trừ viễn thông)
không biết ở chỗ bạn thế nào chứ theo quy định là chỉ quản lý, đầu tư,khai thác và kinh doanh ngoài hàng rào;còn trong hàng rào việc QL,vận hành...do CĐT khu CN thực hiện(có cả xí nghiệp hạ tầng kỹ thuật của Khu CN).
Vài ý bạn tham khảo.

Cảm ơn bác thật nhiều! Em xin trao đổi thêm với bác trong 3 điều bác nêu như thế này:
1. Bác nói chuẩn không cần chỉnh, em không bàn gì thêm.
2. Vấn đề là ở đây. Cho phép đấu nối không đến mức phải có giấy phép, nhưng phải có quy trình thực hiện, không phải mạnh ai nấy làm thì hạ tầng sẽ hỏng hết, nhất là khâu nước thải mí ông nhà máy đấu nối tùm lum là hỏng cà nhà máy xử lý nước thải chứ không phải đùa. Chính vì vậy phải có quy trình. Trước hết dự án đầu tư của họ phải được phê duyệt 1/500 với tất cả các vấn đề, nhưng khi đấu nối không phải tự tiện đấu nối. Phải nộp hồ sơ, phải có thông báo - công văn đến BQL Khu CN để BQL cử người xem xét hồ sơ, tham gia giám sát đấu nối, nghiệm thu.v.v. Quy trình giống như quy trình cấp phép xây dựng, cũng bao gồm các bước, cũng có hồ sơ, quy định ngày giờ đấu nối. Ví dụ đấu nối điện là phải cắt điện sẽ ảnh hưởng đến nhà máy khác và cắt điện không phải BQL tự cắt mà phải phối hợp cùng đơn vị điện lực. Vì vậy một quy trình là cần thiết.
3. Anh nói đúng, trong hàng rào thì BQL quản lý. Nhưng điện, nước, viễn thông không phải BQL sản xuất ra, BQL chỉ đầu tư hạ tầng, còn cung cấp điện, nước, viễn thông do các đơn vị điện, nước, viễn thông cung cấp. Tức các nhà máy mua điện, nước, viễn thông của 3 đơn vị trên, nhưng thông qua 1 đoạn ống, dây thuộc hạ tầng của BQL. Tất cả các hạ tầng về điện, nước, viễn thông hiện nay đang khai thác sử dụng, BQL không tự đấu nối cho nhà đầu tư nào.

Không biết bác hiểu ý em không. Hiện em đã có dự thảo nhưng không tiện post lên diễn đàn. Nếu có thời gian bác cho em xin địa chỉ mail em mail cho bác để bác gốp ý cho em thì tốt quá.

Một lần nữa cảm ơn bác thật nhiều.

capovoc

Thảo luận

Cảm ơn bác thật nhiều! Em xin trao đổi thêm với bác trong 3 điều bác nêu như thế này:
1. Bác nói chuẩn không cần chỉnh, em không bàn gì thêm.
2. . Trước hết dự án đầu tư của họ phải được phê duyệt 1/500 với tất cả các vấn đề, nhưng khi đấu nối không phải tự tiện đấu nối. Phải nộp hồ sơ, phải có thông báo - công văn đến BQL Khu CN để BQL cử người xem xét hồ sơ, tham gia giám sát đấu nối, nghiệm thu.v.v. Quy trình giống như quy trình cấp phép xây dựng, cũng bao gồm các bước, cũng có hồ sơ, quy định ngày giờ đấu nối. Ví dụ đấu nối điện là phải cắt điện sẽ ảnh hưởng đến nhà máy khác và cắt điện không phải BQL tự cắt mà phải phối hợp cùng đơn vị điện lực. Vì vậy một quy trình là cần thiết.
3. Anh nói đúng, trong hàng rào thì BQL quản lý. Nhưng điện, nước, viễn thông không phải BQL sản xuất ra, BQL chỉ đầu tư hạ tầng, còn cung cấp điện, nước, viễn thông do các đơn vị điện, nước, viễn thông cung cấp. Tức các nhà máy mua điện, nước, viễn thông của 3 đơn vị trên, nhưng thông qua 1 đoạn ống, dây thuộc hạ tầng của BQL. Tất cả các hạ tầng về điện, nước, viễn thông hiện nay đang khai thác sử dụng, BQL không tự đấu nối cho nhà đầu tư nào.

Không biết bác hiểu ý em không. Hiện em đã có dự thảo nhưng không tiện post lên diễn đàn. Nếu có thời gian bác cho em xin địa chỉ mail em mail cho bác để bác gốp ý cho em thì tốt quá.

Một lần nữa cảm ơn bác thật nhiều.

Mình đồng ý với bạn một số vấn đề,tuy nhiên cũng nói rõ thêm một vài ý kiến
1-"Vấn đề là ở đây. Cho phép đấu nối không đến mức phải có giấy phép, nhưng phải có quy trình thực hiện, không phải mạnh ai nấy làm thì hạ tầng sẽ hỏng hết, nhất là khâu nước thải mí ông nhà máy đấu nối tùm lum là hỏng cà nhà máy xử lý nước thải chứ không phải đùa. Chính vì vậy phải có quy trình''
Vậy thì,khu CN nào cũng phải có người làm đầu mối QL hạ tầng-trừ viễn thông(thường thì thành lập Xí nghiệp QL hạ tầng để QL vương quốc của mình)để xem anh sử dụng công suất bao nhiêu,thiết kế đấu nối thế nào...,trên cơ sở đó mới thỏa thuận kỹ thuật với các cơ quan quản lý hạ tầng như điện, nước,còn nước thải thì chỉ cần căn cứ vào báo cáo đánh giá tác động môi trường.Từ đó,khu CN mới đồng ý hay không đồng ý cho đấu nối.,còn ông điện nước đồng ý mà ông CĐT không đồng ý(tất nhiên có lý do chính đáng-hiểu một cách nghiêm túc,có trách nhiệm) thì không thể đấu nối được.Trường hợp vượt dung lượng,công suất theo HĐ thuê bao giữa Khu CN và ông điện nước thì phải xin ý kiền để nâng cấp trạm biến áp,trạm cấp nước.
2-Thứ hai,ông điện nước chỉ thu tiền ở đồng hồ tổng,không thu các nhà ĐT-miễn là công suất tiêu thụ dưới mức quy định trong HĐ.Trường hợp công suất tiêu thụ trong khu CN lớn làm ảnh hưởng mạng chung của địa phương thì mấy ông này mới ra tay.
3-Quy trình đấu nối của Khu CN khi ban hành phải lấy ý kiến của ông điện nước tham gia cho "vẹn cả đôi đường".Dung lượng của Forum hạn chế,có gì bạn mail cho mình tham khảo theo địa chỉ"ngngvoc@gmail.com".Cảm ơn.

Last edited by a moderator:

canhhungksxd

Thành viên sắp được phong Thành viên Năng động
Website
www.facebook.com
tôi nghĩ trước hết anh phải tự thân vận động
lập sẵn quy trình để mọi người góp ý chứ ai mà làm sẵn cho anh được mà anh chờ vậy chắc hết 2010 cũng chưa ra quy trình đâu

vanhuongthuthuy

Thành viên nhiệt tình
tôi nghĩ trước hết anh phải tự thân vận động
lập sẵn quy trình để mọi người góp ý chứ ai mà làm sẵn cho anh được mà anh chờ vậy chắc hết 2010 cũng chưa ra quy trình đâu

Cảm ơn bạn! Thật sự mình không có ý nhờ người khác làm giúp, bạn hiểu sai ý mình rồi. Những ý kiến của bác Capovoc thật sự có nghĩa cho mình kết nối các vấn đề. Hiện tại mình đã làm xong Quy trình rồi bạn Canhhungksxd khỏi phải lo đi. Do đặc thù của Quy trình nên mình không thể post lên được mong các bác thông cảm.

mysakura2009

Thành viên mới
Có bác nào có mẫu công văn gửi BQLDA khu đô thị mới Nam Thăng Long xin đấu nối hạ tầng cho công trình nằm trong Khu đô thị mới Nam Thăng Long (hoặc khu đô thị mới tương tự) cho em tham khảo với ạ. Xin chân thành cảm ơn